Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ!

Thảo luận trong '[Android] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi dat_12i, 26/7/11. Trả lời: 237, Xem: 74608.

1. dat_12i

dat_12i Thành viên

xem bằng phần mềm link2sd đấy:))

2. Loganye

Loganye Dự bị

Cám ơn chủ top , hướng dẫn chi tiết lắm .Mình làm ok .

dat_12i thích nội dung này.
  3. tungkotex

tungkotex Thành viên

các bác cho e hỏi.dell venue có hỗ trợ ext2 ko vậy.e phân vùng xong nó báo trong phần fat32 và ext2 có mấy chục mb.e fomat mà ko hết được.fomat trên win thì được nhưng lại bị mất phân vùng.trả hiểu sao nữa.mong cac bác giúp.thank nhiều ạ :D

4. m0n_b00

m0n_b00 Thành viên

sao mình ko làm đươc nhỉ, phân vùng trên pc ok rồi khi gắn vào máy nó báo fomat, fomat xong lại về ban đầu mất cả phân vùng, làm mấy lần với mấy cái thẻ đều bị như vậy, ai bị như mình ko chỉ dùm với

5. dong_tuyet93

dong_tuyet93 Thành viên

m phân vùng và dùng link2sd mà bộ nhớ máy vẫn đầy, nản quá mọi ng ơi

6. chjhieu

chjhieu Thành viên

bạn dùng cả phần mềm clear cache nữa nhé... nó sẽ xoá dữ liệu còn lại khi bạn chuyển dữ liệu sang phân vùng thẻ nhớ. . . good luck

7. dong_tuyet93

dong_tuyet93 Thành viên

ukm. xóa cache thì link2sd cũng có rồi. ý m là không hiểu sao m phân vùng ext2 trong thẻ nhớ rồi mà nó chuyển vào không hết, chỉ chuyển được khoảng 60% vào thẻ nhớ, còn lại nó vẫn ở bộ nhớ trong. m cài đi cài lại đều vậy, chán lắm

8. khoihao

khoihao Thành viên

Có Bạn nào bị hỏng thẻ nhớ vì phân vùng không? đừng lo. mình có cách chữa nè. các bạn tải "SDFormatter V2.0"về là ok ngay nhé!

File đính kèm:

minhncmsb thích nội dung này.
  9. khoihao

khoihao Thành viên

mình up rồi đó bạn

10. khoihao

khoihao Thành viên

tks

11. dat_12i

dat_12i Thành viên

bạn có cần mình gửi link ảnh cho ko? mình thấy nhiều người ko phân vùng được. mình cũng đã search google tìm bài hướng dẫn. nhưng nó quá sơ sài! mình làm bài này cũng chỉ nhằm chia sẻ kinh nghiệm chứ cũng chẳng phải đi kiếm chác hay ăn cắp của ai cả. chúc vui!

long10a10 thích nội dung này.
  12. dat_12i

dat_12i Thành viên

thật là nực cười! bạn xem lại xem bài nào có trc rồi hãy nói. còn cái khả năng của mỗi con ng là khác nhau. ừ thì cho là bạn google giỏi hơn mình, nhưng ng khác cũng có thể hơn bạn kia mà! hãy nhìn lại mình xem bạn đóng góp đc gì cho diễn đàn chứ đừng ngồi đấy mà xỉa xói vào bài viết của ng khác. bạn chẳng khác gì mấy thím bán cá ngoài chợ đâu!

13. dat_12i

dat_12i Thành viên

tùy bạn! mình ko có thời gian để nói những điều quá vô nghĩa này. nếu bạn thấy ko vừa ý có thể thông báo trực tiếp vs mod del bài mình đi. ok!

sunrisekdt thích nội dung này.
  14. sunrisekdt

sunrisekdt Thành viên

Oh, Lâu rồi không vào diễn đàn không ngờ lại có chuyện hiểu lầm như thế này.
    Trước hết xin cảm ơn bác dat_12i đã lập topic này. Trước khi lập topic bên kia mình cũng tìm kiếm khá kĩ, trong đó có tham khảo topic này của bác dat_12i. Ở topic kia mình cũng đã trích dẫn link của bài này mà:
    Nhưng có lẽ bác thainhattam nhìn vội nên có hơi nhầm lẫn. Mong 2 bác nhanh giảng hòa và cùng xây dựng diễn đàn tốt đẹp hơn.;)

15. dat_12i

dat_12i Thành viên

mình thì chẳng có gì. mình không quan trọng là topic này có trước hay topic kia có trước. mình lập topic nhằm mục đích chia sẻ. nếu bạn ấy đã tự biết làm rồi thì chẳng cần quan tâm đến bài này của mình. nhưng mình không thích kiểu soi mói như thế này! cảm ơn bạn!

