Hướng dẫn root,recovery,up rom stock,cook cho Sky A760,770,800,810,820,830,840,A850 cho newbie

thangav26
10/6/2013 16:51Phản hồi: 101
Hướng dẫn root,recovery,up rom stock,cook cho Sky A760,770,800,810,820,830,840,A850 cho newbie
Vì là dành cho người mới, nên mình sẽ hướng dẫn chi tiết các bước,topic gồm 4 phần:
Phần 1 :Tìm hiểu về máy tính Sky,các thuật ngữ cơ bản
Phần 2: Cách up rom stock cho các máy
Phần 3:Cách up rom cook cho các máy
Phần 4:Cách sửa 1 số lỗi cơ bản cho các máy
Phần 1
Tìm hiểu về máy tính Sky,các thuật ngữ cơ bản
_Khi cầm 1 chiếc điện thoại,thì trước tiên bạn phải tìm hiểu về nó đã,hiểu biết các thuật ngữ cơ bản,xong rùi mới tìm hiểu về cách root,recovery,up rom.....^^,sau đây mình sẽ nói những cái ngắn gọn nhất cho các newbie hiểu,"ok, let go ;) !".............
+Dòng điện thoại Sky-Pantech xuất sứ từ Hàn Quốc,gồm 3 bản S,L,K là chỉ ra 3 nhà mạng phân phối, có 1 số khác biệt nhỏ,các bạn chỉ cần xem máy của bạn đang dùng là bản gì thôi,sau này khi muốn root,recovery,up .... thoải mái :p,muốn xem máy bản đang dùng là bản gì,có nhiều cách

1.tháo nắp + pin máy ra,bạn sẽ thấy có nó ghi trên thân máy :

2.Vào Menu-> Setting-> System-> About Phone

............
+Rom stock : là hệ điền hành Android bản gốc của máy,chưa chỉnh sửa gì ,chỉ có tiếng anh,tiếng hàn,hiện đang là phiên bản 4.0.4 , trước nữa là 2.3.5 ,v..v.. (các bạn chú ý xem máy của bạn đang là bản bao nhiêu nhé,vì nó sẽ liên quan đến nhiều thứ sau,khác biệt đáng kể nhất là bản 2.3.5 không có developer options---cái này rất quan trọng nhé😃,không có nó,bạn sẽ không up được các bản rom khác.....,bạn phải nâng phiên bản rom stock của bạn lên 4.0.4 nhé)

+Rom cook: là phiên bản đã qua chỉnh sửa,thêm hoặc bớt 1 số phần mềm,ứng dụng cho máy,và thường có thêm tiếng việt cho bạn,có thể chỉnh giao diện giống con điện thoại Galasy,Note.....
+root : là để tự bạn chỉnh sửa vào hệ thống của máy,làm sao để biết máy bạn đã root chưa ?, xem trong máy có " supperuse " không ?(có nhiều biểu tượng khác nhau nhé ^^),và thường là các bản rom cook đều đã được root rùi nhé

Quảng cáo

+recovery:bạn hiểu nhanh nó là bộ cứu hộ hệ thống, chia ra làm 2 loại(loại có sẵn-loại phải cài thêm vào)

1.Android system recovery <3e>
_ Là bộ cứu hộ hệ thống có sẵn trong máy,bạn không cần phải cài thêm nhé 😁 (tý nữa mình sẽ hướng dẫn cách cách làm sau,giờ chỉ cần hiểu thôi),và cái này có sẵn trong máy nên nó cũng ít có tác dụng,😔,bạn chỉ có thể thực hiện được 1 số thao tác đơn giản như phục hồi máy về trạng thái xuất xưởng hoặc cài đặt các bản ROM chính thức do nhà sản xuất phát hành(tức là rom stock ý,còn các cái loại rom cook thì không up rom được nhé ! :mad: )

Note : nói thêm về phần này,các nút sử dụng nhé ^^1(hic,lúc mình mới nghịch cái này lần mò mãi mới ra ,hóa ra có 3 phím thao tác ở trên điện thoại :D )

2.ClockworkModrecovery v6.0.1 , 6.0.1.2 , 3.0.0.5.....(có rất nhiều loại cho bạn lựa chọn),có nhiều tính năng hơn,giúp bạn cài được các bản rom cook......,và muốn thế ,các bạn phải cài thêm cái này:D,có 2 kiểu cài

