Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn kích hoạt GoTiengViet trên OS X Mavericks

socnhim
17/6/2013 8:32Phản hồi: 126
Hướng dẫn kích hoạt GoTiengViet trên OS X Mavericks
Screen Shot 2013-06-17 at 15.14.49.png
Sau khi Apple giới thiệu OS X Mavericks (10.9), mình đã rất háo hức nâng cấp từ Mountain Lion lên và điều thất vọng đầu tiên mình gặp phải là không sử dụng được phần mềm GoTiengViet rất nổi tiếng của bác Trần Kỳ Nam do khi chạy GoTiengViet yêu cầu phải bật "Enable access for assistive devices". Trong mấy ngày phải sử dụng bộ đính kèm trong Mavericks mà mình rất ghét vì nó cứ gạch chân khi gõ tiếng Việt mình đã tìm ra cách chạy được phần mềm GoTiengViet trên Mac OSX Mavericks 10.0 DP với những thao tác cực kỳ đơn giản. Chi tiết hướng dẫn mời anh em xem bên dưới.
  • Phần mềm GoTiengViet mình dùng là bản 1.9.5 như trong hình dưới (hiện bản mới nhất là 1.9.6, tải ở đây).
  • Mở System Preferences -> Chọn Security & Privacy -> Chọn tab Privacy, như hình dưới:
Screen Shot 2013-06-17 at 15.07.24.png
  • Bấm vào hình cái khóa ở phía dưới bên trái cửa sổ rồi nhập User & Password quyền quản trị (Administrator) của máy để cho phép thao tác thiết lập.
  • Sau khi đã mở khóa, việc đơn giản là kéo app GoTiengViet.app từ mục Applications vào bảng "Allow the apps below to control your computer" như hình dưới.
Screen Shot 2013-06-17 at 15.07.40.png
  • Sau đó chọn dấu tick vào GoTiengViet.app là xong.
  • Nếu bạn đang chạy GoTiengViet thì sau khi thao tác ở trên xong, thoát GoTiengViet và chạy lại là gõ tiếng Việt ngon lành.
  • Hình dưới là mình đang viết bài cho Tinh Tế sử dụng GoTiengViet đó ^^
Screen Shot 2013-06-17 at 15.29.00.png
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lacoste84
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rất đáng quan tâm đấy 😃 Thanks bạn
ruckus
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chưa lên vì lỗi gotiengviet với Viber. Nay thì đã fix được 1 cái rồi 😃
Phần mềm này chức năng gõ tắt không hoạt động đc trên trình duyệt. Nhất là Chrome. Kể cả 10.8.4 cũng ko làm đc.
luyen
TÍCH CỰC
11 năm
@bud's Gõ tắt hoạt động tốt mà bạn, lưu ý chỉ bản trả phí mới gõ tắt dc nhé.
@luyen Bạn dùng thử trên tình duyệt chưa mà bảo tốt? Tất nhiên là bản có phí mới kích hoạt đc chức năng này. Nhưng nó không họat động trên trình duyệt. Mình đã email cho tác giả nhưng chẳng giải quyết đc gì.
luyen
TÍCH CỰC
11 năm
@bud's trên trình duyệt hoạt động bình thường bạn ạ.
phuan79
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bud's Dùng hằng ngày, vì mình gắn gần cả 30 phím tắt cho công việc tư vấn online trên các diễn đàn du lịch đấy bạn.

