Hướng dẫn root, cài phần mềm cho Kindle Fire

vuhai6
2/12/2011 4:12Phản hồi: 454
454 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Okie, các bác thử theo cách này nhé!
1. Factory reset máy cho nó về nguyên bản trước
2. Tải công cụ KindleFire Utility v0.95 và bản v0.93 ( gọi tắt là KFU v0.9.5 và KFU V0.9.3)
3. Mở KFU 095 lên chạy lệnh số 2, khi nó hoàn tất nó sẽ bật lên
4. Mở KFU 093 chạy lệnh số 3, khi nó hoàn tất thì máy bác sẽ đc root.
5. Mở Quickofffice để cài rootexploer ( file mình đã share ở trên)

Cách này chắc chắn là ok. Cái bản 0.96 thì nó hơi chập chờn, nhiều máy root nhưng không thành công cho dù đã có superuser ( bản Kindle v6.3.1 thì ngoài việc hackroot còn có công đoạn mở khóa bootloader của Kindle nên thành ra nhiều khi công cụ KFU 0,96 ko thành công)
daolehuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chamnv Vâng, cảm ơn bác nhiều, Chiều nay em phải thử mới được. Tình hình như thế nào thì lại nhờ bác giúp đỡ nhé. Hôm trước root máy ko lên, lo quá vì root cho cô em gái chứ không phải máy của mình.
@chamnv bạn share cho mình tool nay qua Box hoac Dropbox nhé,. máy mình bị chặn MediaFire, cho m ìnhlink HD lun, chả là đang có cái KFHD mà làm theo anh Vuhai ko dc, tks bạn hiền nhiều!
daolehuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đã làm như bác và máy chẳng còn phần mềm nào hết, Quickofffice cũng không có luôn bác ạ, Giờ em phải làm sao đây.
@daolehuynh DĨ nhiên là khi bác factory reset thì tất cả các phần mềm mà bác cài thêm vào sẽ mất hết nhưng cái Quickoffice nó đi kèm với máy ( từ gốc) thì không mất đi được. bác vào mục applications ấy, chắc chắn là có phần mềm đấy.
daolehuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chamnv Bác làm ơn cho hỏi là em đã cài được maket và làm theo hướng dẫn của bác chủ thớt nhưng khi vào ma ket máy vẫn báo: the application maket (process com.android.vending) has stopped unexpectedly. Please try again)
Như vậy nghĩa là sao vậy bác?
@daolehuynh Bác khởi động lại máy rồi cài lại là đc.
daolehuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em thấy nó rồi bác, đã cài được rồi, cảm ơn bác nhiều, chắc là phải tham khảo nhiều ý kiến của bác đấy, rất mong bác chỉ giáo dùng. thanks bác nhiều.
daolehuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đúng rồi bác, em làm ok hết rồi, giờ chỉ có cái yahoo là chưa vào được thôi, tìm trong maket thì không có.
@daolehuynh Đây bác nhé http://dl.apktops.com/app/201202/Yahoo_Messenger_1.5.1.apk
daolehuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chamnv Vâng, Thật cảm ơn bác nhiều.
Các bác giúp em với, em đã làm đúng theo hướng dẫn, kết quả trên máy tính giống như trong video, nhưng không hiểu sao Super use vẫn chưa xuất hiện 😔
@trunghieu171191 Bác factory reset lại máy rồi thử lại lần nữa xem
@chamnv Thì ra là bản firrm không phù hợp bác ạ 😔
Của em 6.3
các bác giúp em với, em cop file *.prc hay *.mobi vào thư mục book trên kindle đều không đọc được sách, chẳng hiểu tại sao 😔(
Bản 6.3 hay 6.3.1? Bác dùng cái KFU v0.96 mà root
Thử copy vào thư mục Documents xem sao bác.
@chamnv Em đã root, flash kernel, up ROM xong hết rồi, có khi nào việc này ảnh hưởng đến việc kindle không đọc được file .prc. Bởi vì em tìm ứng dụng không thấy app nào tên kindle fire như mấy bác trên mạng nói cả 😁
Em cop vào doc hay book đều không đc 😔
@trunghieu171191 Tên phần mềm để root KF là Kindle Fire Utility. Link http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1399889
Để đọc prc và mobi thì mình hay dùng Cool Reader. Còn epub thì dùng Go book.
Hai phần mềm này mình thấy hay hơn Kindle nhiều.
Các bác cho em hỏi ( em là con gái nên hơi dốt khoản này), em muốn cop ảnh và video vào máy thì thế nào ạ? chỉ dẫn chi tiết giúp em với ạ.
@ply84 1 cọng dây cáp, 1 pc hay laptop. Nhét cái dây cáp vào cổng usb của máy. Vào giao diện hệ điều hành, chọn video, ảnh, nhạc copy vào thư mục lưu trữ trong cái ổ đĩa của kindle fire hay của thẻ nhớ ấy (mình k sử dụng kindle fire nên không rõ nó có thẻ nhớ k nữa). Xong rồi thì eject disk nhé. Cuối cùng là rút dây cáp ra và test thử xem file trong máy nhé.
@thanhnh271188 Em copy rùi, nhưng chắc là phải chuyển đổi gì đó chứ ko đơn thuần chỉ là copy sang đâu. Em tải game được nhưng khi copy ảnh và video vào thư mục thì lại ko mở được.hic
@ply84 Bác thử dùng chương trình nghe nhạc khác xem sao như poweramp, playerpro.
Còn video thì dùng cái mx video player ấy.
@ply84 coi lại file type của kindle fire, cài thêm ứng dụng video của nó. Thường thường convert ra mp4 rồi copy vào cho chắc ăn.
Có rất nhiều chương trình chuyển đổi về mp4, nhưng hôm nay HALO giới thiệu với các bạn chương trình Handbrake dùng để chuyển đổi. Đây là một chương trình chuyển đổi video mạnh mẽ và dễ sử dụng.
Đầu tiên, bạn vào link sau để tải chương trình Handbrake về máy:http://download.cnet.com/HandBrake/3000-2194_4-10808250.html
Sau khi cài đặt xong, bạn mở Handbrake lên

