[Hướng dẫn] Một số thủ thuật hay trên điện thoại android

ngocha2006
4/10/2011 20:27Phản hồi: 33
I-Thay đổi phím cứng trên điện thoại

Khi chúng ta sử dụng điện thoại android có mấy khi chúng ta để ý thấy sự bất tiện khi sử dụng
1 nút bấm trên android,hay trong nhiều trường hợp,1 nút bấm nào đó bị hỏng,mà nút đó lại rất
quan trọng chẳng hạn nút nguồn,trong khi những nút không mấy quan trọng như nút camera
thi lại bỏ không vi ta đã có nút camera trên màn cảm ứng....!
...........................................................................................................................
Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách thay đổi,định hướng cho các bạn trong việc thay đổi thứ tự
các phím cứng bằng 1 bài hướng dẫn cơ bản,theo đó các bạn có thể tìm hiểu và gửi cho mọi người

cách mà chúng ta có thể thay đổi phím cứng trên máy của bạn.
Cá máy sự dụng hệ điều hành android đều có 1 khu vực chung chứa các thông tin cơ bản về
các nút mà ta sử dụng,chỉ cần bạn khéo mày mò bạn sẽ thấy khá thú vị.
.......................................................................................................................
Đầu tiên bạn cần 1 công cụ đó là Root Explorer: http://www.mediafire.com/?cstsqgsm6d1narz
Để sử dụng máy bạn cần phải được Root.
Do mỗi dòng máy khác nhau sẽ có vi trí phím cúng khác nhau,vì vậy bạn sẽ phải tự mày mò
vi trí của nó để chỉnh sửa
Tất cả các thông tin phím cứng đều nằm trong khu vực: /system/usr/keylayout
Mỗi máy có 1 file chưa thông số khác nhau,vì vậy tôi chỉ hướng dẫn thay đổi cách trên 1 laoị điện thoại
,còn các bạn tự tìm hiểu và xem file nó nằm ở đâu trên máy của bạn,ở đay tôi hướng dẫn trên máy Motorola
Ta chỉnh nút nguồn thàm nút chỉnh giảm âm lượng
...............................................................................................................
Cách 1:Chỉnh sửa trực tiếp trên điện thoại
Đầu tiên ta cài Root Explorer,mở nó lên đi đên khu vực: /system/usr/keylayout
1. Ấn chữ Mount R/W thành chữ Mount R/O : điều này cho phép ta chỉnh sửa file.

Quảng cáo

2. Ta quan tâm đến 1 file trong đó có tên qwerty.kl (các máy android đều có file này)
Ta chạm vào file đó vài giây,nó hiện lên bảng thông báo ta chọn Open in Text Editor
Ta tìm đến dòng tên: key XXX VOLUME_DOWN ,ta sửa lại thành key XXX POWER (điều này sẽ thay thế
nút volume thành nút nguồn)
Sau đó save lại.Bước 1 áp dụng cho mọi máy

3. Sau đó ta làm giống bước 2. Nhưng ở trên file cpcap-key.kl (tên file này chỉ máy motorola có) (máy khác sẽ có tên khác ví dụ máy của samsung sẽ là sec_power_key.kl).
Ở ngay dòng đầu ta sửa key XXX POWER thành key XXX VOLOME_DOWN (điều này sẽ thay thế
nút nguồn thành nút VOLUME).Sau đó save lại.

Quảng cáo

4. Khởi động lại máy và hưởng thành quả
( Lưu ý chữ XXX chỉ mã vị trí có thể là 114 hay số tương tự tùy dòng máy)

Cách 2: chỉnh sủa trên máy tính nhằm mục đính lưu trữ hoặc gửi cho mọi người

Đầu tiên ta cài Root Explorer,mở nó lên đi đên khu vực: /system/usr/keylayout
1. Ấn chữ Mount R/W thành chữ Mount R/O : điều này cho phép ta chỉnh sửa file.
2. Ta copy các file cần chỉnh sủa vào mục: /sdcard ( dây là thư mục thẻ nhớ
3. Copy vào máy tính rồi dùng WodPad để chỉnh sửa,chỉnh sửa tướng tự cách 1
Sau đó copy lại vào thẻ nhớ.
4 Mở Root Explorer tìm đến mục /sdcard copy lại file đã chỉnh sửa vào /system/usr/keylayout
Chạm vào file ta vừa copy vào keylayout khoảng 2 giây,chọn Permissions,tích vào các mục như sau

Điều này giúp máy chấp nhận file đó là file gốc máy
5. Khởi động lại và hưởng thành quả

Như vậy từ bây giờ nút nguồn đã được thay thế bằng nút chỉnh volume
Các bạn nếu muốn thay thế phím cứng khác thì có thể lam tương tự như trên,ta chủ yếu
thay đổi lẫn nhau trong file qwerty.kl
Chú ý bạn cũng lên sao lưu lại các file ban đầu để nếu có vấn đề gì với phím cứng có thể
thay thế lại.

