[Hướng dẫn] Move data của games qua thẻ nhớ ngoài cho S4

Dr.Love
6/5/2013 0:3Phản hồi: 164
[Hướng dẫn] Move data của games qua thẻ nhớ ngoài cho S4
Mới chiều qua ngồi test với hai người bạn phần mềm Directory Blind để chuyển data games từ bộ nhớ trong sang thẻ nhớ ngoài mà bên box S3 mod harrynghiem đã có bài hướng dẫn. Tuy nhiên DB chưa hỗ trợ đường dẫn mới của Jb 4.2.x trên S4 nên không work. Tối về lang thang xda, ai ngờ đã thấy có member phát hiện ra phần mềm FolderMount đã hỗ trợ chuyển data qua thẻ nhớ trên S4. Bản cập nhật mới nhất của phần mềm này ghi ngày 4/5/2013 tức là cách đây chỉ 2 ngày thật may mắn. Nay mình viết bài hướng dẫn các bạn thực hiện chuyển data các games lớn (như gameloft ...) sang thẻ nhớ để giải phóng bộ nhớ trong cho S4 thân yêu nhé:

>>> Update 18/06/2013
Bản FolderMount v1.7.6 mới nhất free nhưng được add sẵn 50 games cho các bạn tại đây

>>> Update 27/05/2013
Bản FolderMount miễn phí chỉ cho add chuyển data của 3 games Bạn nào muốn thêm nhiều hơn 3 game thì làm theo bài này nhé.

>>> Update 24/05/2013

Bác pond1597 đã share cho chúng ta file Titanium Backup của bản FolderMount Premium v1.7.2 qua link này. Tuy nhiên, hiện nay mình chưa tìm ra cách nào để làm cho nó có licensed premium trên máy khác được. Các bạn có thể tải về bỏ vào thư mục TitamiumBackup và vào để restore thử nhé. Cảm ơn bác pond1597 rất nhiều.

>>> Điều kiện sử dụng:
1. Máy bạn phải root. Sang đây để biết cách root nha. Root I9500XUAMDK
2. Phải cài busybox tại đây. Truy cập qua Google Play, cài đặt rồi chạy đợi load hết xong tiếp tục nhấn Install chọn Smart install trên hộp thoại hỏi. Xong thoát busybox.
Edited: Từ phiên bản FolderMount 1.7 tác giả đã tích hợp luôn busybox binary vào FolderMount nên ta sẽ không cần phải cài đặt busybox nữa.
3. Cài đặt bản FolderMount mới nhất theo link dưới:
FolderMount-1.7.2.apk - (2.17 MB) (link xda)
FolderMount-1.7.2.apk - (2.17 MB) (link mediafire)
Chú ý, bản miễn phí chỉ cho phép chuyển data của 3 game thôi. Muốn chuyển nhiều hơn 3 game bạn phải mua bản trả phí.
4. Bạn phải cài game và chép data vào bộ nhớ máy trước. Game cũng phải chơi được thành công trên bộ nhớ trong trước khi thực hiện move data của game sang thẻ nhớ ngoài.

>>> Hướng dẫn sử dụng: Ví dụ với game Asphalt 7 chạy data bằng file .obb.
- Chạy FolderMount nhớ cấp quyền root cho nó. Nhấn vào dấu + phía trên bên phải:
> Name: Đặt tên game ở đây là Asphalt 7.
> Source: Nhấn giữ và link đến thư mục chứa data game Asphalt 7 trên bộ nhớ trong. Đường dẫn thực của nó trên S4 chạy JB 4.2.x là