Chorme, Firefox - okie

Safari + Opeara có lỗi vặt - không thường xuyên nhưng cảm giác cực khó chịu nên không dùng
@phuan79 À mình làm được rồi, phải nhấp vào cái tuỳ chọn "Cho phép gõ tắt ngay cả khi gõ Tiếng Việt".
Mặc dù trước đó đều gõ tiếng Anh cả.
Mình đã làm như bác chủ rồi. Đã gõ được tiếng Việt. Nhưng nhấn Ctrl + Shift hoặc dùng chuột để chuyển sang tiếng Anh thì luôn luôn phải hiện chế độ gõ tiếng Việt. Mặc dù vài giây sau đó thì không gõ được tiếng Việt. Vậy app bị lỗi không hiển thị chữ E được nữa.
Mình cũng bị y chang, ko chuyển sang chế độ tiếng Anh bằng Command+Shift đc :|
Mình chán bạn thớt nhất là k đưa link download cái App luôn, đỡ đi tìm ==" Mà mình k biết là cái App này có ưu điểm gì vượt trội so với bộ gõ Tiếng Việt mặc định trên Mac?
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@Lê Viết Nhật bác đui thì cũng thấy mờ mờ chứ.linkdown nằm chình ình ở hình đầu tiên kìa :eek:
hay đó nên cập nhật bài nầy khi có chính thức nữa
windhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao mọi người cứ phải cài thêm công cụ nhỉ . Mình dùng bộ gõ mặc định của OS X ... thấy ổn mà.
lacoste84
ĐẠI BÀNG
10 năm
@windhn Sẽ ổn khi bạn chỉ sử dụng bảng mã Unicode
Sẽ không ổn khi bạn sử dụng bảng mã VNI cho một số font VNI khác bạn ạ :eek:

Ví dụ như ngành kiến trúc, quy hoạch xây dựng, quy định font chữ trên khung tên bản vẽ buộc phải là font VNI đó bạn
@lacoste84 ngành kiến trúc, xây dựng lạc hậu cmnr....
@windhn Mặc định có gạch chân ở dưới nhìn rất khó chịu. Và mặc định muốn gõ lại thì phải xóa hết chữ gõ lại, còn GoTiengViet thì chỉ cần back lại ngay cuối chữ là viết dấu lại đc rùi.
romero
TÍCH CỰC
10 năm
Um, dùng mặc định suốt có vấn đề gì đâu nhỉ, để Cmd-space chuyển anh việt ngọt!
polyester
TÍCH CỰC
10 năm
xài chủ yếu unicode 😁 nhưng cũng mua hổ trợ tác giã :D vì khoái app xtrafinder, tác giả còn 1 app Atext (phím tắt( mà thấy ko thông minh bằng hệ thống ios7 lên 10.9 apple đem qua luôn rồi
Test cái xem như răng nào 😆 ngon,nhưng cũng chua thấy khác lắm :-<
itxuankha
TÍCH CỰC
10 năm
mình dùng macos mình thấy gỗ tiếng viết mạc định của macbook tốt mà, sao phải cài thêm làm gì nhỉ
@itxuankha Gõ được nhưng bị lỗi khi duyệt web mà gõ chữ liền hoặc đánh words hay bị dính chữ nói chung là khó giải thích chỉ biết là rất khó chịu. Cái GoTiengViet thì hoàn toàn tốt, có kiểu gõ Telex thay vì Telex2 (gõ chữ w ra ư)
general
ĐẠI BÀNG
10 năm
@itxuankha
Cái gõ mặc định lởm vãi chưởng bạn ạ 😔
ko hiểu sao mac có tích hợp gõ tv mà ko dùng, cứ phải cài ở ngoài vào cho bằng được, phong trào ?
thuyngoanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@marilonluu Bạn dùng bộ gõ tích hợp sẵn trên Mac gõ thử font VNI đi, sẽ ra chữ tiếng việt đẹp lắm đấy 😃
pokenguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@marilonluu Khi dùng bộ gõ mặc định sẽ có một dấu gạch dưới, đang gõ mà ấn phím mũi tên hoặc phím khác sẽ ra kí tự lạ. Gõ 1 thời gian sẽ thấy cực kỳ bất tiện, nên phải chuyển qua dùng phần mềm.
@marilonluu Nếu trên mac bạn k dùng gotiengviet thì ví dụ bạn muốn convert font từ TCVN3 sang unicode thì làm thế nào?! Muốn chuyển từ chữ thường sang chữ hoa bạn làm sao?!... Còn vài tiện ích khác mà gõ TV mặc định trên mac k làm được.
lacoste84
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đến khi bạn cần copy tài liệu từ website về file Word nào đó của bạn thì bạn sẽ hiểu lý do vì sao.