Bạn chọn [​IMG] để chọn file phim cần chuyển. Sau đó để đưa vê phân giải 1024 x 600, ngay dưới khung [Picture] bạn chọn trong [Anamorphic] > [None] để chỉnh độ phân giải. Tuy nhiên, theo ý kiến riêng của HALO, bạn nên chọn trong [Anamorphic] > [Loose] và chỉnh trong tab [Width] về 1024. Chỉnh như vậy thì phim của bạn không bị kéo giãn làm mất tỉ lệ khi chuyển file phim.
Sau khi tùy chỉnh các thiết lập cho phim xong, bạn ấn nút để bắt đầu convert

Sau khi chuyển file phim xong, bạn cắm Kindle Fire vào PC và chép file phim vào thư mục Video trong máy

MX Video

Đây là một ứng dụng rất hay trên android dùng để xem và quản lí video của bạn. Với khả năng hỗ trợ các định dạng video như mkv, mp4.., bạn có thể thưởng thức những bộ phim hay trên Kindle Fire của mình mà không phải lo lắng về việc phải chuyển đổi định dạng video về mp4. Tuy nhiên, để có thể coi trọn màn hình trên Kindle Fire, bạn nên chuyển file phim về độ phân giải 1024 x 600.

Bên cạnh đó, MX Video Player có một tính năng tuyệt vời nữa đó là tận dụng khả năng touch để thực hiện các thao tác như tăng giảm volume, tăng giảm độ sáng, trượt ngang màn hình để tua và phóng to thu nhỏ màn hình phim.
Cái này copy từ nguồn khác. Không phải mình viết nhé.
@thanhnh271188 hì bác copy hay bác viết cũng như nhau, cám ơn bác đã hướng dẫn. tks bác nhiều
Mình dùng MXplayer và codec arm7 thì k cần convert gì cả.
Các bác ơi? Cho em hỏi version 6.3.1 root bằng cách này trên Mac OS được không hay như thế nào vậy? Ai đã làm rùi OK xin chỉ em với nhé!
Thanks mọi người.
GIÚP ĐỠ VỀ KINDLE FIRE
Các bác ơi. Tình hình là bạn gái em mua KF lâu rồi. Dạo này để hết pin 2 tuần rồi mới sạc. Lúc đưa em thì có 1 cái dây 1 đầu USB, 1 đầu còn lại là đầu nhỏ( dây của Nokia), 1 cục sạc lô hàng Tung Của😃.
=> Có phải bị lừa cái dây với cục sạc không?

