[Hướng dẫn ] Hạ ROM bản cũ hơn cho Zenfone 5 khi đã up lên FW 1.15.40.35

vt2912
22/7/2014 2:0Phản hồi: 634
[Hướng dẫn ] Hạ ROM bản cũ hơn cho Zenfone 5 khi đã up lên FW 1.15.40.35
Mới đây thì ASUS đã update fw cho zenfone 5 lên bản 1.15.40.35, đặc điểm của phiên bản này đó là các bạn không thể up lại ROM cũ trước đây, và cũng không thể up ROM của các vùng khác, bởi vì bootloader sẽ check Build.date cũng như vùng (WW,CN,TW...) của ROM hiện tại trong máy. rồi mới cho các bạn up, và cả 2 cách up ROM hiện tại là ném ROM vào bộ nhớ máy cũng như dùng công cụ ADB sideload đều không thể cho máy up ROM khác được nữa.

Ví dụ như bạn nào dùng ROM CN mà trót up lên 1.15.40.35 sẽ không thể nào up được ROM bản quốc tế được nữa. Mà bản ROM CN thì ... nói chung là dùng muốn đập cái máy ra. Một số bạn chỉ vì muốn update lên bản mới sớm xem nó thế nào mà từ WW chuyển về CN...

Vậy nên trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách để hạ về phiên bản ROM thấp hơn để up ROM quốc tế cho Zenfone 5, khi đã trót update lên 1.15.40.35. Cách làm thì nó khá phức tạp, cho nên bạn nào không làm được thì có thể rủ mình đi cafe mình làm giúp cho.

Các công cụ cần thiết: Root Zenfone, biết cách dùng ADB.

Đối với những bạn nào máy bị Brick khi up lên 1.15.40.35 thì download bản ROM 1.15.40.35 (phải vùng khu vực với ROM hiện tại trong máy) rồi dùng ADB SIDELOAD để cài lại.

- Bước 1: Bạn phải root máy đã, cách root zenfone thì tham khảo ở các hướng dẫn trước đó nhé. Và nhớ bật luôn enable USB debugging trong điện thoại nhé
- Bước 2: Download bản ROM (phiên bản trước bản 1.15.40.35) ví dụ như bản 1.14.50.40 về giải nén ra, tìm các file fastboot.img, boot.img, recovery-from-boot.p và install-recovery.sh rồi copy vào thư mục của ADB.
- Bước 3: Mở file install-recovery.sh, sửa dòng /system /recovery-from-boot.p thành /data/local/tmp/recovery-from-boot.p

- Bước 4: Đưa điện thoại về chế độ Droidboot, bằng cách tắt nguồn, bấm Volume UP + Power.
- Bước 5: Trong CMD (chạy = quyền admin) của thư mục ADB, gõ lệnh fastboot devices để hiện tên thiết bị lên xem có nhận không, sau đó gõ lệnh fastboot flash fastboot fastboot.img

Tiếp theo bạn gõ lệnh fastboot flash boot boot.img .

- Bước 6: Bạn đưa 2 file recovery-from-boot.p và install-recovery.sh (đã được chỉnh sửa) vào thư mục data/local/tmp trong điện thoại ( mình dùng câu lệnh adb push recovery-from-boot.p /data/local/tmp còn các bạn ngại gõ thì thử dùng RootExplorer copy vào xem có được không nhé).

- Bước 7: + Trong adb, gõ lệnh adb shell (điện thoại lúc này đang chạy nhé)
+ Gõ tiếp lệnh su (nếu điện thoại hiện yêu cầu cấp quyền Super User thì nhớ OK nhé)
+ Gõ tiếp sh data/local/tmp/install-recovery.sh
- Bước 8: Cài lại ROM bản 1.14.50.40 rồi update lên bản khác tuỳ ý nhé.

Quảng cáo

Chúc các bạn làm thành công, bạn nào không làm được thì như đã nói, cứ mời mình đi cafe mình làm hộ cho, inbox mình cho số đt để hỏi đáp.
634 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thank bạn
FireBmT
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đánh dấu cho 1 ngày up rom sắp tới 😁
tiendatts
TÍCH CỰC
10 năm
lầm đường lạc lối
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
- Bước 3: Mở file install-recovery.sh, sửa dòng /system /recovery-from-boot.p thành/data/local/tmp/recovery-from-boot.p

đoạn này chưa hiểu lắm, cái install-recovery.sh ở đâu bác
thangdm36
ĐẠI BÀNG
10 năm
@KhoangLang2810 thanks bạn nhé để thử phát xem sao
@thangdm36 nhung minh chay fastboot khong duoc, b5 do
@vysay cái intall recovey.sh đâu có mở được đâu mà đổi tên
Bạn ơi cho mình hỏi máy mình mới mua đã là bản 1.15.40.35 rồi thì có thể downgrade được không?

Cảm ơn bạn
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@hoopie Downgrade được bạn ạ.
@vt2912 Quên mất hỏi bạn nốt là hiện mình đang ở CN-1.15.40.35 vậy bây giờ mình downgrade xuống luôn vi dụ WW-1.14 hay phải xuống CN-1.14 ?
bạn cho mình hỏi bước 2 là máy mình đang dùng rom CN 1.15 thì mình nên tải bản 1.14 phiên bản CN hay WW hay phiên bản nào cũng được?tks bạn
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
WW luôn nhé bạn.