Vì bộ gõ mặc định của Mac OS ko được tích hợp chức năng chuyển mã

Hoặc là khi cần sử dụng 1 dạng font chữ khác ngoài font Unicode

Trước đây mình cũng đặt ra câu hỏi như các bạn, nhưng mà đôi lúc thấy rất cần những tính năng như trên.
DD.Du
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho m hỏi OS X
Mavericks có chạy đc các app của iOS ko
Windy1234
ĐẠI BÀNG
10 năm
@DD.Du Trước đây mình có đọc thì thấy ở các MacOS cũ, mình có thể làm được điều này bằng cách sử dùng iOS Simulator (có sẵn khi cài Xcode).
Nhưng mình thử trên Moutain Lion thì không được (hoặc có thể làm chưa đúng :p) (Mavericks chắc cũng không ngoại lệ)

Hiện nay thì có 1 nhóm đang phát triển project iEmu (http://9to5mac.com/2011/08/30/iemu-wants-to-emulate-ios-apps-on-android-windows-and-linux/).
Hi vọng trong tương lai gần có thể làm được điều này dễ dàng hơn, không chỉ trên Mac, mà cả trên các OS khác 😃
Windy1234
ĐẠI BÀNG
10 năm
Keyboard là nơi dễ nhất để cài keylogger. Vì thế, chỉ khi nào keyboard mặc định không hỗ trợ đầy đủ nhu cầu tiếng Việt thì mình mới sử dùng keyboard của hãng thứ 3. (iOS & Window phone OS không cho can thiệp vô bàn phím cũng vì lý do này)

Không thể phủ nhận GoTiengViet là 1 phần mềm bàn phím tuyệt vời (đương nhiên phải download từ website của tác giả nhé). Mình vẫn đang dùng nó ngon lành trên chiếc PC chạy Windows

Tuy nhiên, đối với Mac OS mình chỉ dùng bàn phím có sẵn vì:
- Hỗ trợ VNI & Telex
- Hỗ trợ gõ tắt với chức năng substitution
Còn để convert bảng mã thì mình có thể dùng dịch vụ online (vì mình không thường xuyên gặp phải vấn đề này lắm :p), ví dụ như ở đây: http://hanhchinhvn.com/web/chuyenma/

Không nên cài nhiều app vào máy nếu trong máy đã có giải pháp thay thế, và Mac OS thì có sẵn rất nhiều những cái như thế. Đây cũng là một trong những lý do mình thích Mac hơn Windows.

Vài dòng ý kiến cá nhân .... 😃
Có cái gõ tiếng việt thôi mà trên MAC phức tạp thế à, sao mọi người bảo dùng mac đỉnh lắm mà
thuyngoanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@haduytuyen Thế bạn xài Win thì có phải cài phần mềm để mà gõ được tiếng việt không (Unikey)? trên Mac thì lại có sẵn không cần phải cài đấy bạn. Tuy nhiên mọi người cài bộ GOTIENGVIET cua Tran Ky Nam là vì muốn sử dụng font VNI của Việt Nam. Bộ gõ mặc định trên Mac chỉ gõ được font Unicode. Đồng thời bộ GOTIENGVIET này còn có thể convert font chữ từ Unicode qua VNI & ngược lại
@thuyngoanh Làm quái gì có cái khái niệm font Unicode, không phân biệt được đâu là bảng mã đâu là font à? Có 4 loại bảng mã thường dùng ở Việt Nam là Unicode dựng sẵn, Unicode tổ hợp (bảng mã này gần như là chuẩn chung cả thế giới đều hỗ trợ), TCVN3, VNI-Windows. Về font thì thường dùng: Time New Roman, Vnitimes, .vntime
@realmadrid_cf Bạn này thích tỏ ra nguy hiểm nhỉ. Gọi Unicode font không sai gì cả.

Định nghĩa Unicode font ở đây nhé: http://en.wikipedia.org/wiki/Unicode_font
@realmadrid_cf đọc cái reply của tên này mà cười đau bụng vì hắn gân cổ để tỏ ra nguy hiểm 😆

P.S: cái bộ gõ này bản mới nhất tôi cập nhật (10/10/2013) nó không tương thích Mac OS 10.9, cụ thể là chuyển sang english ko đc :|
15 tháng 10 này ra sẽ test ngay .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019