II- Thay đổi màn hình khởi động,bổ xung danh sách nhạc chuông,thay đổi Font,bàn phím:

1.Thay đổi màn hình khởi động

Khi xem 1 chiếc điện thoại khác bạn thật sự ấn tượng với màn khởi động hay bài chuông mặc định của máy đó
Bạn ao ước có đươc nó,vậy bạn hãy thử làm theo cách này nhé.
Ấn chữ Mount R/W thành chữ Mount R/O : điều này cho phép ta chỉnh sửa file.

Màn hình khởi động và nhạc chuông nằm trong khu vực /System/media/
Màn hình khởi động chính là file dạng file .zip,mỗi hãng điện thoại lại đặt 1 tên khác nhau có tên bootanimation.zip (motorola)( máy samsung là ODEAnim.zip ).
Nếu muốn dùng màn hình khởi động của máy thuộc hãng khác ta dổi tên lại cho giốngmáy của hãng mình đang dùng,ví dụ ta dùng máy của moto nhưng ta thích màn khởi động của máy samsung ta copy file ODEAnim.zip
rồi đổi tên lại thành bootanimation.zip rồi thực hiện theo các bước sau
Ta có thể tìm được file màn khởi động trên nhiều diễn đàn,hoặc từ máy điện thoại ,rom cook

Từ máy điện thoại khác ta vào mục /System/media/ băng Root Explorer
copy bootanimation.zip (samsung là ODEAnim.zip) vào thẻ nhớ sau đó mang thẻ nhớ đó vào điện thoại bạn
Sau đó từ thẻ nhớ đó copy lại vào mục /System/media/
Chạm vào file ta vừa copy vào khoảng 2 giây,chọn Permissions,tích vào các mục như phần 1
Điều thú vị ở đây là bạn có thể tự tạo cho mình một màn hình khởi động theo y mình,trong têp zip
Thay thế các ảnh trong cac part bằng ảnh của mình,lưu ý là ảnh phải dược save dạng đuôi .png và khổ
được chỉnh chuẩn theo máy ví dụ 480x800
Khởi động lại máy và hưởng thành quả
Hoặc bạn cũng có thể tìm được nó trên 1 số diễn đàn

2. Nhạc chuông ta làm tương tự,nó nằm trong: /System/media/audio

3. Thay đổi font chữ

Thinht thoảng ta bực minh vì không đọc được font chữ tiếng việt,hay font chữ máy quá xấu,ta không hài lòng với nó.Bạn có thể khắc phục nó bằng cách:
1. Vào mục /system/fonts/
Tìm thấy 2 font quyết định việc hiển thị đó là DroidSans.ttf ( chữ in thường)và DroidSans-Bold.ttf ( chữ in đậm)
Bạn hãy tìm 2 file font khác có dạng .ttf và đổi tên sao cho giống 2 file trên sau đó copy lại vào múc
/System/media/audio
Và chọn Permissions,tích vào các mục như các hướng dẫn trước đó.

4.Thay đổi bàn phím

Bàn phím của chúng ta nằm trong mục /System/app/
Bàn phím của chúng ta là file XXXIME.apk
File apk có chữ IME đi kèm,bạn có thể sử dụng bàn phím của các rom cook khác
thay thế cho nó,cho vào thẻ nhớ,copy lại vào mục /System/app/
Rồi chọn Permissions,tích vào các mục như các hướng dẫn trước đó.
Sau đó khởi động lại để thay đổi có hiệu quả

..........................................................................................................
Nhấn Thank nếu bạn thấy có ích.
:giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle:
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá! Tôi có con Samsung captivate bị liệt mất phím Home và phím Back, đây là các phím cảm ứng. Có thể dùng cách của bác để thay chúng bằng phím cứng volum không nhỉ? Ví dụ phím volum up (phím cứng) thay cho phím home (cảm ứng) và phím volum down (phím cứng) tha cho phím back (cảm ứng) được không? Nếu được thì đã quá, đỡ mất hơn 2 triệu thay màn hình cảm ứng!
Duoc bac ah,chi can biet ro phim hom va back o vi tri nao roi doi ten cho 2 dong volume_up va down thoi.
Nhu con droid 2 cua chau la dong key158 back va key 102 home doi lai thanh key 158 VOLUME_UP va key 102 VOLUME_DOWN
Đấy mới là cái khó! Hôm nay tôi mò mãi mà không ra cái phím back và phím home chết tiệt ấy. Tôi dùng droid2 global mà, còn cái captivate thì của một cậu nhân viên nên mình cũng chưa xem được kĩ. Trưa mai có thời gian, tôi lại tìm hiểu tiếp!
-No nam het trong file qwerty.kl y ma
Neu van ko duoc bac xem trong may file con lai trong
/system/usr/keylayout y,vi moi dong may co 1 vi tri khac nhau len
chau ko huong dan ki hon ve dieu nay duoc
Neu tren Droid 2 Global bac co the chinh them o file cdma_droid2we-keypad.kl
Haianh_32
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngocha2006 của galaxy s3 Hàn thì ngoài file qwerty.kl nó còn file gì bác ơi
dragonhair
ĐẠI BÀNG
13 năm
D2G mất phím home