Trước đây thì bạn gái em nói cứ sạc KF bình thường được trên lap. Nhưng hiện giờ em đem về sạc thử( sau 2 tuần hết pin không xài thì giờ mới sạc lại), hiện tượng bây giờ là:

- Máy PC của em không nhận Driver của KF
- Khi nối cáp giữa KF và PC thì màn hình KF hiện lên logo màu vàng hình ngọn lửa+ Màn hình cứ 5s lại nhấp nháy 1 lần + Bấm nút nguồn không thấy có động tĩnh gì hết, không lên, cũng không tắt mà màn hình cứ 5s nhấp nháy 1 lần+ Màn hình ở cuối hiện lên:" Press Power Button For Recovery".

=> Mấy bác có kinh nghiệm cho em cái lời khuyên với? Mình giải quyết vụ này sao hả các bác?

Hiện em đây là lần đầu em xài máy này và em có đọc các bài hướng dẫn mà chả hiểu cái gì cả các bác ơi😔(. Các bác chỉ bảo cho em với.
@Somitan Bác nhấn nút power khoảng 2-3s để vào recovery là được, vào recovery rồi thì bác tìm và tải bản rom gốc của máy về ( có thể down từ trang của am.zzon về). sau đó cài đặt ra bình thường.
thì cứ nghe lời hướng dẫn của máy thử xem. Nhấn power để recovery lại. Còn không được nữa thì check pin. Mà máy connect vào pc không hiện thư mục của kindle à?
immortel_la
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho e hỏi KF mình dùng phần mềm gõ tiếng việt nào ah? Gotiengviet thì để ngang ko hết màn hình 😔
@immortel_la Full mà bác, bác quay màn hình ra kiểu gì thì nó sẽ quay ra kiểu đó.
Bác xem lại trong phần setting của bộ gõ đó có tích vào chế độ không full màn không.
immortel_la
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chamnv full mỗi khi gõ tên website ah bac 😃 còn gõ trong market hay chỗ khác thì dư vài chỗ trống
@immortel_la Của mình dùng thì full hết mà. Có thấy bị trống đâu/
immortel_la
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chamnv thix thế :x hay tại mình dùng gotiengviet bản 2.xx nhỉ (bản hiện tại là 3.xx)
@immortel_la Trên Kindle thì mình vẫn dùng bản 2.xxx mà, vẫn full màn hình như thường.
Còn nếu không bác thử bộ gõ như go keyboard, vietnam ime xem...
immortel_la
ĐẠI BÀNG
12 năm
hix pin con này trâu thế, xài cả tiếng ko thấy sụt :eek:
Bác cho em hỏi! em có mua con Kindle fire có version 6.3.1_user_4107720, nhưng sau khi factory reset thì có 1 vấn đề là không đăng ký được với amazon.

Mình chat vơi support thì họ bảo đã pre-registed ở ÚS nên không đăng ký được ở VN!!

Hic nó cứ hiện màn hình đăng ký hoài, bực bội lắm. Bác cho mình hỏi có thể root được KF với version này không? và tắt được cái bảng chết tiệt kia được không? thks bác nhiều. Cuối tuần vui vẻ.
lviv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chào các ACE đang xài KF, em có một con KF, version 6.3.1, vẫn không biết room này là room cook hay stock. Em muốn up lên 4.0 hay 4.1.1 thì phải làm sao, mong chỉ giáo thêm. Xin cảm ơn!
@lviv Rom đấy là rom stock 😃
Muốn up rom lên 4.1 hay 4.0 thì bác cần cài TWRP và bo.otloader mới để cài.
Cách cài thì đã có hướng dẫn trên tinhte rùi bác à, bác chịu khó search là đc.
Còn nếu không được thì qua làm dịch vụ bác ạ
mình cũng mới tậu 1 em về nhưng chưa bik cài lại tiếng việt, chắc phải học hỏi các pro thêm về làm thử xem sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019