Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ để sử dụng Link2SD

sunrisekdt
18/1/2012 8:3Phản hồi: 1.764
1.764 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thẻ 8G mà phân vùng 2G là hơi nhiều rồi đó. Nên phân vùng ext2 cỡ vài trăm MB hoặc 1G là đủ xài rồi. Tất nhiên khi phân vùng ext2 (để cài app) thì dung lượng của phân vùng còn lại (định dạng Fat32 - để lưu data, nhạc, phim ảnh,...) sẽ giảm xuống, và khi cắm thẻ sang máy tính hoặc sang dt khác thì chỉ hiển thị phân vùng Fat32 này thôi.
Còn việc ông đã phân vùng rồi mà cài Lịch Việt vẫn bị lỗi khi chuyển qua thẻ nhớ (dùng Link2SD) thì có khả năng phân vùng sai, hoặc rom của máy không hỗ trợ ext2. Giải pháp: phân vùng lại thẻ theo đúng trình tự ở trang1, nếu vẫn không được thì tìm kenel nào có hỗ trợ ext2 hoặc up rom khác. Have fun.
max1397
ĐẠI BÀNG
12 năm
nếu chỉ hỗ trợ ext4 có làm theo hướng dẫn chủ top đc ko ....
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
ext4 càng tốt bạn ah. Quan trọng là rom có hỗ trợ hay không.
cho hỏi sau khi phân vùng xong vào pm link2sp này , mình chọn pm rùi chuyển sang thẻ xong thì chọn tiếp tạo gắn kết hay sao vậy mọi ng
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau khi phân vùng xong vào link2sd chọn luôn "tạo gắn kêt" (hay "Create link") nha bạn. Như vậy là pm bạn chọn đã được chuyển sang phân vùng ext2 của thẻ nhớ rồi đó.
Trước đây, máy mình đã root, đã phân vùng ext2 (1GB). Bây giờ đã cài Link2SD vào nhưng Chỉ có thể move to SD còn khi tạo Creat link cho các ứng dụng thì toàn bị báo "Failure! mkdir failed for/data/sdext2/dalvik-cache,file exists"

Bạn nào biết cách khắc phục chỉ giúp nhé. Cám ơn.
Dĩ nhiên rồi vì bác chưa cài kernel nên ko thể creat link tạo gắn kết. Đã 1 công làm sao bác ko phân vùng EXT4 luôn vừa sử dụng được A2SD GUI lẫn Link2SD.
Nói thật em rất làm biếng nhưng lỡ nhiều chiện thì nói luôn cho bác nào muốn phân vùng EXT4, giảm tải Internal, tăng tốc SGA, cài đặt thoải mái app & game mà ko phải sũy nghĩ .
Em ngắn gọn nhé ( ;)...lazy...;))
1. Đầu tiên muốn làm gì thì cũng phải backup dữ liệu trước
2. Mở CWM / Advance / Partition SDcard chọn dung lượng ( 512 và 64M là hợp lý) chờ nó chạy xong là ok.
Cài CF-Root-S5830_ext4-v1.3u3.apk ( down trên Market or http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=714285&d=1315543936 ) xong convert system từ rfs sang ext4 -----> tăng tốc máy khá nhiều đó.
Cài CFroot kernel 3.7-B83 http://www.mediafire.com/?mdqx3mbufd8ncdc
3. Phân vùng = MiniTool Partition Wizard như P1 nhưng nhớ là EXT4 đó nhé ( 3 file theo thứ tự Fat32, Ext4,Linux swap)
caì link2sd chọn Ext4 rồi creat gắn kết
cài A2SD Gui từ Market và file setup http://dl.xda-developers.com/attachdl/c253c4b22b9a90b9acefea3840053c64/4f4913aa/7/1/4/4/5/7/CF-Root-S5830_dtapps2sd-v1.2.zip ( sử dụng CWM nhé)
Mở A2sd Gui kích hoạt swap, zapalign.
Mở tab Davik Cache chọn Cache on Sd-ext rồi move.
Máy tự reboot và xong.
Tự các bác check hiệu quả nhé. Enjoy
:sleep:
Important : Muốn tháo thẻ SD phải off máy nha
Note: Partitions wizard và Link2SD cho hầu hết các máy.
Còn Cfroot ext4 và A2SdGui dùng cho SGA nhé, sorry bác sunrisekdt và ace
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này là hướng dẫn cho Galaxy Ace (S5830) mà! Các máy khác đâu có dùng cách này được bro?😕
Oh ..yes sorry bro, tại em hướng dẫn ông bạn làm trên SGA nên quên không nói.
phần chia Partitions và link2sd dùng được cho hầu hết các máy còn Ext4 và A2SdGui chỉ dành cho SGA thôi nhé
Đây là link phân vùng ext4 cho hầu hết các máy mà ko bị mất data Fat32 trên Xda, các bác tìm hiểu thêm nhé.
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=960276
help me có ai giúp với
mình đã phân vùng thẻ nhớ khoảng 300mb sau đó chuyển pm wa thẻ , nhưng nó ko nằm trong phần phân vùng lại nằm lun vào phần chính của thẻ T_T đang đau đầu ai bik giúp với cần gấp
có nghĩa là mình muốn chuyển nững file mình cài đặt mà nó nằm trên thẻ thì dùng cái này chuyển và bộ nhớ máy hả bác. em tưởng máy nào cũng sẵn chức nay nhỉ