Chào bạn
D2G của mình bị hư nút home, dùng cách mà bạn hướng dẫn được k0?
Vì đây là phím hệ thống nên mình hơi ngại
Màn hình có một số chỗ mất cảm ứng (không bấm được) từ nút home trở lên,
Có cách nào sửa không bạn?
Cám ơn
Cach nay chi ap dung cho ban phim cung voi 4 phim cam ung o duoi cung thoi
Con tren man hinh cam ung thi no ko co dinh ban ah.
Cai do do loi man cam ung roi
Nut home co the thay the duoc.Thay bang phim volume y
@ngocha2006 Bài viết hay --bác chủ cho hỏi cách để thay theme mặc định của rom bằng 1 theme khác khi boot vào home được không ??? thanks
YueMi
TÍCH CỰC
11 năm
@forever9 Thì cài launcher vào, cho nó làm mặc định thì khi load home thì nó sẽ vào luôn lancher. Và theme chỉ dành cho dòng Java thui bác😁

Sent from my S9 using Tinhte.vn
@YueMi cái gì mà launcher ở trong này --bạn sai rồi bác chủ mới biết và trã lời vấn đề này;)
lethienov
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi mình muốn thay phím menu cứng trên con android thành chức năng recent app thì làm thế nào ạ?
Cho mình hỏi 3 phím Home, Menu,Back cua Motorola Xt800w không sáng đèn vẫn bấm bình thường. Hôm trước thì còn sáng đèn đầy đủ mình cho con em nó mượn vọc thế là....Cho mính hỏi cái này là lỗi gì? có phải lỗi phần cứng không??Chỉ mình cách khắc phục với
@nhat lang tu Cái này bác vào setting có mục để bật/tắt đèn cảm ứng mà. Bác mày mò xem có thấy ko?
Ấn chữ Mount R/W thành chữ Mount R/O : điều này cho phép ta chỉnh sửa file.
em tim mãi không biết cách nào để đổi cả. mong các bác giải thích cụ thể em với. help me... 😔
em muốn đổi phím search thành phim power phím power thành phím camera thì làm sao?
Mh làm như bn hd nhưng k doi dc màn hình kđ :rolleyes:
Bài viết rất bổ ích. tk bạn.
cho mình hỏi : mình đang dùng sky 710k và mình muốn thay đổi màn hình khởi động, mình không biết được độ phân giải của nó. hình như : 480 x 800 mình check gg mãi không tìm thấy. và nếu mình cài copy file sai độ phân giải thì nó có bị gì không bạn ?
YueMi
TÍCH CỰC
11 năm
@jonkenvnn Nếu nó nhỏ hơn so với màn hình thì hình khi khởi động nó sẽ lọt thỏm trong màn hình. Còn nếu to hơn thì sẽ chỉ hiển thị đc 1 phần

Sent from my S9 using Tinhte.vn
thongbao79
ĐẠI BÀNG
11 năm
Up phát để nghịch
xuanky2611
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rat hay.tks

Sent from my KM-E100 using Tinhte.vn
Tuy từng bản Rom thì mới lên thay thế Laucher mặc định thôi,Laucher gốc nó liên quan nhiều thứ nhất là của Rom gốc,tốt nhất là cài Laucher rui set nó làm mặc định thôi.
Ah nhầm,bác hỏi Theme..,sorry,icon theme mặc định nó nằm trong file framework-res.apk
Lâu rùi ko chơi mấy em Android ^^
@ngocha2006 thank bác so much ---cụ thể đường dẫn ấy bác ;)
và cách thay nữa bác 😃
system/framework/
copy file framework-res.apk ra máy tính,mo bằng wirar,file theme năm trong foder drawable-hdpi
bạn tìm file ảnh khổ phù hợp thay thế file ảnh theme trong foder đó,copy lai file framework-res.apk vào dt,sét quyền lại file đó khởi động lại dt là ok thôi
@ngocha2006 thanks bác nhé --để làm thử

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019