Quảng cáo

a.Cài mặc định trong máy điện thoại luôn,nằm trong máy luôn,nó sẽ thay thế Android system recovery<3e> ở trên ^^!
b.Cài dùng 1 lần,khi khởi động lại điên thoại thì nó sẽ tự chuyển về Android system recovery<3e> ,😃)kiểu chơi 1 lần rùi thôi ý :p

+Drive :là drive của dòng máy khi cắm vào máy tính, máy tính của bạn không có drive của dòng máy sky thì nó sẽ không kết nối với máy tính của bạn,cái này rất quan trọng đấy,trước khi kết nối với máy tính,hãy cài drive của dòng điện thoại mà bạn đang dùng cho máy tính,để máy tính có thể kết nối với điện thoại, OK 😃

+S/W Upgrading : là chế độ để up rom gốc cho máy(sẽ nói ở phần dưới cách đưa máy về chế độ S/W Upgrading)

Phần 2
Cách up rom stock cho các máy
Phải biết cách up rom stock trước khi học cách up rom cook,các dòng máy thì có đôi chút khác nhau :
1.Chuẩn bị :
+Cài drive cho máy tính để kết nối với điện thoại
Link MF(full drive SKY nhé) :http://www.mediafire.com/download/akcg5a2nazq4p79/DriveSky%2CMTP.rar
+Dùng công cụ dowload rom gốc ,chọn loại máy bạn đang dùng,dowload về nhé(đuôi file là BIN.X)
Link MF :http://www.mediafire.com/download/uahdwggbn5xx827/SKY_ROM_DOWNLOADER.zip

+Khi dowload xong,Copy bản rom đuổi .BINX của máy bạn cần up down bên trên vào thư mục trên máy tính theo đường dẫn sau:
Kích vào Start => Sớt tìm Run => Mục Open gõ "%temp%" => OK sẽ hiện ra thư mục Temp

Các bạn chú ý nhé: nếu up rom được thành công,thì file BINX trong thư mục temp sẽ tự xóa đi,nếu muốn cài lại,bạn phải coppy lại file BINX (rom gốc) vào trong file TEMP mới được up rom gốc tiếp

2.Tắt máy điện thoại, đưa máy về chế độ fastboot,kết nối điện thoại với máy tính bằng cáp USB
- Đối với các dòng A760, A770, A800, A810 và A820:
Ấn đồng thời 3 phím volume(+), nguồn và search (phím sớt). Giữ 1 lúc máy sẽ vào chế độ S/W Upgrading (ví dụ ở máy A760)

- Đối với các dòng A830, A840S và A850:
Ấn đồng thời 3 phím volume(+) (-) và nguồn. Dùng phím volume (+) và (-) để di chuyển đến"PDL Download"rồi ấn phím nguồn để chọn. Máy sẽ chuyển sang chế độ S/W Upgrading (ví dụ ở máy A850)

3.
+Vào trình duyệt IE (8,9,10 đều được nhé,nhưng không phải là bằng trình duyệt FireFox hay Google Chome) ,đây là trang dowload rom gốc ở bên Hàn
Link : http://dmfile.isky.co.kr/NewSelfUpgrade/index.html
_trường hợp 1 : nó sẽ như thế này, ngon 😃)

_trường hợp 2 : nó sẽ như thế này .^^! .các bạn lại ấn lại cái nút *Tờ giấy rách đôi* như hướng dẫn duới nhé,nó sẽ trở về trường hợp 1,ngon 😃)

Xong rùi,bạn chờ tầm 15-20 phút,điện thoại của bạn sẽ tự khởi động lại với phiên bản gốc ^^

4.Những lỗi phát sinh khi up rom gốc
a.Trường hơp khi bạn up rom gốc bị lỗi sau :các bạn để máy tầm 30 phút,mà nó vẫn chưa up rom xong,là do bị lỗi mạng
_Cách sửa : + Với điện thoại : tháo pin,rút điện thoại ra khỏi dây cắm với máy tính,sau đó lắp pin vào điện thoại,đưa máy về chế độ S/W Upgrading (như hướng dẫn ở trên),sau đó cắm điện thoại vào máy tính
+ Với máy tính :tắt trang web tải rom gốc đấy đi,sau đó mở lại bằng 1 trang web mới,thực hiện lại như bước 3

