Hướng dẫn ROOT LG GT540

doubletakeit
21/8/2010 14:23Phản hồi: 16
Quá trình ROOT có thể chia làm 2 phần
- Bật Root Access của máy
- Cài SuperUser (SU) vào máy

Phần 1: Bật Root Access của máy
Phần này khá đơn giản, có thể tìm thấy dễ dàng trên mạng

- Select the option 'Module Test', then 'Stability Test' then 'Enable Root Permission'
- You will now be prompted for a password - enter :SWIFT::GT540:
- A toast message will briefly appear saying 'OK' - your root access is now enabled!

Sau khi thực hiện xong bạn tắt máy rồi bật lại để có hiệu lực.

Phần 2: Cài đặt SuperUser (SU) vào máy

SU không thể cài vào máy một cách đơn giản như những app khác mặc dù đã có file Flashable zip (.apk)
Để cài được SU phải dùng đến bộ Android SDK. Như vậy trước hết phải cài đặt USB driver của GT540 để khi kết nối với PC qua cổng USB, Android SDK sẽ nhận ra GT540.

Phần 2a: Cài USB Driver của GT540
Các bạn có thể tải Driver mình upload sẵn ở đây ^^
http://www.mediafire.com/?yda4dtfc64n3gcb

Giải nén và cài hết cả 4 file.
- LGUSBModemDriver_WHQL_ML_Ver_4.9.7_All_Win7.exe
- LGAndroidDriver_WHQL_ML_Ver_1.0_All_Win7.exe

Quảng cáo

- LGSmartPhone_ModemlinkDUNDrive_WHQL_ML_Ver_1.0.exe
- LGSmartphone_USBDriver_WHQL_ML_Ver_1.0.exe

Như vậy là hoàn tất khi cắm điện thoại vào lại qua cable USB, driver sẽ được nhận

Phần 2b: Cài đặt Android SDK

Tải Android SDK về và giải nén
http://code.google.com/android/download.html (Chọn file cho Windows android-sdk_r06-windows.zip)

Ví dụ mình bung nó ra ở "C:\" và rename thư mục chứa nó thành "SDK"

Quảng cáo

Phần 2c: Cài SU vào máy
Bật chế độ USB Debugging trên điện thoại: Settings\Applications\Developments rồi chọn USB Debugging

Nối ĐT với PC qua cable USB.

Vào Run, gõ cmd để bật Command Promt. Dùng lệnh cd chuyển đến thư mục chứa file adb.exe của Android SDK (thư mục con tools)
Ví dụ như mình bung toàn bộ Android SDK vào C:\SDK thì thư mục đó là C:\SDK\tools

Sau đó bạn dùng lệnh
Code:
adb shell
nếu thấy dấu # xuất hiện là thành công, còn nếu báo error: device not found là bạn chưa cài driver được.

Ở dấu # các bạn gõ lệnh
Code:
exit

Sau đó gõ tiếp
Code:
adb remount

Bậy giờ các bạn để nguyên Command Promt ở đó, vào đây để tải SU bản mới nhất về
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=682828

Sau khi tải file *.zip về, bung nó ra. Chúng ta chỉ cần lấy 2 file trong đó thôi
\system\bin\su (file này không có extension)
\system\app\Superuser.apk

Lấy 2 file này ra và bỏ vào C:\ chẳng hạn (Mình chọn C:\ để sau này gõ lệnh trong Command Promt được ngắn gọn ^^)

Quay lại Command Promt và thực hiện các lệnh (lúc này dấu nhắc phải ở thực mục tools)

Code:
adb push c:\su /system/xbin/su
adb push c:\su /system/bin/su

adb shell chmod 4755 /system/xbin/su
adb shell chmod 4755 /system/bin/su

adb install c:\superuser.apk
(Nếu các bạn chứ 2 file "su" và "superuser.apk" ở chỗ khác thì phải sửa đường dẫn cho phù hợp)