chưa hiểu chức năng cái này là gì vậy nhỉ /
Mình mới dùng nên rất gà. Mình dùng galaxy ace 2.3.4, vậy mình tạo phân vùng chọn "Ext2" còn lại để Fat ah.
Với lại cái vụ phân vùng xong nối với pc thì đt có bị đơ đơ ko (do ứng dụng trên thẻ đang bị máy tính kiểm soát rùi)?
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có lẽ bác lại chọn "move to SD card" phải không? Phải chọn "Create link" bác ah. Bác xem lại mục I. Ưu điểm của Link2SD có nói về sự khác nhau của 2 chức năng này rồi. Xem thêm mục IV. Cài Link2SD và chuyển ứng dụng sang thẻ nhớ để hiểu thêm về cách sử dụng Link2SD. Chúc vui😃

Bạn xem lại mục I có nói về vấn đề này rồi mà😕

Không sao đâu bạn ah, ai mới dùng cũng vậy thôi.
Chọn như vậy là được rùi. (Còn nếu bản rom, hay cụ thể hơn là kernel trên máy bạn có hỗ trợ các định dạng cao hơn như ext3, ext4 thì chọn ext3 hay ext4:eek:. Nói chung chọn ext2 là định dạng phổ thông nhất rồi, hầu như các máy hiện nay đều hỗ trợ)

Không bị đơ đâu bạn. (nếu trước đó máy bạn không đơ:p)
Không sao đâu bạn ah, ai mới dùng cũng vậy thôi.
Chọn như vậy là được rùi. (Còn nếu bản rom, hay cụ thể hơn là kernel trên máy bạn có hỗ trợ các định dạng cao hơn như ext3, ext4 thì chọn ext3 hay ext4:eek:. Nói chung chọn ext2 là định dạng phổ thông nhất, hầu như các máy hiện nay đều hỗ trợ)

Không bị đơ đâu bạn. (nếu trước đó máy bạn không đơ:p)[/QUOTE]