b.Lỗi S/W đỏ,lỗi này do bạn up rom gốc lần 1 không thành công,bạn lại up lại lần tiếp theo.nó sẽ bị thế này
Cách sửa :tháo pin ra,lắp lại vào máy,bật chế độ S/W,nó vẫn hiện ra màu đỏ ^^,bạn thực hiện cách sửa lỗi như trên nhé

c.Lỗi treo logo khi up rom stock xong
1.Bạn cứ để máy điện thoại tầm 5-10 phút,vì khi up rom xong,nên nó load hơi chậm 1 tý.Nếu vẫn không được bạn tháo pin ra,bỏ luôn cả dây cab ra(dây cab nối điện thoại và máy tính),vào chế độ recovery (đây là bạn up rom stock- rom gốc nên nó chỉ có Android system recovery<3e> đã nói ở trên) ấn vào "wipe data /factory reset"

sau đó vào "delete all user data "

tiếp theo "reboot system now" để khởi động lại máy

đến đây rùi mà nó vẫn treo ở logo(thường thì nó vẫn treo logo :p ,bạn thực hiện lại bước 1,up rom lại từ đầu,đưa máy về chế độ S/W Upgrading .................. ::D )

Phần 2:
Cách up rom cook cho các máy
1.Lý thuyết tý 😃)
_Trên các diễn đàn có nhiều loại rom cook,và nó chia ra theo các dòng máy điện thoại S,L,K (đã nói ở trên),có 1 số bản là "ALL IN ONE" thì dùng cho bản nào cũng được

_root máy để làm gì,recovery máy để làm gì?muốn up rom cook thì cần root máy hay cần recovery máy ?
Khái niệm :
+Root là để ta thâm nhập vào hệ thống máy,có một số máy khi muốn up rom cook phải root máy(sẽ nói ở sau)
+Recovery :bạn chỉ cần hiểu muốn up rom cook (rom chế ^^!),thì máy điện thoại bạn phải có recovery(đã nói ở trên), có 2 loại :
a)Android system recovery<3e> : cái này có sẵn trong bất kỳ máy nào,nhưng nó không có tính năng up rom cook ,OK ! , Vì thế bạn phải cài phiên bản mới cho chiếc điện thoại như.ClockworkModrecovery v6.0.1 , 6.0.1.2 , 3.0.0.5

b).ClockworkModrecovery v6.0.1 , 6.0.1.2 , 3.0.0.5 : Có nhiều phiên bản,muốn up được rom cook,Bắt buộc phải có cái này

Việc root máy chỉ để vọc ở rom gốc chỉnh sửa file hệ thống cook rom...còn với mục đích up rom cook ( rom cook thường đã root sẵn) thì các bạn nên cài recovery luôn .Những máy dưới đây bạn có thể cài recovery (.ClockworkModrecovery v6.0.1 , 6.0.1.2 , 3.0.0.5...) luôn không cần phải root :
Sky A760S
Sky A770K
Sky A800S
Sky A830S/L/K
Sky A840S
Sky A850S/L/K

Sky A860,870 (hic,chưa cầm thử trên tay nên chả dám ghi vào @@!)
_Các bản rom cook này chia ra 2 loại : loại file đuôi Zip và loại file đuôi
.img , .tar, .APP (Bạn chú ý xem đuôi file rom bạn tải về là gì nhé)

2.Bắt đầu thui
a.Cài đầy đủ drive cho máy tính,để máy tính có thể kết nối với điện thoại (link drive ở trên,chỉ cần cài 1 lần thui,nếu bạn thực hiện thao tác cài rom stock rùi thi thôi ^^!)
b.Điện thoại : vào Setting-System-Develope Options-USB debugging (tích "v" vào đấy)

Phiên bản rom phải là 4.0.4 mới có cái Develope Options nhé,2.3.5 không có,muốn có,bạn phải up rom stock (rom gốc) lên 4.0.4 mới có 😃)

c.Điện thoại : vào Setting-System-Security-Unknown Sources (tích "v" vào đấy)

d.Cắm điện thoại kết nối với máy tính
+Với A760,770,800
Đầu tiên bạn sử dụng sợi cáp đi kèm theo máy, cắm 1 đầu cáp vào máy tính, đầu còn lại cắm với điện thoại. Sau khi cắm xong điện thoại sẽ hiện thông báo trên thanh status bar như sau.

