Hướng dẫn Kết nối Phone vào net qua wifi laptop!

tttuyentinh
2/12/2009 9:58Phản hồi: 75
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy em dùng win 7 Ultimate nên chưa biết làm thế nào ? anh chị nào chỉ cho em đc ko ạ 😁
Sao tui là như thế mà nó không hiện cái mạng nào trong mục ViewAvaible Wireless trong máy tính nhỉ.Khôg làm sai bước nào mà sao lại kô đc.Tui cũng thử ở 1 số diễn đàn khác mà cũng không thể tạo đc cái mạng wifi nào cả.Máy dùng Xp2 làm đc mà.Chán vãi đang cần để làm con IP mà không đc
máy em chạy win 7 unltimate , có tạo dc mạng wlan bằng card wifi như một số trang web đã dạy . Nhưng kết nối E71 vào thì lại ko dc. chay Opera lại báo error 😔
chạy web browser của Máy thì báo no gateway :((
loverU4ever
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tóm lại ý tác dụng của cách này là vầy: ở nhà các bạn chỉ có mạng ADSL mà không có mạng wifi, các bạn muốn dùng điện thoại để lướt nét thì phải có wifi (gprs thì trả tiền sặc máu). Lại có cái Laptop thừa mà bản thân cái Lap này lại có tích hợp card wifi nên lợi dụng nó làm bộ phát, khi dùng cách này thì cái Lap phải cắm cáp ADSL, còn cái wifi của nó thì tịt (dù có mạng wifi trong nhà cũng hok truy cập được) do lúc này nó phải share mạng nên nó chỉ lướt nét bằng cáp, còn cái đt thì lại có mạng wifi mà dùng. Không riêng gì đt mà nếu mấy cái Lap khác nếu vô mạng này điều dùng ok. Hết.
Các bác nói thế nào chứ làm theo cách này vẫn thế, mạng vẫn báo là feature not supported, tức là vẫn như cũ các bác toàn nói mà chẳng ai thử trước cả. Em đã tính các tình huống đó rồi. Thôi có lẽ em mua cái phát wifi cho nó lành, hic mệt mỏi quá
HNT24681
TÍCH CỰC
14 năm
cái này là mình đã test rồi mới up lên và cũng nói trước là làm trên windows7, vista thì chưa thử. Nếu thấy mệt mỏi quá thì đúng là nên mua bộ phát wifi cho lành thật... :d:d:d
có khi em cũng phải mua bộ phát thôi 😆
hixhix tui sợ lắm rùi đang yên đang lành làm theo cách này ma tui xài win vista làm y chang như jay ah rut cuộc ko vào mạng dc luon ngồi rug trym thyấ mẹ vọc 1 hồi thì vào mạng dc trở lại.mấy pro có pro nào thử trên vista rùi thì làm ơn chỉ mình với chứ chủ topic làm tren win xp mà nên làm theo ko ổn đâu.
HNT24681
TÍCH CỰC
14 năm
Vista thì mình chưa thử, nhưng windows 7 thì chắc chắn là được, mình đã test rất nhiều lần đều vào mạng vô tư. Bạn hãy thử lại lần lượt theo các bước mình nói ở bài trước, nhớ là phải hiện biểu tượng Network Bridge thì mới được
mạng mình caì ok rồi, E71 nhận dc rồi nhưng khi kết nối vào Internet thì ko dc.
HNT24681
TÍCH CỰC
14 năm
Máy bạn đã hiện đủ 3 biểu tượng thế này chưa?

Nếu hiện rồi mà vẫn không được thì mình cũng chịu thôi 😁
potay thui có ai thu cai tren vista xem tui thu du moi cach rui ma ko dc moi lan cai xong la bi mất ip mạng dang dùng luôn muốn lấy lại ip và vào mạng lại bình thường la cả 1 vấn đề đó
khanpcc
ĐẠI BÀNG
14 năm
cách này có áp dụng trên BB dc k ta
theo mình biết thì BB k cho kết nối qua ad-hoc
DatTuan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em có ý kiến là để đơn giản hoá cho bác nào dùng win 7. bác down phần mềm connectify về..cài vào thế là ngon..không fải chỉnh cái jì cả..nếu k bác bê lap ra quán cafe thì lại fải thay đổi lại mới vào wifi được.. Em mạn phép show cái hình để các bác tham khảo..
Em vừa định up lên nhưng 800k lại k up được..hic..bác nào lười down thì mail cho em..em gửi cho..hì.. dattuan.hut@gmail.com
thanks chủ thớt. đã thành công
Cảm ơn các bác, em đang tìm về vấn đề này, máy tính em xài Vista, để em về thử xem thế nào
huyanh1311
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình dùng win 7 Pro mà ko cài đc bước 2. Bạn chỉ giáo giúp mình cái. tks bạn nhiều...
thanhpc16
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cảm ơn chủ thớt nhé! Tui cài ngon lành rùi! Công nhận wifi laptop nhanh hơn gqrs nhìu, dùng E63 mà xem Youtube cứ ầm ầm😁...mà lại không tốn tiền....he he he.............
còn đối với Win7 thì có phần mềm Conectivity dùng cũng dễ dàng trải nghiệm nhỏ nhỏ vui vui ^^
ntd990
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhiều lúc bạn bè tới phòng trọ bạn chơi . có mang theo laptop . Phòng bạn có mạng ADSL Nhưng bạn ko còn cáp mạng để nối mạng cho laptop .
Hoặc bạn cần phát wifi để share cho các máy khác sài chung . nhưng ko có router băng thông rộng không dây hoặc điểm truy cập không dây .
Bạn hoàn toàn yên tâm . bạn có thể biến lapop của mình thành 1 máy phát wifi . để share mạng ADSL cho mọi người .