Quảng cáo

/storage/emulated/0/Android/obb/com.gameloft.android.ANMP.GloftA7HM
Nhấn dấu check ở phía trên bên trái dấu ba chấm dọc để xác nhận đường dẫn.
- Sau khi nhấn xong lập tức có hộp thoại nhảy ra hỏi bạn như hình trên có để cho FM tự động tạo thư mục đích trên thẻ nhớ ngoài với đường dẫn tương ứng để nó move data qua đó không? Bạn chọn Yes để nó tự động tạo cho mình. Nếu bạn thích có thể tự tạo đường dẫn theo ý mình thì chọn No nhưng mất công.
- Lúc đó ở mục Destination FM sẽ tự động chèn đường dẫn thực tương ứng trên thẻ nhớ ngoài như sau:
/storage/extSdCard/Android/obb/com.gameloft.android.ANMP.GloftA7HM
- Nếu thư mục data game chẳng hạn không phải dạng data .obb như trong thư mục /Android/obb mà là như trong thư mục /Android/data có thể chứa nhiều file media. Các bạn check vào ô vuông bên cạnh mục Exclude from media scan để máy khỏi scan các file media trong thư mục Destination khi data đã đc chuyển qua.
- Kiểm tra lại đường dẫn cho đúng rồi tiếp tục nhấn vào dấu check xác nhận phía trên bên trái dấu 3 chấm dọc. FM sẽ hiện hộp thoại báo thư mục Source có chứa data. Bạn có muốn nó chuyển hết qua thư mục nguồn và chép đè nên dữ liệu nếu có trên thư mục nguồn không (như hình trên). Oh my friend, đúng thứ em đang cần. Nhấn Yes không chần chừ.
- Lúc này, trên cửa sổ FM sẽ xuất hiện thêm 1 dòng Asphalt 7 bên phải có hình cái kim tiêm màu trắng như hình trên. Đồng thời bạn kéo thanh status bar xuống ta sẽ thấy quá trình FM move data game từ thư mục Source trên bộ nhớ trong sang thư mục Destination trên thẻ nhớ.

Quảng cáo

- Sau khi đợi cho thanh tiến trình chạy hết báo Finished. Bạn phải nhấn vào hình cái kim tiêm màu trắng và Please waiting ... cho nó chuyển thành màu xanh như hình trên thì mới được nhé.
- Thoát FM và launch game thử xem.
- Bạn chú ý nếu chạy không đc thì vào lại FM kiểm tra xem mấy cái kim tiêm có bật thành màu xanh không thì bật lên mới work nha. Lần đầu truy cập lại FM có thể bạn sẽ gặp hộp thoại Important note như hình trên. Bạn nhấn OK để FM patch lỗi cho bạn và khởi động lại máy nhé.

Cảm ơn đã xem bài ! ;)
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lad032002
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao lại phức tạp thế? Sao không dùng My File có sẵn của S4 mà chuyển? Trong đó tìm đến data mà bạn muốn chuyển, stick vào rồi move to...thế là xong.
@lad032002 Chuyển thì chuyển đc,nhưng chuyển xong có chơi đc hay không mới là điều quan trọng
Máy mới up nên chưa root đc,thôi đành vứt nhạc,phim,hình ảnh qua thẻ nhớ,còn bộ nhớ máy cài game cũng đc
Hic hic già tui cũng khoái game like 1 cái để dành nghiên cứu. 😁

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
@pond1597 Bác pond nhiệt tình và chịu khó tìm tòi cho anh em S4 ghê. Bác có ở Sài Gòn ko rãnh cà phê.

Gửi từ GT-I9500 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
hê hê sau một hồi làm việc khí thế lun. Rút cuộc thì...... hem được. Dù sao cũng cám ơn bác chủ. Có cơ hội vọc là thoả chí rồi. Sẽ hem bỏ cuộc, thú vị quá s4 ơi.
@pond1597 Không được là thế nào bác làm kỹ lại xem. Em test vài game okie rồi mà.

Ok vẫn được 1 số game. Như vitual tenis chạy tốt. Còn asphat7 thì chỉ chơi được 1 lần cpnf lần sau thì không được ? Hy vọng sẽ có update sau.

