Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn Kết nối Phone vào net qua wifi laptop!

tttuyentinh
2/12/2009 9:58Phản hồi: 75
Hướng dẫn Kết nối Phone vào net qua wifi laptop!
tất cả các bài hướng dẫn khác đã từng đọc trên net đều thiếu 1 bước rất quan trọng (ở cuối bài) nên dùng phone có nối kết vô cũng không duyệt web được

chia sẻ ngay cho anh em đây:

1. Các Yêu cầu đầu tiên,
a. laptop của bạn có 1 card LAN đang nối internet bằng ADSL
b. laptop có Wifi
xem hình bên dưới

2. Cài đặt trên WIFI connection: nhắp chuột phải vào Wireless Network Connection, chọn Properties như hình bên dưới:

Chọn thẻ Wireless Network và ấn nút Advanced như hình dưới

Đánh dấu chọn vào mục Computer-to-computer Ad-hoc (network only) giống như hình bên dưới

Chú ý: (chỗ này được thêm vào tí)

Quảng cáo

Các bạn nên chọn như thế này thì khi điện thoại search WLAN thì cái máy tính sẽ tự động cho phép connect mà không cần làm mấy bước rườm rà ở dưới như trước đây nữa

Chọn Close để đóng cửa sổ này lại
nó sẽ đưa bạn quay về trang này

ấn nút lệnh "Add" sẽ có được cửa sổ bên dưới, cấu hình giống như hình bên dưới
- Network Nam (SSID): đặt tên gì cũng được miễn sao dễ nhớ, ở đây tôi chọn tên laptop
- Network Authentication: Open
- Data Encryption: Disable (cái này tùy bạn, nếu chọn WEB thì khi đăng nhập phải có pass)

Quảng cáo

Ấn Close để tiếp tục
nếu đã chọn Data Encryption là Disable thì sẽ xuất hiện bảng dưới, bạn cứ chọn Continue Anyway (tham khảo hình dưới)

Như vậy là cấu hình xong cho wiffi

3. Cấu hình cho Local Area Connection
Nhắp chuột phải vào Local Area Connection, chọn thẻ Advanced các bạn sẽ thấy hình bên dưới

đánh dấu chọn cả 2 mục như hình dưới đây

Đến đấy là bắt đầu bước quan trọng mà nếu không làm thì bạn sẽ nhận được thông báo Webgate not found trên điện thoại

ấn nút lệnh "Setting" nó se đưa các bác đến một bảng lựa chọn, các bác chỉ nên chọn một số Services như hình bên dưới mà thôi

mỗi khi các bạn chọn 1 service thì nó sẽ đưa ra 1 bảng như sau:

các bác cứ để mặc đinh như thế

rồi cứ OK là xong

Chỗ này cần giải thích thêm tí xíu:
Do các bài hướng dẫn khác không nói đến phần này nên sẽ không bao giờ nối kết điện thoại vô mạng được mặc dù tìm thấy WLAN này
Tại sao chọn các services trên là vì đó là các service mình sẽ dùng để chia sẽ
Bác nào là dân IT sẽ hiểu ngay

------------------Xong phần cấu hình------------------

rồi sau đó trên điện thoại cứ việc nối kết đến cái WLAN

một vài hình trên điện thoại để các bác xem

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ltnhan7th2
ĐẠI BÀNG
14 năm
hay lắm, coi bộ bạn nên chuyển bài này qua 1 topic PC cũng được đóa😁,thanks vì sự nhiệt tình của bạn.
ghép chung với bài đầy tiên rồi............
bxen
ĐẠI BÀNG
14 năm
co thể giúp mình hiểu rỏ hơn được không? sao mình làm y như bạn chỉ mà dt vẫn không tìm mang được. Mà cái này có phải làm cho Laptop phát ra tính hiệu Wifi kông?
bxen
ĐẠI BÀNG
14 năm
em làm được rồi cám ơn Chị............... Nhưng không thấy Biểu tượng laptop trên máy tính......?
@bxen ko coi dc hinh
cám ơn bạn , bài viết rất chi tiết và công phu , lại dễ hiểu ....
Chơi gì mà đổi giới tính của mình chớ?
biểu tượng laptop là sao bạn?
mình có nói gì đến biểu tượng laptop đâu
đó là cái bảng View available network của wifi sẽ xuất hiện 1 connection tên là laptop
linhatm
TÍCH CỰC
14 năm
Có phải ý tác giả là: có mạng ADSL, nhưng kg có modum để phát wifi cho điện thoại xài, nên dùng cách này hả?
nó đó
lấy laptop làm bộ phát wifi cho điện thoại
Thanh Long sẽ cop 1 bài sang box thủ thuật .