WW nhé bạn.
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
Các ông cứ hỏi ầm ầm mà chả ông đếch nào like cả T_T
@vt2912 anh ơi cho em cái đường link bản rom gốc của bản CN TOOF đc không
@Việt Anh's vào http://www.asus.com/vn/Phones/ZenFone_5_A500CG/HelpDesk_Download/
@Mong Nguyen 0610 Anh ơi em vào đây rồi.nhưng cụ thể là vào chỗ nào để có rom gốc ạ. Anh có thể chỉ cho.em.đc k
@Việt Anh's chọn android xong chọn phiên bản tương ứng
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
như này là không nhận phải không bác
lần trước là nhận rồi thì đến bước 6 phải tắt nguồn đi vào android để copy cái kia, giờ thì nó lại không nhận nữa,
chính ra bác cho bước 6 lên đầu tiên mới chuẩn
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@lyakhoi Cái này là bạn gõ sai hoặc thiếu câu lệnh như nào đó thôi. Bạn đang gõ lệnh gì ?
@vt2912 bạn cho mình hỏi là bước 6 lúc copy file install-recovery.sh thì là file install-recovery.sh đã được chỉnh sữa ở bước 2 hay là file gốc chưa chỉnh sữa?
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác cho hỏi câu chi tiết này nữa:
ở bước 6 dùng câu lệnh như nào để copy 2 cái kia vào máy, em dùng không được nên khởi động lại để copy bằng rôot ex trong android
và giờ thì máy hết nhận
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@™HellBoy™ Cứ bật đi bạn.
@vt2912 tks bạn nhìu, bước 8 cài lại rom là cài lại bình thường bằng adb or copy vô bộ nhớ máy là up được hả bạn?
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@™HellBoy™ xong bước 7 vào boot thì không còn mục recovery nữa thì sao mà copy được bằng adb bác ơi, đang mắc chỗ này
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@lyakhoi Vào recovery bằng cách bấm Power+ Volume Down, thấy có con robot nằm ngửa thì bấm Volume Down + Volume Up giữ 2 phím ấy khoảng 5 giây rồi thả ra.
Mình làm đến bước này

Bước 5: Trong CMD (chạy = quyền admin) của thư mục ADB, gõ lệnh fastboot devices để hiện tên thiết bị lên xem có nhận không, sau đó gõ lệnh fastboot flash fastboot fastboot.img

Thì nó báo waiting for device mà đợi 10p không thấy có gì thêm là lỗi sao bạn nhỉ
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@hoopie Tức là bạn không ở trong droidboot, bạn nhìn kĩ lại cách vào droidboot nhé, không phải power+ giảm âm lượng đâu, mà là power+ tăng âm lượng
@vt2912 Mình vẫn ở trong Droid Boot mà. Tuy nhiên khi chạy lênh " fastboot devices " thì nó hiên ra waiting for device 10p vẫn chưa xong nữa
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@hoopie Có thể máy bạn chưa cài driver, sang topic tất cả về zenfone 5 tìm driver intel cài vào nhé
mặc dù k bị nhưng like cho thớt 😃 văn hóa mấy bác kia sao vậy,ít nhất cũng like cái cho công sức của chủ thớt chứ 😁
mặc dù k bị nhưng like cho thớt 😃 văn hóa mấy bác kia sao vậy,ít nhất cũng like cái cho công sức của chủ thớt chứ 😁
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@mrlehoainam92 Thanks bạn đã hiểu mình.
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
cuối cùng cũng xong
nhưng copy vào bộ nhớ chứ ko dùng adb
@lyakhoi bạn hạ được rùi ha?bước 8 thì nạp rom bình thường hả bạn?
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
dù sao cũng thanks bác nhiều
ps : bác làm lại hướng dẫn lại từ bước 6 đi cho anh em dễ hiểu nha
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@lyakhoi Bạn hãy giúp đỡ các bạn trong thớt này giùm mình cái. Mình không có nhiều thời gian.
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vt2912 ok bác
anta6262
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình làm đến cái bước mà nhập adb shell thì bị lỗi "error: device not found".
Cho mình hỏi là làm lúc điện thoại bật thì làm sao máy nhận adb? Mình mới dùng android nên bạn nào hướng dẫn giúp mình với
lyakhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
- Bước 6: khởi động lại điện thoại
Bạn đưa 2 file recovery-from-boot.pinstall-recovery.sh (đã được chỉnh sửa) vào thư mục data/local/tmp trong điện thoại ( mình dùng câu lệnh adb push recovery-from-boot.p /data/local/tmp)
hoặc copy vào bằng RootExplorer trên điện thoại

- Bước 7: máy đang chạy bình thường => kết nối với máy tính
Trong adb, gõ lệnh adb shell
+ Gõ tiếp lệnh su (nếu điện thoại hiện yêu cầu cấp quyền Super User thì nhớ OK nhé)
+ Gõ tiếp sh data/local/tmp/install-recovery.sh
- Bước 8: copy file rom ww cần up vào máy và đổi tên thành
+ Bản đài loan (TW): UL-ASUS_T00F-TW-2014.3.27.935705-user
+ Bản trung quốc (CN): UL-ASUS_T00F-CN-10000.11.40.1-user
tương ứng từng bản => rút cáp ra máy báo update=> update thôi
=>>> hưởng thành quả
@lyakhoi Bạn hướng dẫn giúp mình chổ này, intall recovey.sh mở file nó như thế nào ? Ko mở được nó mình ko chĩnh sửa được
@thinhphat9999 Bạn mở = notepad
@lyakhoi Giup minh voi. Lam buoc 4 bi waiting for device la sao vay ban ?
ai cho mình xin file adb k, nhưng k phải link dropbox nhé, máy mình bị chặn rồi
Ở trong recovery dùng lệnh adb devices thì ra tên. Trong khi ở Droid boot thì không ra :p
vt2912
TÍCH CỰC
10 năm
@hoopie mẹ, trong droidboot thì là fastboot devices mà @@ đã hướng dẫn thế rồi 😁
@vt2912 Không lệnh abd là để test xem có tên ko thôi. Trong droid boot dùng fastboot mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019