@pond1597 Bác vào FM tắt bật lại cái kim tiêm bên phải Asphalt 7 là vào lại đc thôi. mấy phần mềm Mount ổ ảo thỉnh thoảng hay bị rớt vậy mà.
cho mình hỏi cái sao mấy cái game đuôi .obb mình down về copy vô mục androi/obb trên sdcard nó báo lỗi cannot copy thí file. ai bít chỉ mình với tk nhiều
@ShinGoon Bác vào thớt này để biết cách giải quyết nhé http://www.tinhte.vn/threads/loi-chep-game-s4.2087668/
Ok đã test thành công 100%. Có những chú ý sau ace lưu ý là mặc dù đã giải phóng toàn bộ dữ liệu chiếm trên bộ nhớ trong nhung khi mount thì bộ nhớ trông phai còn đủ dung lượng tối thiểu đẻ run game đó vì thực chất nó chỉ swap thôi chứ ko mover hẵn như dùng kernel trên note2 ( nhưng có là hạnh phúc lắm rồi). Vì vậy không nên check mục auto remount all trong setting mà chọn thủ công nút cây kim trên góc phải để mount từng trò, ko chon cây kim góc trái dưới tay trái nó sẽ mount all thế sẽ bị out bộ nhớ trong tạm thời khi bạn cài quá nhiều game. Thẻ nhớ class càng cao thì chơi càng xịn. Nếu class 4 trở xuống thì chơi đôi khi lag máy đừng đổ lỗi cho s4 tội nghiệp. Thẻ xịn tốc độ đọc ghi ổn định chơi muojt không khác bộ nhớ trong. Mình xài samsung. Sd 64G đọc 70mbs và ghi 45mbs thì khỏi nói nhanh và không thấy gì ráo. Bổ sung thêm là S4 cứ JB 4.2.2 là được vì đã test trên máy của mình là XXUAMDK và của thằng con là.... Zin chưa update.

@pond1597 Nó move hẳn thực tế hoàn toàn data của game sang hẳn thẻ nhớ ngoài để giải phóng bộ nhớ trong. Như vậy là đúng yêu cầu của chúng ta rồi. Khi chúng ta chạy game phần mềm sẽ tạo virtual directory trên bộ nhớ trong và mount đến dữ liệu thực sự trên directory tương ứng ở thẻ nhớ.

alibabahp
TÍCH CỰC
11 năm
@pond1597 Bản chất là swap ko phải mover hẳn thì đâu giải phóng dung luợng cho bộ nhớ trong làm sao cài đuợc nhiều game hả bạn?Mình test thì chạy rồi nhưng bộ nhớ trong dung luợng vẫn bị chiếm dụng nên cài game vẫn bị giới hạn dung lương.
@alibabahp Bạn đọc bài này thật kỹ bạn sẽ hiểu. Nếu nó không làm đc yêu cầu giải phóng bộ nhớ trong thực sự nó sẽ không có giá trị gì cả.
http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-move-data-cua-games-qua-the-nho-ngoai-cho-s4.2092809/page-2#post-37583025
Nó move data từ bộ nhớ trong sang thẻ nhớ giúp ta giải phóng dung lượng bộ nhớ trong thực sự và sẽ mount từ thẻ nhớ ngược lại bộ nhớ trong (cái này là kỹ thuật ổ ảo virtual directory) để đánh lừa chương trình giúp ta chạy đc game mà data thực sự vẫn nằm trên thẻ nhớ.
alibabahp
TÍCH CỰC
11 năm
@Dr.Love Tức là khi mount thì mình vào file explorer xem thì dung lượng thư mục data game trong bộ nhớ trong nó vẫn sẽ hiện đúng ko bạn?Vì khi mình move 100% báo thành công thì mình vào trong bộ nhớ trong và bộ nhớ ngoài thấy nó vẫn báo dung lượng trên bộ nhớ trong và ngoài như nhau..Nhưng vào settings của máy thì xem dung lượng bộ nhớ trong nó vẫn như vậy ko thay đổi.
@alibabahp Đúng nhưng lúc đó thực tế nó sẽ hiện là của bộ nhớ ngoài mount đến, còn trong bộ nhớ trong thư mục data đó chỉ dưới dạng thư mục ảo thôi chứ không có thật và tổng dung lượng bộ nhớ trong lúc này không bao gồm dung lượng của thư mục ảo này.