Như vậy là xong. ^^
Điện thoại của bạn đã được ROOT

Nguồn
http://forum.android.com.pl/f200/root-gt-540-a-13986/
http://android.modaco.com/content/lg-gt540-optimus-gt540-modaco-com/310737/how-to-root-your-lg-gt540/
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Post nhầm chỗ rồi. Mod nào làm ơn chuyển giúp em với. 😃
Cũng LG GT540 nhưng máy em bị khóa hình bảo mật ( do nhập quá 5 lần). bác có cách gì lấy lại không? và nếu HR thì có gặp trục trặc gì không?
Cái khóa màn hình bảo mật thì chịu ^^
Còn về root thì nếu máy đã root thì sẽ LG sẽ không trách nhiệm bảo hành nữa.
Và khi có bản update 2.1 thì cũng không thể upgrade theo cách bình thường mà phải chờ người khác tung bản ROM lên mạng để up. (cái này thì mình cũng không hiểu lắm)

Root máy chủ yếu là để xóa bớt một số phần mềm không dùng đến đã được cài mặc định hoặc để dùng một số phần mềm can thiệt sâu vào phần dữ liệu hệ thống như SetCPU (thay đổi xung nhịp của CPU), CacheMate (xóa cache)....

Nếu như bạn không có những nhu cầu trên thì tốt nhất là ĐỪNG ROOT MÁY.
có lẽ chỉ nên HR khi đã bị lỗi
tusitac
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks chủ thớt, bài viết khá chi tiết và cụ thể. Mình cũng dùng LG GT540 nhưng nhìn qua thấy cũng khá lẳng nhằng nên chưa dám thử. Vả lại nghe nói root rồi ko up được lên 2.1 nên cũng nản.
Không biết có bác nào thực hiện theo hướng dẫn này thành công chưa
vinhtinhte
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình thấy root máy sẽ cài được ứng dụng lên thẻ nhớ, và điều này là quan trọng nhất, vì bộ nhớ gt540 chỉ cho phép cài 80mb ứng dụng trên diện thoại. với lại nếu root cũng có thể up những bản room để nâng cấp cho máy nữa chứ. mình đang chờ lên 2.1 mình cũng sẽ root, và tất nhiên sẽ tìm cách root nào bảo đảm nhất.
andy810326
ĐẠI BÀNG
14 năm
Khoa hinh bao mật:
1/ chờ 25s sau làm lại
2/ máy sẽ yêu cầu bạn nhập lại tài khoản google đã đăng ký lúc tạo trên máy

bạn có thể làm thử xem sao

---------- Post added at 02:53 AM ---------- Previous post was at 02:52 AM ----------

mình sưu tầm, hoặc bạn tìm trên tinhte thử xem:
Bước khởi đầu cho người mới sử dụng Android - Firmware, Root và Update FW
Chào các bạn,
Nếu vừa bắt tay làm quen với Android thì bạn nên làm quen với các khái niệm cần thiết để tìm hiểu về lâu dài HĐH thú vị này.

Đầu tiên, Firmware (FW) là gì?

Tìm hiểu sâu sa, mời bạn xem định nghĩa của Wikipedia về Firmware -> Click here
Nói một cách đơn giản nhất, đối với điện thoại di động, FW có thể được coi là các phiên bản phần "nội thất". Ở các máy có HĐH, FW có thể được hiểu là các phiên bản khác nhau được phát hành của HĐH mà máy sử dụng, các bản sau mang nhiều cải tiến trên bản trước. Có thể hiểu nôm na như Windows thì có Windows XP, Vista và 7 vậy.

Các loại FW cho Android
G1 hiện nay có các bản FW khác nhau là tùy thuộc vào nơi điện thoại xuất xứ
Để biết được máy bạn đang chạy FW nào thì vào Settings -> About phone -> Build number, tại đây bạn chú ý vào dòng chữ/số là sẽ nhận ra được một trong những bản FW dưới đây

- RC29, RC30, RC33: Các bản FW này dành cho G1 được bán tại Mỹ
- RC7, RC8, RC9: Các bản FW này dành cho G1 được bán tại Anh (UK)

ADP viết tắt của Android Developer Phone: các máy (và FW của nó) dành cho nhà phát triển, nhận dạng bằng hình vẽ hoa văn ở sau máy.

