Hướng dẫn phân biệt sạc chính hãng và fake - Nên biết trước khi mua máy cũ

Lộc
22/8/2013 11:49Phản hồi: 113
Hướng dẫn phân biệt sạc chính hãng và fake - Nên biết trước khi mua máy cũ
Tham gia Hội NÓI KHÔNG với sạc cáp FAKE và chia sẻ cho bạn bè, người thân mình biết để tránh khỏi những tai nạn thương tâm.

Anh em đi mua máy cũ hãy yêu cầu thương gia đưa cho sạc xịn cùng hãng: mua LG thì đòi sạc LG, SS thì sạc SS, HTC sạc HTC, Sony sạc Sony, Sky sạc Sky.

Bởi vì mỗi hãng có một công nghệ làm sạc khác nhau, tuy dòng vào giống nhau nhưng nếu dùng không đúng sạc của hãng dễ dẫn đến bị loạn cảm ứng hay thậm chí hỏng cả màn hình.

Thời gian vừa qua đã liên tiếp xảy ra các vụ bị điện giật chết nguyên nhân do dùng sạc cáp đểu.

http://dantri.com.vn/xa-hoi/mot-nguoi-tu-vong-khi-sac-pin-dien-thoai-760628.htm

http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/...en-giat-chet-nguoi-trong-khi-sac-2849270.html

http://news.zing.vn/Bi-dien-giat-chet-khi-sac-pin-dien-thoai-post339223.html

Và còn rất nhiều trường hợp may mắn không thiệt hại về người khi dùng sạc đểu khiến điện thoại bị chập, phát nổ.

http://vtc.vn/1-409175/kinh-te/toi-luot-htc-one-x-phat-no.htm

Mình thấy anh em thường rất chủ quan khi dùng sạc điện thoại, bạ đâu sạc đó, không quan tâm đến sạc là sạc xịn hay đểu - việc này rất nguy hiểm vì sạc đểu rất dễ gây cháy nổ, chập nguồn dẫn đến hỏng máy, thậm chí... hỏng cả người.

Mình viết bài này mong muốn mọi người biết cách phân biệt sạc xịn, sạc đểu để tự bảo vệ bản thân, bảo vệ gia đình.

Để nhận biết sạc cáp đểu thường các bạn hay nhìn vào vỏ, nhưng với công nghệ làm giả hiện nay thì việc nhìn vào vỏ để đánh giá là fake hay xịn đã không còn chuẩn nữa. Bởi vỏ làm giả đã có khuôn 1-1 với vỏ xịn, chữ in và khắc thì cũng i hệt chả khác gì.

Quảng cáo

Cách tốt nhất cho đến thời điểm hiện tại để kiểm tra sạc fake hay lô: đó là dùng cục nam châm để thử xem chân sạc có hút không: nếu hút thì là sạc fake, còn không hút là sạc xịn.

Dưới đây là hình ảnh một số sạc SKY fake trên thị trường - nam châm hút chùn chụt.

Và đây là 2 loại sạc sky xịn trên thị trường

Quảng cáo

Mình sẽ có bài hướng dẫn chi tiết phân biệt sạc cáp fake và xịn từng hãng một ngay bên dưới cho anh em.
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
Phân biệt sạc HTC fake và xịn

Sạc HTC xịn và lô nhìn mặt trước y hệt nhau

Mặt sau củ HTC XỊN và FAKE.
Mặt sau củ HTC XỊN chữ nhìn rõ và sắc nét. Chữ trên củ Fake nhìn mờ.

Chân đồng củ HTC XỊN nhìn rõ và đều.

Chân USB củ HTC FAKE được mạ 1 lớp đồng mỏng.
Chân USB củ Fake được mạ 1 lớp đồng mỏng nên nhìn ko rõ.

Main bên trong củ HTC XỊN và củ HTC FAKE.
Main củ HTC XỊN nhìn sắc nét linh kiện zin chắc chắn. Main củ HTC FAKE linh kiện kém chất lượng.
Khi cầm 2 củ này trên tay sẽ thấy củ Fake nhẹ hơn củ XỊN rất nhiều.