Bạn phải chọn data game nào lớn trên 1gb bạn mới thấy rõ sự thay đổi dung lượng bộ nhớ trong sau khi thực hiện chuyển và chạy chương trình nếu xem bằng settings của máy. Nếu data game nhỏ thì bạn phải xem chính xác thực mục /sdcard bằng phần mềm file manager để thấy rõ sự thay đổi dung lượng bộ nhớ trong. Bạn đọc kỹ lại bài viết mình đưa link ở trên một lần nữa đi, thấy bạn hỏi vậy là bạn vẫn chưa đọc kỹ và chưa hiểu bài ví dụ đó mình viết rồi.
Cách này có an toàn ko các bác? Mình mới lấy e S4 chưa root máy bao h. Nếu root rồi muốn unroot để lại dc hưởng chế độ bảo hành có dc ko?
@Kovu Trời lo gì. Root thì quá dễ còn Unroot thì dùng tool còn họa hoằng lắm thì up lại Firmware là Zin trở lại ngay thôi. Nhớ thì khi root mà nhỡ máy có bị gì(lỗi phần cứng ) thì bạn đừng mang ra BH của SS mà hãy tự làm hay nhờ người khác Unroot rồi mới mang sang BH. Nếu không thì SS nó sẽ lấy TT của bạn và Từ chối BH vĩnh viễn đối với cái máy đó. Vì lý do bạn đã tự ý thay đổi thông tin cũng như sửa đổi mà không đựơc phép của nhà SX. Còn cái này chỉ là giải pháp để giúp S4 có thêm bộ nhớ để chiến game thui. Không ảnh hưởng tới phần cứng hay bất cứ gì của máy cả. Nếu nói không chắc bạn không tin nhưng thẻ nhớ SD của bạ sẽ giảm thọ đấy. Vì mặc định nhà SX đã tính là em nó đọc bao nhiêu ghi bao ngiêu ngàn lần thì sẽ chết (nhưng chỉ là lý thuyết thôi) cho nên bạn cứ yên tâm nếu thẻ xịn mà cày như trâu như bò thì khoản trên 5 năm mới lo vì sandisk, Samsung, Trancend chính hãng điều BH 5 năm lo gì? Thẻ Samsung của tui bỏ quên trong túi giạt hết mấy tiếng lấy ra lau khô rồi lắp vô ....xài tới bây giờ lun. thẻ nó chống từ, chống nước, bụi mờ.
@pond1597

Các bác cho mình hỏi, mình đã tạo gắn kết mà cái game plant vs Zombies 2 sao chỉ có data thôi ko co obb. Và mình gắn kết mục data qua thẻ nhớ thành công và đã gắn kim xang luôn nhưng mình kiểm tra thì sao vẫn còn thấy data của game còn nằm trong bộ nhớ máy. Và bên thẻ nhớ trong mục Android/data cũng có file data luôn. Vậy là vẫn còn file data trong máy đâu có giải phóng gì đâu. Vậy mình xoá file data trong máy thì game chơi dc ko ah
hoang20797
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thế mình xoá data trong bộ nhớ trong được không nhỉ ?
@hoang20797 Bạn chú ý nếu đang mount mà bạn xóa thư mục /storage/emulated/0/Android/obb/com.subatomicstudios.fieldrunners2 đi thì thư mục data game thật trên thẻ nhớ
/storage/extSdCard/Android/obb/com.subatomicstudios.fieldrunners2 cũng bị xóa luôn đó nha vì nó đang đc mount tức là ta đang làm việc với thư mục data game thật trên thẻ nhớ đó. Cho nên cẩn thận đó.
@Dr.Love Bác ở đâu vậy? Bác hướng dẫn em root máy kèm hình ảnh đi à mà em root máy bằng pc ngoài quàn net cò sao không nhĩ???😔😃