Các custom Firmware:
JF Firmware: JF là viết tắt của tên tác giả Jesus Freke, có thể coi anh ta là người đi đầu trong công cuộc tùy chỉnh firmware của Android. Chính anh cũng là người tìm ra cách root cho G1. Mỗi khi có FW mới ra mắt từ nhà cung cấp chính thức thì khoảng 2-3 ngày sau đó là đã có phiên bản JF do anh cook (JF 1.2, 1.3, 1.4...). Với bàn tay ma thuật của mình, Jesus Freke đã thêm vào FW custom của anh các chức năng như mơ mà bản chính thức không có như multitouch - đa chạm hay khả năng autorotate khi chưa được chính thức hỗ trợ.

Hiện nay tác phẩm mới nhất của anh là JF ADP 1.5, phiên bản cupcake cho Android (có hỗ trợ A2SD)
--> http://jf.andblogs.net/

Haykuro's Firmware: là các bản được xào nấu bởi Hayruko, một người đã theo bước JF. Những bản cook này là từ những FW bị lộ ra ngoài, port từ G2 Sapphire, hay mới nhất là ADP 1.5 (ADP 1.5Hr3). Các bản port gồm G và H, một là từ Google (G), một là từ HTC (H). Các bản này đặc biệt tích hợp một số tính năng thú vị (như Dialer mới) và khả năng chỉnh sửa để có thể cài phần mềm lên thẻ nhớ (A2SD).
--> http://haykuro.theiphoneproject.org/

The Dude's Firmware: cũng là một nhà xào nấu. FW của anh có nhiều tính năng như bổ sung theme, các phần mềm 3rd party, là bản pha trộn từ JF, Hayruko... kèm khả năng chỉnh A2SD

Quyền root là gì? Tại sao lại cần root G1?

- Là gì?
Mặc định, bạn không có quyền (nghĩa là không thể) tạo thay đổi cho hệ thống của Android, nghĩa là sẽ không up lên được các custom FW, cũng có nghĩa là mất đi khả năng multitouch, cài phần mềm lên thẻ, chỉnh sửa hệ thống, v.v...

Khi bạn đã "root" máy, bạn đã tự cấp cho mình giấy phép để thực hiện tất cả những điều trên, nhưng cũng có nghĩa là máy bạn không được coi là máy dùng FW "chính hãng" nữa (Stock FW) và không thể để máy tự update các FW mới qua Wifi/Data plan - FW OTA (Over the Air) - được nữa. Nhưng đừng lo, với JF và các cook khác như Hayruko, The Dude,... thì chỉ ngay sau khi có bản OTA chính thức, họ sẽ lập tức cho ra các phiên bản đã cook. Hơn nữa, trên Market hiện nay đã có JF Updater, phần mềm tự cập nhật JF FW mới cho bạn (tuy tốc độ không bằng bạn up với máy vi tính)

- Tại sao?

* Bạn có thể tạo ra custom ROM cho mình
* Bạn có thể nâng cấp Android với các custom FW build mới nhất
* Bạn có thể dùng ảnh khởi động của riêng mình thay vì hình ảnh dòng chữ T-Mobile mặc định
* Bạn có thể tạo một bản backup toàn bộ máy, phòng trường hợp mất dữ liệu
* Bạn có thể cài các phần mềm yêu cầu quyền root như Screenshot, Auto Rotate và Multitouch cho Browser hay các ứng dụng khác
* Cài ứng dụng lên thẻ nhớ
* Dùng G1 để kết nối internet cho máy vi tính

Mong là các lí do trên đủ để bạn lấy quyền root cho G1 của mình

Root thì làm như thế nào?
Theo hướng dẫn ở topic sau: http://mobileworld.vn/forum/showthread.php?t=727

Khi đã root, update FW mới như thế nào?
Khi có FW mới, bạn làm theo các bước sau:

*Trên máy vi tính:
1. Tải FW đó về máy vi tính (từ các nguồn JF, Hayruko, The Dude, ... hay trên diễn đàn)
2. Đổi tên file tải về thành update.zip
3. Copy file vào thẻ nhớ, ngay thư mục gốc của thẻ nhớ, tức thư mục root (Đừng nhầm lẫn với root ở trên)

*Thao tác trên máy G1:
1. Tắt máy
2. Mở máy với chế độ Recovery Mode bằng cách nhấn nút Home + Power
3. Nếu máy chưa hiện gì ngoài hình, nhấn Alt+L để máy hiện các phím tắt
Đây là một số phím tắt:
Trích:
Alt+L: bật/tắt hiện các phím tắt (L - Log)
Alt+W: Xóa toàn bộ dữ liệu trong máy, có thể coi là về xuất xưởng - Factory reset (W - Wipe)
Alt+X: vào chế độ dòng lệnh - Terminal
Alt+S: Nhận thông tin (nâng cấp, recover) từ file update.zip trên thẻ nhớ
4. Nhấn Alt+S, đợi một chút, quá trình update trên G1 diễn ra rất nhanh.
5. Khi đã hoàn tất, thường thường G1 sẽ tự khỏi động lại, nếu không, bạn nhấn đồng thời Home + Back để reboot máy.