16. Lê Vĩnh Lộc

Lê Vĩnh Lộc Thành viên

mình đang dùng LG-gt540, mình đã làm đầy đủ các bước như bạn hướng dẫn,lúc mình tạo phân vùng FAT32 và ext2 thì link2sd thông báo là không tìm thấy phần thẻ nhớ đã phân vùng. Còn khi tạo cả 2 phân vùng là FAT32 link2sd chỉ nhận được phần thẻ nhớ được phân vùng nhưng lại không nhận được phần thẻ nhớ dùng để lưu nhạc và hình ... (recovery mình không hỗ trợ phân vùng thẻ)
    giúp mình vs TT3TT

17. traind

traind Thành viên

1.e đang dùng s5570 rom 2.3.4 gốc nên dùng kiểu phân vùng nào? có dùng kiểu ext4 k?
    2.Tại sao khi e chuyển app từ thẻ nhớ sang phân vùng ext2 e đang dùng thì bộ nhớ dt tăng lúc giảm?

3.có phải app dc cài trên thẻ thì apk vs lib dc để trên thẻ nhớ, chỉ có dex dc cài trong bộ nhớ dt phải k bác? tại e xem trên đừơng dẫn của link2sd nó chỉ ra là vậy và xem bằng root explorer nó cũng cho kết wa tương tự.
    3'.Nếu thế thì bộ nhớ dt giảm là do chuyển mỗi dex sag phân vùng phải k?
    4. app nào cũng nên chuyển vào phân vùng hay tuỳ cơ ứng biến?
    e hỏi hơi nhiều, bác trả lời rõ từng câu hỏi giúp e? mấy câu hỏi làm e chăn trở mất ăn mất ngủ cả tuần nay oy???

18. traind

traind Thành viên

bô nhớ dt luc1 tăng lúc giảm, e onl = dt nên k quan sát dx !

19. dat_12i

dat_12i Thành viên

1. Theo mình biết thì rom 2.3 có hỗ trợ định dạng ext4 rồi nhưng mình ko có máy để thử. nếu không được thì tốt nhất vẫn là ext2 (không cần phân vùng lại. chỉ cần format và chọn định dạng).
    2. Khi bạn cài app thì mặc định là nó cài lên bộ nhớ máy=> bộ nhớ máy giảm. khi chuyển sang ext2 thì app đó đã đc chuyển sang thẻ=> bộ nhớ máy tăng (lúc vừa chuyển xong thì chưa thấy bộ nhớ máy tăng=> reset lại đt).
    3. Đúng vậy! khi chuyển app sang phân vùng ext2 thì app và lib sẽ đc đưa sang thẻ còn dex thì vẫn nằm trên bộ nhớ máy. điều này lí giải tại sao dùng link2SD mà bộ nhớ máy vẫn giảm dần theo tỉ lệ app cài vào máy (câu 3')
    4.Trừ mấy app hệ thống hay launcher (ít nhất 1 launcher phải nằm trên bộ nhớ máy), còn lại có thể chuyển hết sang phân vùng ext2.
    Kiến thức mình có hạn. Mong rằng câu trả lời của mình có thể giải đáp phần nào thắc mắc của bạn! chúc vui!:)

traind thích nội dung này.
  20. traind

traind Thành viên

thank bác nhiều! cho e hỏi thêm chút nữa
    1. phâ vùng ext4 nhanh hơn ext2 phải k?
    2. nhjều khi e tắt dt bật lại nhưng vẫn thế? có khi e thấy chuyển app sang phân vùng thì e thấy hình như nhiều khi nó chuyển apk vs lib sang bộ nhớ dt thì fải. lúc reset dt+xóa 1số app hệ thống ktra thấy bộ nhớ dt khoảng 16Mb, các app e chuyển hết sang thẻ vs phân vùng nhưng sao bộ nhớ lên khoảng 40_60mb?