@nghiafbii Nếu may mắn thì nó nhận được driver còn ko thì bác tự cài vào phải rebooot PC mà quán net thì có deepfreeze cho nên ko được.
@pond1597 là sao bác chỉ rõ giùm mình với mình cũng bị tình trạng này . đã làm đúng cách bước và thành công . nhưng kiểm tra bộ nhớ trong vẫn thế >"<
sao dow FolderMount v1.6.6 hok đc chủ thớt ơi >"<
eye_storm
TÍCH CỰC
11 năm
Đã dùng FolderMount từ lâu rồi có post bài Gsm về app này. hướng dẫn thì có vẻ phức tạp, nhưng thực chất setup và dùng thì thấy đúng là quá sức đơn giản. Em đang dùng ngon vừa vặn 3 game: A7, NFS, MC4.. may quá, vừa đủ, mình cũng chỉ chơi có 3 game này, hehe 😆
Ko cần hướng dẫn vẫn làm đc mà các bác, đơn giản ấy mà, nói chung dùng rất tốt, cực kết ;x
chủ thớt cho xin link cái FolderMount lại dùm cái
@groupkth Sorry, đã cập nhật link bản mới nhất. Từ bản này sẽ không cần cài thêm busybox nữa vì tác giả đã included busybox binary mà FolderMount cần vào bản cài đặt luôn rồi.
FolderMount-1.7.apk - (1.45 MB)
DR.LOVE ơi mình cài cái FM xong rồi vào nó cứ cheking root mãi...."máy mình root rồi mà😔
alibabahp
TÍCH CỰC
11 năm
Ok bạn đã kiểm tra lại bộ nhớ.

alibabahp
TÍCH CỰC
11 năm
Folder mount chưa có key nhỉ.Mình chỉ move đc 3 game thôi anh em nào có key share cho mình xin với.
alibabahp
TÍCH CỰC
11 năm
Bác DR LOVE có foldermout Pro ko share cho mình cái.Move đc 3 game bộ nhớ lại đầy rồi.
mình mua rồi nhưng không share được cài lên máy khác là no đưa lên market giống y nhu bản Free. Nếu mua rồi thì chỉ có vô about xem thôi.
alibabahp
TÍCH CỰC
11 năm
@pond1597 Tức là ko share đc ah.Bạn backup bằng titanium rồi gửi cho mình thử restore xem đc ko?Thanks.
@alibabahp Nè bạn muôn thử thì tải xuống .Nói trước là không được đâu nha. Vì nếu như nó có bản Prenimum trên Google play thì có thể mình dung lucky-patch hay freedom được nhưng đằng này thì hơi khó là mình phải mua trực tiếp trên Phone (không mua trên PC được) cho nên mình cũng thử nhiều cách như backup lại bản rom và restore trên máy khác cùng loại (đã thử I900, Note2 nhưng khí restore thì vẫn là bản free. Nó không báo lỗi nhưng nhấn vô setting nó không bật menu..)
FoldermountPrenimum
Link tải phiên bản 1.7 bị hư rồi, bạn nào cho mình file apk mới với
@intelcore2quad88 Tại FolderMount mới update bản mới v1.7.2 mình đã cập nhật lại link tại post 1. Bạn tải lại nha.
cho mình hỏi cái trò wild blood sao mình không thể copy vô máy dc mặc dù là mình copy vào tạm một thư mục nào đó rồi mới chép sang androi/data trên s4 mà nó vận báo lỗi cant copy thí file. mình down trực tiếp trên s4 r giải nén chép vào data vô game nó lại ko chạy
@ShinGoon Chép sang bộ nhớ ngoài (thẻ nhớ) xong dùng My File chép lại, luu ý chọn copy đừng chọn move . Nếu không được thì bạn dùng chương trình Airdroid (trên market) chép lên ỗ đĩa bạn muốn chép. dùng bằng Wifi tốt hơn nha bạn.
@pond1597 oh tk tại mình chép bằng cáp vào sdcard mà bị lỗi hoài trong khi các trò khác chép bình thường ko lỗi j cả
@phamvankhoa mình down ở link bạn dẫn lun mà pond chỉ cách r dù sao cũng tk for your help
@ShinGoon Nếu lạ và oái oăm thế thì cứ rename nó rồi chép. Nhớ đổi thành .avi,mp3 hay mp4 gì nha. Copy sang rồi đổi trở lại tên gốc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019