---------- Post added at 02:56 AM ---------- Previous post was at 02:53 AM ----------

Cách này xài cho GW620 được không bạn?
vinhtinhte
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cho em hỏi nhé ! lên 2.1 rùi muốn root máy thì có dùng cach như thế này được không ?
Mới mua em này ,không bít nên root không nhỉ ,up len 2.1 bây h ok ko các pác
merrymenvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Lên 2.1 thì ko root kiểu này đc, nhưng root trên 2.1 cũng khá đơn giản.

Root hay ko thì tuỳ vào nhu cầu của bác có cần root hay ko. Lên 2.1 giờ cũng đc, nhưng chưa có rom cho Việt Nam.

Bác nào vẫn 1.6 thì lấy giúp mình file /system/etc/apns-conf.xml với.
http://www.tinhte.vn/f280/tu-dat-apn-cho-gt540-ai-con-1-6-thi-giup-minh-cai-497002/
GT540 mình ROM 2.1 của LG VN. lúc vô 3845#*540# -> Module Test -> Stability Test -> không có Enable Root Permission là sao các bạn ? mình tìm hoài k thấy .xin giúp đỡ . cảm ơn.
Anh em nào có con LG GT 540 chết hẳn rùi không.....bán lại cho mình...coi như gỡ lại ít xiền..:giggle:
Mình cần cái kẹp thẻ nhớ của nó.Bạn nào có thông tin về ai muốn bán lại điện thoại LG GT540 chết hẳn thì pm lại cho mình nhé..
sdt 0986229822(Thương).Cảm ơn đã đọc
cac pro cho minh hoi con lg kg800 cua minh bi dua em nghich khoa mat may bay jo khong the mo duoc may,ket noi voi pc de chay frimware cung ko duoc,vi pc khong the nhan ra cong usb cua may lg.mong cac ban gop y kien jup minh.cam on rat nhiu!
Các bác cho em đào mộ tí. Chẳng là em mua lại máy cũ và cũng dùng được hơn 1 tháng rồi. Máy chạy ổn định, mạng vào bình thường. Dạo gần đây em không vào được facebook. Đã thử dùng đủ các kiểu : cài lại từ market, vào từ opera mini, unblock facebook, đổi file hosts ... đều không được. Tìm hiểu lại thì em muốn đổi lại file host và được biết là phải root lại máy.

Hiện tại máy đang chạy bản Mod 2.3 tiếng Nga, trên máy cũng có cài Supper user, có phần mềm root explorer nên em nghĩ là máy đã được root rồi. hiện em root lại máy thì mấy file bị lỗi giải nén file rar. Giờ không biết phải làm sao, các bác cho em giải pháp với. Hoặc bác nào biết cửa hàng nào khắc phục được thì PM cho em inbox hoặc cm trực tiếp ở đây với nhé

máy em dùng viettel, ngoài facebook thì mạng miếc các ứng dụng khác chạy bình thường.
mình dã root thành công

su dung phan mem SuperOneClickv1.9.5-ShortFuse vao root chon psneuter bam root.
sau khi chay den doan runing psneuter thi bi dung lai
len goole tim folder "rootgt540" roi tim chay file root.bat la duoc download tai
http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-280/huong-dan-root-lg-gt540-va-app2sd-2-1-only-497418/

minh su dung firmware 2.1 v20c cua lg vietnam
Bạn ơi , máy mình sao thư viện hình ảnh bị trống trơn , file nhạc cũng không có ( mình đã chép nhạc , hình ảnh vào rồi ).Muốn nghe nhạc , hình ảnh phải vào explorer mở lên mới được . Mình đã hand reset rồi vẫn không được.Bạn chỉ mình với .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019