Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ!

Thảo luận trong '[Android] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi dat_12i, 26/7/11. Trả lời: 237, Xem: 74594.

1. dat_12i

dat_12i Thành viên

Đây là lần đầu tiên em post bài, nếu có gì sai xót mong mọi người bỏ qua....^^
    Chuẩn bị:MiniTool Partition Wizard Home Edition: http://www.mediafire.com/?cnozjhowbe36ogn.
    Đầu đọc thẻ ( có thể dùng điện thoại kết nối qua cáp USB).
    Bắt đầu nào!
    B1: Đầu tiên các bác cắm thẻ nhớ vào fomat (nhớ sao lưu dữ liệu trước nhá)mở MiniTool Partition Wizard Home Edition lên chuột phải vào thẻ nhớ chọn Delete kết quả như trong hình:

B2: sau đó chuột phải chọn creat. bảng thông báo hiện lên tùy chỉnh như trong hình. phần Patition size thì tùy thuộc vào các bác.

B3: ok phần còn lại của thẻ nhớ các bác cũng làm như bước 2 nhưng ở ô file system các bác chon ext2 > ok:

B4: kết quả ta được như thế này chọn apply để lưu thay đổi:

B5: đợi nó hoàn tất rồi ta fomat cả 2 phân vùng thêm lần nữa bằng MiniTool Partition Wizard Home Edition (chuột phải chọn fomat). ấn apply để lưu thay đổi. ok, thế là đã xong rồi đấy!
    bây giờ thì các bác làm theo bài hướng dẫn này để cài Link2sd: http://www.tinhte.vn/phan-mem-andro...-qua-nho-tren-froyo-2-2-1-voi-link2sd-609593/
    Thêm cái video hướng dẫn: http://www.mediafire.com/?ibyh5ybkbrh7tl7

:
    tran tuan kiet, trung ha, reapert1115 người khác thích nội dung này.
  2. longbaba

longbaba Thành viên

thks bạn nhìu:giggle:

dat_12i thích nội dung này.
  3. Minh130695

Minh130695 Thành viên

Mình làm xon buơc 3 là nó mới tại 1 pvung vậy phải làm thêm bước nữa giống như thế để tạo lại cái thứ 2 hả bác....

dat_12i thích nội dung này.
  4. dat_12i

dat_12i Thành viên

đúng rồi đó bác! chỉ khác là chọn định dạng ext2 thay cho Fat32 ở bước 2 thôi. phần này nó sẽ dùng để chứa những app mà bác move bằng link2sd.

Minh130695 thích nội dung này.
  5. Minh130695

Minh130695 Thành viên

Sao mình vừa phân vùng xong rồi chép dữ liệu backup vào thì máy nói SD hỏng. kêu Format, mình format xong giờ cắm vô máy PC ko nhận nữa. Help!

6. dat_12i

dat_12i Thành viên

nếu máy tính không nhận thẻ, fomat bằng s10 không được. bác thử mượn máy nokia gì cũng đc s40 cho dễ làm, lắp thẻ nhớ vào chọn fomat thẻ nhớ. nếu không được nữa thì chắc thẻ nhớ của bác đã cháy!:redcarded:

7. chjhieu

chjhieu Thành viên

Đơn giản bạn thật đen nên bị hỏng thẻ........... bác chủ top ơi cho hỏi làm cách nào để bộ nhớ trong được giải phóng hết không? mỗi khi cài là lại mất 1 ít dung lượng của bộ nhớ trong cho dù đã chuyển hết sang phân vùng thẻ nhớ bằng link2SD rồi ...

anhcpy thích nội dung này.
  8. Minh130695

Minh130695 Thành viên

Mình restart lại mái thì OK. Nó nhận BT nhưng ko phân vùng ra nữa, chắc phải làm lại. Thanks bác

wavydancerdat_12i thích nội dung này.
  9. dat_12i

dat_12i Thành viên

bác cứ làm tuần tự các bước là ok hết mà! thẻ em phân vùng cả chục lần còn chả chết nữa là...:angel:

10. dat_12i

dat_12i Thành viên

nó mất cũng không đáng kể đâu, em cài khoảng 30 app mất khoảng 10mb. khi chạy các app nó còn có cache nữa mà. không cài app nào mà bộ nhớ máy giảm thì bác mở link2sd lên rồi chọn more => link dalvik-cache files và 2 dòng dưới (clean up...) hoặc chọn link lại tất cả các app thì bộ nhớ máy cũng tăng lên được chút!

11. Minh130695

Minh130695 Thành viên

Cho mình hỏi thêm nếu phân vùng 2 cái ra như thế thì cái nào sẽ chứa App chuyển qua. Cái nào chứa dữ liệu của mình để mình phân ra cho phù hơp dung lượng!

12. dat_12i

dat_12i Thành viên

phân vùng đầu tiên (Fat32) sẽ chứa data, còn phân vùng thứ 2 (ext2) chứa app chuyển qua!

Minh130695 thích nội dung này.
  13. Minh130695

Minh130695 Thành viên

Mình bị 1 lỗi như thế này: The new created partition cannot be used in Windows. Because Windows could only regconize the first a first partition in removable disk. Khi mình chọn phân vùng thứ hai. Mà sau khi tạo xong phân vùng 1 thì nó hiện 3 phần. 1 phần chiếm 787MB, phần FAT32 và phần thứ 2 mình chuẩn bị tạo.Giờ sao giờ?

14. Minh130695

Minh130695 Thành viên

ah được rồi. Làm được rồi. Tại quên chỉnh qua primary nên nó tạo ra 3 phân vùng!. Thanks pro nhiều!

15. Minh130695

Minh130695 Thành viên

Sao nó cứ báo thẻ nhớ hoảng hoài thế nhỉ? Giờ sao. Mới làm xong thì ko sao nhưng thấy pc ko nhận máy nên restart và nó báo thẻ hỏng. Hic mệt quá

16. dat_12i

dat_12i Thành viên

cái này lại phải xem lại thẻ nhớ của bác thôi! thẻ của em lấy từ con nó kìa sang phân vùng xong ok ngay không vấn đề gì! khi phân vùng xong thì pc nhận luôn phần Fat32 mà! nếu cần bác cứ yh! cho em: namtuocbongdem_9126

17. Jay D

Jay D Thành viên

các bác cứ làm theo các bước trên nhưng cuối cùng thì format phân vùng đầu = chính công cụ windows trước khi mount sd lại vào máy.như thế s10 sẽ nhận thẻ nhớ.rồi sau đó cài link2sd thôi.máy mình thẻ 8gb nên chia 512MB ext2. thấy dùng dư dả lắm.cài bao nhiêu app mà vẫn trống 93MB.

Minh130695dat_12i thích nội dung này.
  18. chjhieu

chjhieu Thành viên

thế nguyên nhân mất dung lượng là do đâu . mình không thể chuyển "không tì vết" được à. chuyển data rồi. cache thì k phải vì cache thường bé mà. mà xóa hết cache vẫn mất dung lượng. bộ nhớ có hạn xóa dc hết thì tốt

anhcpy thích nội dung này.
  19. Minh130695

Minh130695 Thành viên

Mình nhấn Format nó hiện ra bảng chọn nữa, chọn tên Fat32 hả. Xong rồi sao mình đưa vào S10 bật lưu trử SD nó cứ hiện cái vòng tròn quay hoài ko vào lưu trữ dc.!

20. Minh130695

Minh130695 Thành viên

Ko làm dc nản rồi. Bỏ luôn Hic!