Bài hướng dẫn dưới đây sẽ hướng dẫn chi tiết cách làm .
Cách này chỏ áp dụng cho win XP và Win vista (còn Win 7 mình chưa thử)

Đầu tiên bạn vào start -> control panel

Sau đó vào network Connections

click chuột phải vào card wifi chọn properties .

Trong hộp thoại Wireless network connections Propertises chọn thẻ Wireless network -> Advanced
trong hộp thoại Advanced chọn dòng Computer to computer (ad hoc) network only . sau đó nhấn close để đóng lại .

Trong hộp thoại Wireless network connections Propertises -> chọn Add...

Hộp thoại Wireless network Propertises hiện lên . Ta điền đầy đủ thông tin vào đó .
Dòng Network name (SSID) : là tên của điểm phát wifi (cái này điền gì tuỳ thích . VD ở đây ghi là SGU Wifi chẳng hạn)
Dòng Network key , và confirm Network key : là thiết lập pass word cho wifi .

Nhấn ok . -> ok để đóng lại .

Vào lại network Connections .
Chọn card mạng WLan . -> click chuột phải vào chọn Properties .

1 hộp thoại mới xuất hiện -> chọn thẻ Advanced .
check vào chọn dòng : Allow other network users to connect through this computer's Internet connect -> ok để đóng lại .

Như vậy là xong .

Giờ bạn thử dùng 1 laptop khác vào sẽ thấy có biểu tượng 2 cái máy tính kết nối wifi xuất hiện .

giờ bạn thử kết nối 2 máy tính qua điểm phát wifi vừa tạo thử nào

ntd990 sưu tầm
Long_Virus
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình đã làm theo hướng dẫn của bạn chủ topic nhưng mà wifi vô chậm quá bạn ơi .... con iphone của mình phải để sát với cái laptop thì wifi mới bắt được ...... mình nghĩ là do ĐT nên lấy con n95 8gb ra để kết nối wifi thử nhưng cũng rất yếu :furious:.... lúc có lúc không bạn àh :stomp:..... hay là do dùng cách này nên wifi sẽ yếu hơn ? có thể bạn chỉ giúp mình làm sao cho wifi mạnh và ổn định khi dùng cách này hơn ko ........ mình cám ơn rất nhìu ................................! 😁
minh dung acer ápiire 3680 minh lam theo huong dan nhung minh ko tim thay mang.tai sao vay ban?chi choi minh nhe cac pro.thanks nhiu.ak minh dung E63
ai hướng dẫn cách cho win 7 đc ko T___T
mình xin nói rỏ một lần nữa:

Cách làm như ở bài đầu tiên của mình trong thread này là làm trên Windows XP

nếu các bạn nào xài Vista hoặc Windows 7 thì download phần mềm Connectify ở link dưới đây để nhanh chóng và dễ dàng hơn:

Download ở đây: Phần mềm Connectify

với phần mềm này thì các bạn chỉ cần trãi qua 1 wizard của nó thì sẽ có được 1 điểm phát Wifi bảo mật với WPA2
còn các bước trên wizard của nó thì rất đơn giản, chừng 4-5 bước nên mình không nói thêm nữa
hiện tại đang sử dụng Windows 7 và phần mềm này nên mình khó có thể trả lời với những thắc mắc của bài đầu tiên (vì không có Windows XP để test)

P/S: một số bạn phát biểu làm mình thấy hơi buồn vì cách sử dụng từ ngữ mà mình cho là không "tinh tế", thử nghiệm không được thì tìm cách khác đi các bạn, cái này bây giờ cũng không quan trọng lắm vì một lý do quan trọng: nếu đang sử dụng laptop thì thường là bỏ cái điện thoại vô túi trừ khi phải nghe, gọi, nhắn tin

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019