Bạn hãy chọn mục USB connected. Tiếp đó hệ thống sẽ hiển thị ra thông báo như hình dưới

Bạn hãy chọn Connect storage to PC và điện thoại bạn sẽ tự động chuyển sang chế độ USB ,

+Với 810,820,830,840,850
_Setting - System- USB Connection Setting-chọn Media Device (MTP) (tích "v" vào đấy)

Trên máy tính của bạn sẽ hiện cửa sổ thông báo như sau như hình dưới

Ở đây ta chia ra làm 2 loại nhé đuôi file dạng zip và các đuôi file .tar,img...

A)Đuôi file dạng zip (dễ cài hơn :D )
1.a Copy file rom dạng zip vào trong SDcard (bộ nhớ trong của máy)

_Root và recovery theo từng loại máy(có máy cần root, có máy không cần,ở đây mình hướng dẫn luôn cả cách root,bạn xem máy bạn có cần root hay là thực hiện recovery luôn-đã hướng dẫn các máy ở trên)
_Phần mềm của UôngHàThái
link : http://www.mediafire.com/download/216wbl4bkbevybo/UôngHàThái.rar
1b.Hướng dẫn sử dụng phần mềm của UôngHàThái
+Dowload về,giải nén ra,mở thư mục "Chomobile.exe"

+Cách sử dụng như sau :

Bước 1 :root(máy nào không cần root sang bước 2 luôn),khi root xong,máy sẽ tự khởi động lại,trong máy sẽ có "supperuse",nếu muốn recovery bạn lại tiếp tục vào phần mềm này nhé

Bước 2 :recovery,khi thực hiện xong,nó sẽ vào luôn recovery mặc định là 6.0.1 (phần mềm này chỉ dùng cho phiên bản hệ điều hành Android 4.0 và 4.0.1 nhé.Nếu phiên bản cảu bạn dưới nó thì không dùng được đâu,phải up rom gốc lên Android 4.0 nhé . OK)

Khi cài xong,,điện thoại của bạn sẽ tự vào luôn recovery 😃

1c. Thực hiện theo quy tắc sau 4 wipe,3 fomat,1 instal,
+4 wipe là :(bạn hiểu nôm na wipe là "xóa,làm sạch" thế thôi,bạn tìm đủ 4 cái để xóa )
-Wipe data /factory reset
_Wipe cache partition (2 cái này có ở ngay ngoài recovery mình vừa cái ý)
_Wipe dawid cache

_Wipe batery bat(2 cái này nằm trong mục advance)

MÌnh sẽ làm mẫu 1 cái wipe,3 cái kia làm tương tự ,Are you OK ? 😃)

Xong 4 chú wipe rùi,giờ chuyển sang 3 fomat 😃)

+3 fomat :(cái này là làm sạch hệ thống,nôm na nó là thế ^^!).3 fomat này nó cũng nằm trong ở mục Mounts and Stonge
_format / cache
_format / data
_format / system

Thấy nó chưa ^^

MÌnh sẽ làm mẫu 1 cái format,2 cái kia tưởng tự

+Ra ngoài thư mục của recovery,bạn chọn "install zip from sd card "

Ví dụ mình cài rom cook có tên là " bigxie_marugo_OTA_JOP40C.......zip"

Quá trình up rom sẽ thực hiện

,khi thực hiện xong,nó sẽ quay về màn hình chính của recovery, bạn cho nó 1 wipedata /factory reset 1 lần nữa,xong vào reboot now để khởi động lại máy

HIC,giấy phút căng thẳng nhất sẽ đến
Trường hợp 1 :bạn chờ máy khởi động khoảng tầm 5 phút,để nó load xong đã, nếu quá 5 phút mà nó vẫn treo ở logo,bạn tháo pin ra,lắp lại pin vào máy khởi động lại,thưởng thức thành quả của mình
Trường hợp 2 : :Oops:,chia buồn,bạn phải cài lại rom gốc thôi, quá đen cho bạn ^^!

B) Rom có các đuôi file .tar,img
Đây là file rom dạng sao lưu,nên cách up rom chỉ khác 1 tẹo thôi :D,nhứng file này bắt buộc phải cài recovery 6.01,6.0.1.2 ......,miễn là không phải recovery 3e
2a.Có 2 trường hợp nhé
+Khi dow rom đấy về,giải nén ra,nếu nó nằm sẵn trong thư mục clockworkmod , ta chép cả thư mục đấy vào trong bộ nhớ trong của máy(giống như copy rom dạng zip ý :😃)

+Nếu dow rom đấy về,mà nó không nằm sẵn trong thư mục clockworkmod, mà nó là forder như "11221970-3498934-34543543",thì ta tự tạo forder "clockworkmod "(cái này bắt buộc phải tạo 1 forder tên là "clockworkmod" trong bộ nhớ của điện thoại ^^!)

