Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ để sử dụng Link2SD

sunrisekdt
18/1/2012 8:3Phản hồi: 1.764
1.764 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các pro chi giup em voi chuyển app lên ext2 hay ext3 tốt ạ.
Ko có pro nào giúp em hả. Em đang dùng qmobile s10 ko biết có tạo dc ext3 hoặc ext4 ko ạ. Nếu dc thì các pro chỉ giúp e với.
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Qmobile s10 hình như chạy android 2.2 thì phải? Nên phân vùng thẻ với định dạng ext2 thôi bạn ah😃 (mình cũng dùng ext2). Mấy định dạng ext3 hoặc ext4 e rằng kernel của máy bạn không hỗ trợ (trừ khi bạn có dùng kernel custom có hỗ trợ ext3, ext4).
P/S: Nếu muốn bạn có thể thử kiểm tra, thực hiện các bước như sau:
1/ Nếu đang sử dụng Link2SD và đã dùng lệnh "Create link" thì vào lại Link2SD và dùng lệnh "Remove link" để chuyển app trở lại bộ nhớ trong.
2/ Tạo phân vùng ext3 hoặc ext4: (Nếu trước đó bạn đã tạo được phân vùng ext2 rồi thì chỉ cần nhấp chuột phải vào phân vùng ext2 => chọn "Format" => Chuyển sang định dạng ext3 hoặc ext4)
Nếu chưa tạo phân vùng thì làm theo hướng dẫn ở trang 1, nhưng đến phần III, mục 11: File System: chọn ext3 hoặc ext4.
3/ Vào Link2SD chọn sang ext3 hoặc ext4 xem được không? Nếu không được thì lại vào MiniTool Partition Wizard => Nhấp chuột phải vào phân vùng ext3 hoặc ext4 => Chọn Format => Chuyển về định dạng ext2 và yên tâm sử dụng Link2SD với phân vùng này:eek:
Chúc bạn thành công...😁
@sunrisekdt bạn ơi ext3 với ext4 cái nào tốt hơn dt zenphone 4.5 ext2 không tìm thấy
Cảm ơn bạn rât nhiều. Bạn có hướng dẫn mình cài kernel để sử dụng ext3 và ext4 dc ko?

---------- Post added at 05:02 AM ---------- Previous post was at 04:53 AM ----------

Cảm ơn bạn rât nhiều. Bạn có hướng dẫn mình cài kernel để sử dụng ext3 và ext4 dc ko?
ntdvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bác chủ rất nhiều. Bài viết rất chi tiết và rõ ràng. Mình đã làm thành công. Từ nay vô tư cài app mà không cần đắn đo vì giới hạn của bộ nhớ trong rồi :yellowcarded:.
mình Create link nhưng vào titaniumbackup thì những phần mềm vẫn hiện thị trên bộ nhớ máy
Cho mình hỏi cách thức hoạt động của nó ra sao
Trong đó có phần chuyển app qua thẻ nhớ, bấm chuyển thì hiện thị app trên thẻ nhớ chứ hok hiển thị phần mềm đã gắn kết
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình không phải dân lập trình nên cũng không rành về cách thức chúng hoạt động ra sao. Chỉ biết dùng thôi. Nhưng cũng xin mạo muội trình bày như vầy: Mục đích chúng ta là làm thế nào để giải phóng bộ nhớ trong của điện thoại, giúp cài được nhiều phần mềm hơn đúng không?
- Bác cài các phần mềm lên điện thoại, xong vào setting xem bộ nhớ trong (internal memory) còn trống bao nhiêu.
- Dùng Titanium Backup để chuyển app sang thẻ nhớ xem bộ nhớ trong (internal memory) còn trống bao nhiêu, các ứng dụng, widget chạy nền có chuyển được hết không, có lỗi gì không?
- Dùng Link2SD chuyển app sang thẻ nhớ (sử dụng chức năng Create link - chuyển được cả những ứng dụng cứng đầu như Yahoo, Maps,... các ứng dụng có widget chạy nền) rồi vào xem bộ nhớ trong (internal memory) còn trống bao nhiêu.
Tự bác so sánh và rút ra kết luận nên dùng cái nào nha😃