Củ HTC Fake rất dễ cháy nổ, chân hút nam châm.
Cảm ơn bác,bác làm bài rất chi tiết,e xin tóm tắt như sau😃D):
Sạc zin thường nam châm sẽ k hút,nhẹ hơn sạc lô,cũng như chân USB làm tử tế,chau chuốt hơn😁
Sạc lô thì ngược lại
Mấy cái kia e k đề cập vì k ng` mua máy nào cẩn thận mang cả...cân đi cả:D
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@DoubleD bác tóm tắt chuẩn quá :D.
@Lộc hiện tượng nam châm hút thế kia thì chứng tỏ sạc lô luôn bị hở điện đúng k
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@DoubleD Chân bằng sắt để giảm chi phí - vì bằng sắt nên dễ rò điện.
up ủng hộ bác ^_^
up ủng hộ bác ^_^
up ủng hộ bác ^_^
up ủng hộ bác ^_^
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@minhdang121989 bác ủng hộ nhiều quá, thanks bác :x
@Lộc ^_^
QuanXpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết quá hay.
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@QuanXpro Cám ơn bác
Rất hay!
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@magicstone1412 Thanks anh em.
andyueh
ĐẠI BÀNG
11 năm
em hỏi ng phát,sạc sky zin thì nó có dòng made in korea,còn giả là made in china đúng không ạ? vì sky làm gì có đưa ra nc ngoài đâu mà TQ nó có sạc 😁
@Lộc vậy ạ. Thank bác nhưng ban đầu em cứ nghĩ là sạc chuẩn thì phải la made in korean mới đúng bác có thể giải thích thêm giúp em là tại sao máy của hàn mà sạc lại china không ạ.
@mr.hungnguyen Xạc apple của Mỹ còn made in china cơ mà. Nói chung cái công đoạn ít chất xám này các hãng thường đẩy cho Tàu sx, kể cả các dòng máy chỉ sx và tiêu thụ nội địa như SKY
dbt123
CAO CẤP
10 năm
@Lộc bác biết ở đâu bán sạ htc xịn k ạ? e co 2 con sạc lô
Lộc
TÍCH CỰC
10 năm
@dbt123 Bên e bán bác nhé: Lộc Mobile - 172 Vương Thừa Vũ, Hà Nội. Phone: 01664.588.588
andyueh
ĐẠI BÀNG
11 năm
thật hả bác? sao hôm bữa e dùng 1 cục sạc có dòng made in korea là thế nào? hay e bị hàng face ạ 😔
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@andyueh Sạc fake nó hay in made in Korea lừa tình cho dễ
thaivaio
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lộc .
Bác lộc có sạc note 3 không, tôi muốn mua thêm một cái để dự phòng, hàng chuẩn giá cao một chút không sao
andyueh
ĐẠI BÀNG
11 năm
ặc ặc 😔 lại bị 1 vố đau :(
hàng full box sạc nó cũng made in china ạ?? e không hiểu cho lắm :rolleyes:
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@andyueh sạc người ta thường sản xuất ở China cho nó tiết kiệm chi phí bác à.
@andyueh có gì đâu mà khó hỉu,máy nội địa HQ nghĩa là sản xuất cho thị trường nội địa Hàn Quốc sử dụng.Còn sản xuất ở đâu thì tùy nhà sx,người ta muốn đặt ở đâu thì đặt: vn,tq....Đâu phải cứ hàng nội địa là phải làm ờ trong nước.
Hôm trước bán con LG cũng gặp 1 bác cứ nhìn cái chữ made in china thế là cứ phán sạc lô i như đúng rồi :v
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@Sai_chan gặp mấy bác đó thì mệt bác nhỉ
duvandong
TÍCH CỰC
11 năm
Oánh dấu phát

Cần giúp đỡ cứ sms - 0982229548
Bác có sạc chuẩn optimus g ko ạ? Ship hcm thì tổng chi phí bn? Mìnhko chơi cục sạc 4h full nhé.
Sent from my Nexus 7 using Tapatalk 2
cutloc123
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay toẹt vời😁
Lên
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@minhdang121989 Lên luôn
Mình đã nhận sạc cáp lg g của bác. Mốt bác gửi viettel hay tụi nào giao tận.nơi. ems nhà nước làm ăn chán, nhắn cái tin bắt mình chạy ra lấy.:mad:

Sạc nhìn có vẻ tốt nhưng dính dấu vết như keo dính bên trong nhiều dù ngoài có seal nylon. Canh sạc 15% tốn 30p, tính ra để full pin trên 3h. Chả lẽ máy mình nhận điện áp ko chuẩn ta?

Sent from my Optimus G using Tapatalk
Lộc
TÍCH CỰC
11 năm
@Captivate-sg
Bác để sạc đầy xem chính xác bao lâu nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019