Rùi,bây giờ thì nó đã nằm trong thư mục clockworkmod ,bạn làm tương tự các bước trên của up rom cook dạng zip ý,nhưng đến phần chọn "install zip from sd card ",bạn không chọn vào phần nay, mà bạn chọn "back up and retore"(vì đây là file dạng khác mà ^^)

xong rùi đó ,Quá trình up rom sẽ thực hiện

Khi thực hiện xong,nó sẽ quay về màn hình chính của recovery, bạn cho nó 1 wipedata /factory reset 1 lần nữa,xong vào reboot now để khởi động lại máy(tương tự như up rom cook dạng zip vậy ^^

xong rùi đó,chuyển sang phần tiếp theo
3.Cài rom qua thẻ nhớ
_Đối với thẻ nhớ ,việc up rom cũng tương tự như bạn up rom từ bộ nhớ trong của máy()(hic,không có hình rùi,lúc nào có mình sẽ thêm vào)
_Chú ý nhé,các bạn có rom cook ,stock có dạng đuôi file là gì thì mình up rom theo kiểu đó,zip thì mình chơi theo kiểu zip, dạng .tar,img thì up theo kiểu trên nhé,tùy file dạng nào mình theo kiểu đó,ok
Phần 4:Cách sửa 1 số lỗi cơ bản cho các máy
1.Máy khi up rom xong bị reset liên tục
Cách 1: bạn wipedata /factory reset 1 lần nữa rùi khởi động lại máy xem(cách này không khả thi lắm @@!)
Cách 2:Nếu máy bạn vẫn vào được recovery(loại cài thêm ý,chứ không phải recovey 3e có sẵn nhé),thì up lại rom cook hoặc stock gì thì tùy bạn (từ bộ nhớ trong-hoặc từ thẻ nhớ cũng được)
Cách 3:Nếu máy chỉ có recovery có sẵn : thì ta up lại rom gốc(stock ý) online ^^

2.Khi ta cắm điện thoại vào máy tính,hiện lên thông báo "you need to format the disk in drive G:before you can use it"

_ Một cách đơn giản khác mà bạn có thể làm là việc cài đặt lại tất cả các bộ điều khiển USB (USB Controllers) trong Windows của mình. Để thực hiện, hãy nhấn chọn nút Start và nhập devmgmt.msc(trình quản lý thiết bị Device Manager) vào ô tìm kiếm rồi Enter. Bạn cũng có thể mở Device Manager từ Control Panel(System\Device Manager) hoặc click chuột phải vào biểu tượng Computer trên Desktop và chọn Manage.
Tại cửa sổ Device Manager, với mỗi nhánh có chứa từ “Controller” nằm trong cây Universal Serial Bus controllers, bạn lần lượt click chuột phải vào nó và chọn Uninstall để gỡ bỏ chúng. Sau đó khởi động lại máy và nó sẽ tự cài đặt lại các bộ điều khiển này một cách bình thường.(còn nhiều cách khác nữa nhé ^^)

3.Up rom xong(rom cook hay là stock) mà khi khởi động lại máy,bị treo ở màn hình logo :