Nếu chỉ cần chuyển app sang thẻ nhớ một cách tối ưu, hỗ trợ cả đóng băng hoặc gỡ bỏ sạch sẽ phần mềm trên máy thì Link2SD là giải pháp tối ưu, không cần đến Titanium Backup nữa bác ah. Titanium Backup chỉ nên dùng trong trường hợp bác muốn back up và restore phần mềm khi cài rom mới thôi. 🆒
saosastar
TÍCH CỰC
10 năm
@netnguyenvsic Cùng vấn đề! 😃
mình làm mấy lần ko được, cứ phân vùng trên pc xong gắn vào đt nó bắt fomat, fomat xong thẻ lại như ban đầu mất cả phân vùng thử mấy lần ko được , đổi thẻ cũng vậy ai biết chỉ dùm với
ai biết giúp mình với .......................................
ủa ko ai biêt ah, ...................................
minh cai theo huong dan vao may hk h8 3g dc nhung ko chay dc. khi set lai the no van bao phan vung la ntn. help help
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@autorun1804 Mình không có HK H8 3G để text, nhưng bạn có thể đổi phân vùng là Fat32 xem sao? Hoặc đổi kernel khác (nếu có). Chúc vui😃
giup minh luon nhe. can gap😔.thank ban
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Oh, là em đi tham khảo bác ấy trước, nhưng không làm được. Mày mò lên XDA tham khảo, kết hợp với các bài viết khác em mới làm được và hướng dẫn cho mọi người tham khảo.
Ở trang 1 em có dẫn nguồn bài viết rồi mà bác:
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thainhattam Nếu muốn giảm kích thước phân vùng ext2 thì không cần back up dữ liệu cũng được bác ah. Nhưng để tránh rủi ro gặp phải thì bác nên back up dữ liệu trên thẻ(copy ra 1 thư mục khác trên máy tính)😃
sunrise cho mình hỏi, mình đã hoàn thành hết các bước phân vùng + link2sd cũng đã nhận được phân vùng mới trên thẻ của mình (thẻ của mình 2G, mình cho phân vùng after space là 400mb) nhưng lại gặp một vấn đề là khi create link thì lại ko được (sau khi mình dùng titanium restore lại dữ liệu), nó báo lỗi mkdir: can't create directory '/data/sdext2/data': I/O error.

mong được bạn giúp đỡ, vì để làm cho link2sd nhận ra phân vùng ext2 thì mình phải format factory lại từ đầu, rồi chia lại thẻ nhớ, hic!

À, mình đang dùng CM7 7.1
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@superhulk_113 Bạn thử làm như sau xem được không:
Cách 1:
1. Gỡ sạch sẽ link2sd trên máy.
2. Cài đặt “Script Manager” từ market (Play Store).
3. Lại vào market tải và cài đặt Link2SD. Sau khi chọn phân vùng cho Link2SD, khởi động lại máy. Sau khi máy khởi động lại đừng vội vào Link2SD.
3. Mở Script Manager. Tick vào Do not ask again , nhấp vào Browse as root => Ok
4. Trong Script Manager, bạn vào /system/etc/install-recovery.sh
5. Nhấp chọn 2 biểu tượng Su (hình android) và Boot (hình hoa thị). sau khi chọn thì các biểu tượng này sẽ đổi màu. Sau đó Save lại.
6. Khởi động lại điện thoại.
7. Thử vào lại Link2sd xem đã sửa được lỗi chưa nhé.
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu cách trên vẫn không được, bạn thử thêm cách này xem sao:
Vào terminal emulator (tải trên market), gõ dòng lệnh sau
Code:
su
chmod 755 /data/sdext2
chown 0 /data/sdext2
chgrp 0 /data/sdext2
Vào lại Link2SD xem đã khắc phục được lỗi chưa?
@sunrisekdt sunrisekdt cho minh hỏi với

Mình dùng Minitool Partition Wizard (down được bản pro ..... về) chia thẻ 8G class4 theo hướng dẫn
Khi dùng link2sd link các application như: Opera mobile web browser hoặc Flow free, Ninja fruit free, create link đến thẻ đều được, và các ứng dụng này đều chạy được lúc đó, ( trước đó cũng đã bị như bạn supperhulk_113 và fixed bằng cách 1, cách 2 thì chgrp 0 /data/sdext2 báo not found).
Khi boot lại thì các apps nằm trên phân vùng linked đều bị mất hết,
vậy là làm sao vậy bạn?
giúp mình khắc phục với
P/s: mình dùng cái thẻ MicroSD (512M của thằng em, chia partion như cũ, dù MiniPW khi cắm lại sau phân vùng vẫn chỉ nhận 1 phân vùng nhưng điện thoại vẫn nhận ext2; lại dùng được và không bị mất apps)
Đó có phải do thẻ của mình không, nhưng các thao tác đó mình vẫn làm như vậy mà.
thanks bạn, OK rồi!
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@superhulk_113 Bạn làm theo cách nào vậy?😃
anuilong
TÍCH CỰC
12 năm
nghe bác
sunrisekdt

nói nghe ham quá , kết nhất là khoản "Create link" . dù máy mình ko thiếu bộ nhớ nhưng giảm tải cho bộ nhớ trong vẩn tốt mà . em kết bác nữa là chịu khó reply hướng dẩn cho anh em , tóm lại 1 câu em sẽ thử cách của bác vì bác hướng dẩn quá rỏ . hi vong em sẽ ko gặp lỗi !thanks !
Có ai biết sử dụng s2e ko nhỉ. Chỉ mình vs.
cách 1 đó bạn, mình cũng ko rành nguyên lý hoạt động của những cái bạn chỉ nên cặm cụi làm đc cái nào hay cái đó, hên thì thành công, mà đúng thật là làm được rồi, thanks bạn!
anuilong
TÍCH CỰC
12 năm
lần đầu làm ok luôn thanks chủ thớt phát nữa , bộ nhớ máy từ 129 giờ 178 . ram hok biết ảnh hưởng hok mà free rới 200 lun , trong khi đã cài 1 số ud .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019