Vậy ah, thế mà trước mình đọc ở topic nào đó bảo khi kết nối vs pc thì có khả năng bị đơ, nhẹ thì bị rs máy, nặng còn lỗi phần mềm.
Bạn bảo ko sao mà mình yên tâm rùi, mây hôm nữa đầu tư cái thẻ 8gb rùi quất lun 😁 Xài thẻ 4gb bực thật.
Tiện mình hỏi lun, thẻ class 2 dùng có ổn ko? Thấy ae bảo class cũng quan trọng, mình thĩ nghĩ nó chỉ quan trọng với máy ảnh và máy chơi game chuyên dụng thui, mà ko biết thế nào nữa? Bít thì giải đáp giùm mình nha, thanks nhìu :D tiện hỏi cái giá thẻ 8gb lun :D
Hỏi hơi nhìu 1 tý :p
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu có điều kiện lên được thẻ 8G thì lên luôn Class 6 trở lên đi bạn ah, khỏi mất công sau này lại áy náy.
Thẻ 8G Class 6 chỉ 200k thôi. Bạn sang bên này tham khảo nha: http://se-cafe.net/forum/showthread.php?t=61378
Bài viết đúng là ko thể chi tiết hơn 😁 Làm thành công chỉ sau 1 lần thử :D
Cái link2Sd này cũng có cả đóng băng lun, lại có bản tiếng việt cho gà như mình dùng :D vậy ko cần xài titanium nữa :D
Thanks!
Mà bản link2sd này dùng 1 thời gian nó có thu phí ko vậy?
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cứ yên tâm dùng đi bạn, vì nếu link2SD có thu phí thì lại có nhiều bác hảo tâm sẵn sàng share phần mềm trả phí cho anh em dùng mà.😃
Trong cái tạo gắn kết có 3 lựa chọn, 2 cái đầu thì chắc chắn phải click rùi, cái lựa chọn thứ 3: gắn kết lib sang thẻ nhớ nó có ý nghĩa gì vậy mà có ứng dụng click dc có ứng dụng k?
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chọn cả 3 file bạn ah. Mình cũng không phải dân lập trình nên không hiểu lắm về ý nghĩa của các file này. Thôi thì xin mạo muội trình bày cách hiểu máy móc của mình như sau: Theo mình thì mỗi App (ứng dụng) của android khi khởi chạy cần có 3 file: *.apk là file chạy (kiểu như *.exe trên win) , file *.dex (dalvik-cache) và file *.so (lib file). Thiếu 1 trong 3 file này thì ứng dụng không thể chạy ổn định được.
Bác nào am hiểu về lập trình giải thích rõ hơn giùm bạn nguyenviet181 nha.
Uh cảm ơn, mình cũng chọn bừa cả 3 cái lun từ đầu rùi :p
dhpsos
TÍCH CỰC
12 năm
Tớ xài pico pad nhưng up rom con viewpad 7. Mỗi lần tớ cài link2sd vô thì gặp chuyện rất lạ là: cảm biến xoay màn hình bị ngược. Úp xuống thì nó xoay lên. Gỡ ra thì nó bt. Có ai gặp th này kg vậy?
bạn ơi, mình phân vùng thẻ ngoài đầu đọc thẻ mà vẫn bị giống như bạn này, tức là đt k nhận thẻ nhớ, cứ hiện thông báo là: "SD card is safe for remove", nếu ấn format SDcard thì đc, hic. vậy là bị sao vậy bạn?
Mình xài HTC Desire
cho e hỏi bác chủ là e đã root máy = fm của 1 bác bên se-cf sau đó fân vùng thẻ và cài link2sd nhưng khi vào link2sd lại đc thông báo là link2sd k có quyền truy nhập như thế nên k thể creat link đc ( nút creat link bị chìm ). Khắc phục thế nào đây ạ 😔
Cac bac cho em hỏi qmobile S10 có phan vùng dc ext2 không ạ.
Em mơi dùng android nên còn gà lắm mong cac pro chỉ giáo giúp em với.
Hic sao ko có pro nào giúp em vậy.
đc chứ bạn 😃. hỗ trợ thẻ nhớ là ok hết =))
Bác cho em biết sụ khac nhau giữa fat32 và ect2 dc ko ạ.
Cả 2 đều là định dạng file của hệ thống, 1 cái của Windows, 1 cái của linút, android... hiểu nôm na thế thôi
Thank bac. Chuyển vào đâu thì tôt hơn hả bác . Em gà lắm.
Bác xài android muốn làm như bài hướng dẫn thì tất nhiên chọn là EXT2 hoặc EXT3 roài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019