Cách sửa :
Cách 1: bạn wipedata /factory reset 1 lần nữa rùi khởi động lại máy xem(cách này không khả thi lắm @@!)
Cách 2:Nếu máy bạn vẫn vào được recovery(loại cài thêm ý,chứ không phải recovey 3e có sẵn nhé),thì up lại rom cook hoặc stock gì thì tùy bạn (từ bộ nhớ trong-hoặc từ thẻ nhớ cũng được)
Cách 3:Nếu máy chỉ có recovery có sẵn : thì ta up lại rom gốc(stock ý) online lại nhé 😃
4.lỗi khác
_Dù lỗi là gì,bạn up lại rom,nhanh và gọn 😃)
update
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em root = choimobile thì nó báo ko kết nối được đến choimobile.vn, thế là sao hả các bác ?
thangav26
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn dùng máy gì vậy ?,verion bao nhiêu ?
em dùng SKY A850K, version 2.14 bác ạ.
thangav26
ĐẠI BÀNG
11 năm
hic,bạn chưa đọc kỹ rùi,cái phần mềm kia chỉ dùng cho 4.0 và 4.01 thui,bạn up rom gốc lên phiên bản mới đi,rùi mới dùng phần mềm đấy
Bai nay hay qua. Doc bai nay xong la minh muon mua A850 ve voc lien
tức là máy em đang ở android 4.1.2 . làm theo bài này mà ko được :
http://forum.vegaviet.com/threads/4968/
e vào fastboot rồi cắm vào máy tính, chạy recovery.bat , cửa sổ đen nhảy ra, cứ đứng im ở chỗ waiting for device, trên DT thì vẫn màn hình đen với chữ FASTBOOT Mode đấy :|
manhnhanpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hungdoanduc Có lẽ chưa đủ driver như e.vẫn chưa làm dc.ai dùng 760 giúp em phát..😁
choy em root đc rồi , thiếu cái driver cho fastboot nên ko nhận đc 😃
thangav26
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hungdoanduc hehe,chạy được là ngon rùi 😃)
Thank bạn nhé 😁
hay quá, cảm ơn bạn rất nhiều, bài viết rất chi tiết.
Cho mình hỏi, máy A850 phiên bản 4.1.2 dùng phần mềm của UôngHàThái như ở trên root máy được không?
thangav26
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quocduy193 được bạn nhé !
manhnhanpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác đang dùng máy gì thế.có dùng sky a760s cho em xin cái driver với.em cài driver để mà root cái máy mà làm hoài k dc.vẫn thiếu driver hay sao mà dùng cái root all in one đó k dc.nó cứ bảo chờ kết nối thiết bị.mà trong khi cài rồi.cắm cáp pm đó vẫn nhận là máy sky,model A760s,version 4.0.4 mà bấm root thì k dc.nó chạy tí rồi bào đợi kết nối thiết bị.còn dt thì chả có động tĩnh gì.ai dùng a760s giúp em với
manhnhanpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
của em win xp.em cài thế này rồi các bác.mà không dc.cắm cáp vẫn nhận máy mà chạy root thì k thấy gì hết
thangav26
ĐẠI BÀNG
11 năm
@manhnhanpro 1. Những kiến thức cơ bản và tools thường dùng IM-A760S/A770K:
  • Tổ hợp phím thường dùng:
- Fast Boot: 2 phím volume + power
- S/W Mode (dùng để up ROM): Volume up + Search + Power
- Recovery: Volume down + Search + Power
- Chụp ảnh màn hình: Power + Sky (nút cảm ứng ở giữa)

• Drivers cần thiết cho Sky IM-A760S/A770K
http://www.mediafire.com/?pgjltz97wkgoitj
Driver khi treo fastboot (chỉ dùng cho Window XP) ai dùng window xp thì cài luôn
http://www.mediafire.com/?nb3ldsrjn57zkca - cái này các bác dùng khi bị treo ở fastboot – làm theo hướng dẫn trong video:

Code:

2. Hướng dẫn, tools, root, recovery:
Hướng dẫn + tools (50mb):
http://www.mediafire.com/?gr7e0rxv88afetv

Bổ sung để root cho A770K (download về giải nén ra, copy 2 file .bat vào folder Root & Recovery):
http://www.mediafire.com/?pa2fr7wh575pa4s

Để root cho A770K thành công, mọi người vui lòng về fastboot bằng tay (2 nút volume + power) sau đó cắm vào máy tính (tất nhiên phải đảm bảo driver đầy đủ), sau đó chạy file “root a770k.bat” là được.
Trong nay đã có hướng dẫn
Link download các driver của 760s đây nhé bác:
http://www.mediafire.com/?c0u100dp59prc2c

Ngoài ra để cho chắc ăn, sau khi cài xong, bác làm thêm bước này nữa:
6. Bật IE lên vào đường link để up ROM online (http://dmfile.isky.co.kr/NewSelfUpgrade/index.html), chờ 1 tẹo, nếu mãi mà không thấy nó hiện lên cái gì thì bác ấn vào nút Compatibility View hộ em (nút giống hình tờ giấy bị xé đôi ở giữa, nằm ở gần khung Address), chờ thêm 1 tẹo nữa là có dấu mũi tên hiện ra ngay.
Vào trang web ở trên mà nó hiện ra cái mũi tên như hình mình đính kèm dưới là được. Và cái hình Driver khi xem Driver manager trong máy tính như mình tô vàng ở dưới.
File đính kèm:

Driver web usb.
File size:

Driver. Nhớ xem hình xem driver đã nhận như hình chưa, chỉ cần làm đúng theo hướng dẫn thì chỉ 10s là mũi tên hiện hình. Khi download xong tools root và recovery ở đầu bài, các bác giải nén ra,
Chú ý:
Các bác vào điện thoại bật USB Debugging (Setting ~> Setting ~> Developer Options ~> tích vào USB Debugging). Sau đó cắm điện thoại vào máy tính (để usb debugging ở màn hình chính) và:

Chạy root.bat để root
Nếu các bác root thì đến đây chưa phải xong, các bác phải download:

- Lucky Patcher
- Titanium Backup

Đầu tiên bật Titanium Backup lên, nó sẽ báo máy đã root nhưng chưa optimize ~> ấn OK và reboot máy để optimize. Sau đó bật Lucky Patcher lên, ấn vào TroubleShoot và chọn download Busybox Installer và SuperSU ICS về, cài Busybox là có root.
Recovery (làm theo các bước sau):
- Chạy 1st Recovery.bat
- Sau khi thấy báo OK thì rút cáp tháo pin rồi vào luôn recovery
- Chọn Reboot System trong Recovery, dùng Volume Up/Down trọn Yes/Fix rồi chờ nó reboot. Đến đây là đã fix được lỗi reboot mất recovery,
Sau đó ai muốn dùng recovery bản touch thì chạy tiếp file 2bd Recovery (Touch).bat.
Để đổi custom recovery thì các bác chạy các file có tên Recovery, lưu ý rằng:

File nào có tên Normal Recovery nghĩa là sau khi chạy file đó sẽ có recovery giống bình thường – điều khiển bằng nút vật lý (volume up, volume down, search).
File nào có tên Touch Recovery nghĩa là sau khi chạy file đó sẽ có recovery dùng màn hình cảm ứng để điều khiển.
File nào có đuôi – ADB nghĩa là chạy file đó khi điện thoại đang bật và có USB Debugging.
File nào có đuôi – Fastboot nghĩa là chạy file đó khi điện thoại đang ở chế độ fastboot
Chú ý thêm là 2 file Backup và Restore ở trong Mode Changer các bác nào dùng window 7 vui lòng chạy với quyền Administrator hộ mình.
  • File BINX cho các dòng máy
A760S v2.21: http://dmfile.curitel.com/self_binary/sky_binary/real/IM-A760S/IM-A760S_S0211221.BINX
A770K v2.13: http://dmfile.curitel.com/self_binary/sky_binary/real/IM-A770K/IM-A770K_S0833213.BINX
DANH SÁCH NHỮNG PM NÊN XÓA VÀ ĐƯỢC XÓA

sky không có cái kiểu nhấn giữ power rồi có thể chọn reboot in recovery nhỉ, cả chụp ảnh màn hình nữa, nhẫn giữ power là ra tùy chọn chụp ảnh màn hình. Mà con sky a850L giừo dùng rom nào là non nhất vậy, mình ra quán họ cài cho cái rom im 870L gì đấy, để qua đem hết 12% liền, họ bảo phải để chế độ máy bay 😔(, thế tối nhỡ ai gọi có việc gấp thì sao
manhnhanpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@luongtrunghieu Bác lên market down phần mềm quick boot về.cài vào là có mà.chạy phần mềm,chọn reboot to recovery là dc(máy root,cài custom recovery rồi nha).chụp ảnh màn hình hình như cũng có phần mềm.
haizzz, phải cài phần mềm ah, mình chúa ghét cài phần mềm như này vì ít dùng mà lại thêm nặng máy, tích hợp sẵn thì thik hơn
Minh nhan driver roi nhưng sao vô phần root của uonghathai thi ko duoc vay ban
mình làm theo bạn đến đoạn chọn file zip ấy, nhưng ko tìm thấy file zip đã copy vào máy từ trước @@ reset lại máy thì nó cứ treo ở logo sky vega 😔
máy mình sky 760 4.0 :(
có ai cho em hỏi là e có con sky 850k đã cài rom gốc 2-3 lần rùi mà vẫn không cài được recovery. con của em là 4.1.2 ai biết tại sao chỉ e với😔
cài driver như nào vậy? Vào down phần bác bảo thì nó hiện ra mấy folder, vào folder "rôt & recovery" rồi nháy file abd với fastbot là đc à ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019