Thanks bạn chủ topic .
tusitac
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vậy là ngoài laptop ra vẫn còn cần mobile của mình kết nối PC nữa hả bro?
Xin lỗi nếu hỏi hơi noob! vì trên phần hướng dẫn có nhắc đến PC
Tức là nhà bạn có mạng.Laptop của bạn đang dùng ADSL.Bạn dùng laptop của bạn để phát ra WIfi.Các thiết bị khác có thể bắt đc sóng Wifi này.VÍ dụ như laptop # Hoặc là đt có kêt nối wifi.
Mình thì ko làm theo cách này.Cách của mình rất đơn giản.tạo đc pas luôn.
có pass hay không là cái chỗ Data encryptions bạn chọn disable thì không có pass, nếu chọn WEB rồi nhập pass vô thì nó có pass
tttuyentinh để disable như vậy để dễ thử nghiệm thôi mà!
hay. chỉ 1 chữ vậy thôi. 😃

Cái này kiểu như tạo laptop thành 1 spot wifi trung gian đây mà. dù sao cũng thanks.
các bạn vào cảm ơn thì nhiều, cố gắng click thank phát đê..! bài viết công phu tỉ mỉ thế là cùng, thánkz
-Khi dùng thủ thuật này,tức là máy laptop phát ra wifi.Vậy khi đó máy laptop khác có kết nối được thông qua wifi đó không?
-Kết quả đã kêt nối được internet qua Laptop.Dùng Opera vào Web được nhưng dùng chương trình mặc định thì chỉ vào được mỗi google,làm thêm bất cứ thao tác nào nó cung báo lỗi Packet Data not Avilable,check network services gì đó.Vào File on Ovi hay Facebook cũng báo lỗi giống như trên
-Quan trọng nữa là vào được một tí,Laptop của mình giờ không nhận được ADSL luôn,cắm dây vào rồi mà không nhận được luôn.
sao mình làm y chang, dùng skyfire trên E71 thì vo mạng ào ào, nhưng mà Google Maps và Nimbuzz thì nó báo lỗi không truy cập dc ta.... bạn có biết tại sao không?hay phải chỉnh sửa j trong cấu hình phầ\n mềm không ta....
mình cũng bị vầy nè, chỉ online đc bằng Skyfire thoi, còn dùng trình duyệt của máy thì chì nhận dc lỗi "no gateway reply (-25502)" thôi. có bác nào có cách khác phục chỗ này không?
em đã tìm ra cách khác phục lỗi không kết nối của các bác. Cụ thể như sau
cũng như trên, các bác thực hiện:
1. vào start > setting > network connection
2. click phải vào Wireless network connection > property > tab Wireless network
3. chọn Advance > computer to computer (ad-hod) network only
4. chọn ADD > khai báo như bình thường (tên mạng Wifi, pass.... như trên) > ok.
5. tro về cửa sổ network connection (b1), click phải vào Local area network
6. chọn tab Advance > trong phần Internet Connection sharing các bác phải BỎ dấu chọn ở ô Allow other network.... (quan trọng) > ok
7. tiếp tục với cửa sổ network connection (b1), bác chọn đồng thời Local area network và Wireless network connection > click phải > chọn Brige Connection
(nếu bác không làm hoặc kiểm tra b6 thì không tạo Bridge connection dc....)
đợi vài phút cho máy tạo Bridge connection > dùng laptop khác hay đt có wifi search và kết nối với tên ad-hod vừa tạo ở b4.

mình vừa thử xong... lỗi Web: no gateway reply (-25502) trên E71 không còn.. truy cập web ở tất cà trình duyệt đều tốt
đã làm theo cách của bác này , duyệt ngon lành cành đào. thank you ve rì múch
Đã kết nối được con E71 qua laptop dùng ADSL. Thank chủ tốp!

@all: Nếu các bạn đã thực hiện đầy đủ các bước như chủ tốp hướng dẫn, sau đó các bạn click đúp vào biểu tượng kết nối mạng không dây trên Taskbar bạn sẽ thấy biểu tượng của mạng mới cài đặt. Nhấn vào connect để kết nối.
cac bac cho em xin cach su dung pc suite nokia lam modem ket noi internet su dung GPRS cua May nokia 7500 nha!
caoquy8x
TÍCH CỰC
14 năm
Bài viết rất hay và bổ ích, cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Nếu máy chạy hệ điều hành VISTA thì sao nhỉ?
HNT24681
TÍCH CỰC
14 năm
Mình cũng muốn hỏi điều này, nếu máy dùng windows 7 hoặc vista thì làm thế nào hả bạn?
HNT24681
TÍCH CỰC
14 năm
Mình đã tìm được cách làm cho windows 7, mình nghĩ windows vista chắc cũng tương tự thôi (chưa thử 😁), xin up lên chia sẻ với ae
Đầu tiên các bạn mở Network and sharing center, chọn Manage wireless networks, tại cửa sổ hiện ra chọn add.
Tiếp theo chọn Create an ad hoc network, bấm chọn next
Cửa sổ mới hiện ra các bạn chọn:
Network name: Nhập tên mạng
Security type: chọn WEP
Security key: nhập password, nhớ là 5 hoặc 13 ký tự
Tích vào Save this network, chọn next
Tiếp tục, tại cửa sổ hiện ra bấm chọn Turn on Internet sharing
chờ 1 lát, tại cửa sổ mới chọn close để đóng cửa sổ lại. Restart lại máy!
Tiếp tục vào Network and sharing center, chọn Change adapter settings, chọn cả 2 Local Area ConnectionWireless Network Connection, click chuột phải chọn Network Bridge, chờ 1 tí nó hiện lên biểu tượng Network Bridge là được ...
Lúc này click vào biểu tượng network ở tray Icon, chọn mạng ad hoc vừa tạo rồi connect thôi.
Bây giờ laptop của bạn đã trở thành bộ phát wifi cho các thiết bị khác sử dụng Internet rồi ! :D:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019