Hướng dẫn root, up ROM, chia sẻ kinh nghiệm Galaxy S4 Chip Exynos Octa i9500

hth2813
28/4/2013 2:50Phản hồi: 606
Hướng dẫn root, up ROM, chia sẻ kinh nghiệm Galaxy S4 Chip Exynos Octa i9500

Cho các bác vừa mua máy khuyến mại của Samsung hôm vừa rồi và những bác sắp mua máy đây 😁
Mình test thành công rồi, các bác xem có được không nhé.

Hướng dẫn root Galaxy S4 phiên bản chip Octa i9500:

Cách 1

1. Tải Kies để có driver Samsung tại đây

2. Tải RECOVERY tại đây

3. Tải ODIN tại đây

4. Tải super user + busybox tại đây

5. Đưa máy về chế độ Downloading (Dùng tổ hợp 3 phím cứng Volume Down + Home + Power. Tắt máy, sau đó đè và giữ 3 phím cùng lúc, Note sẽ về chế độ Download Mode).

6. Cắm cable S4 vào PC, bật Odin --> ô PDA browse đến recovery tải ở bước 2

7. Đảm bảo Odin đã check vào "Auto reboot" and "F. Reset Time". Mặc định đã check sẵn

8. Nhấn Start, đợi khoảng 10s S4 sẽ reboot lại.

9. Dùng tổ hợp phím nguồn + home + vol up vào recovery

Quảng cáo

10. Install from sdcard --> browse đến file super su + busybox ở trên

11. Reboot máy, kiểm tra có icon SuperSu, khởi động SuperSu, update binary là được.

Cách 2

4. Bấm start, vài giây là xong, máy sẽ reboot.

5. Khi reboot xong thì tiếp tục tắt máy, vào recovery bằng cách Power + Volume Up + Home, khi thấy màn hình hiện lên S4 thì chờ 1 chút là vào dc CWM recovery.

6. Trong CWM, chọn ROOT YOUR PHONE, vài giây là xong.

7. Reboot system, mở Wifi hay 3G, vào menu kiếm SuperSU, cho nó update binary là xong. Máy đã root.

Sau khi root máy, bạn có thể up ROM như các dòng máy khác bằng cách cop ROM dạng zip vào bộ nhớ máy, về recovery và up.

ROM gốc của Samsung có rất nhiều ứng dụng, service thừa gây nặng máy, các bác root xong nên dùng Titanium Backup xóa hết đi, máy sẽ chạy nhanh và mát hơn rất nhiều.
606 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MrLeehaf
TÍCH CỰC
11 năm
Tưởng hàng chính hãng VN là chip Exynos mà bác
@MrLeehaf Octa là Exynos còn gì bác
MrLeehaf
TÍCH CỰC
11 năm
@hth2813 Sr nhớ nhấm 😁
cho hình hướng dẫn cụ thể đi bác 😁
@AlenJP Mạng mình chậm quá, đợi lúc nào mạng nhanh mình bổ sung hình nhé ^^
@hth2813 okay bác 😁 có hình thì tốt quá !!!
@AlenJP Trời toàn kiến thức sơ đẳng thôi. Bạn mạnh dạng làm đi không hư đâu mà sợ. Có ai nói root máy là hư đâu mà lo. Nếu treo không vào được thì up lại firm ware thôi. Cố lên firm ware đầy trên mạng rồi, kernel cũng vậy.
ồ sao đã root đc r nhỉ, trên xda đang loạn vì root đấy, thấy bảo là root trên s4 đang có vấn đề
@ghost_recon_xxx Chưa có kernel root thôi, còn root kiểu ăn xổi, pull su vào system thì vẫn được
@hth2813 uh cũng đúng, đêr e test xem nhé
Chưa ham. Để vài bữa nữa. Kiếm cho e nó bộ áo giáp và thanh kiếm là ưu tiên habgf đầu
Nói chung cái này đã root được rồi đấy. Xài cái này hay hơn vì Kernel stock. CHưa biết cái Kernel nào hay mà lỡ up bậy thì chỉ tổ hao pin và rắc rối thêm. Mình mới lấy S4 về hôm qua bỏ cả đêm ngồi tìm trên XDA lùng xà bùng loạn cả lên. Sáng nay vào tinh tế chôp được guide này tuyệt quá. Xài ANdroid mà không root được thì thà xài con 1280 sướng hơn. Giống như nhìn cài đùi gà trong tủ kính vậy. Các bác cứ yên tâm trước khi root thì chịu khó down cái firmware stock xuống trước lỡ có bề gì thì up lại cho nó mau. CHứ lúc đó đang rối mà bị này nọ dễ....quăng máy lắm. hic hic
bimbop
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pond1597 bác kiếm xem ở đâu có link down fw stock thì mang lên đây cho anh em với, em tìm mà cứ bị loạn loạn 😁
vuhuy99
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pond1597 Bạn mua máy ở đâu vậy? Mình đặt cọc ở Nguyễn Kim mà giờ chưa có nữa
namfat
CAO CẤP
11 năm
@vuhuy99 CellphoneS, TGDD đều có mà bạn.😁

Sent from my GT-N7200 using Tapatalk 3
@vuhuy99 Mai nguyên. Số 57 bà huện thanh quan. Tặng 1 thẻ nhớ 32G sandisk xịn và Pin dự phòng 2200 của nhật. Thẻ nhớ xịn thật hàng chính hãng không giống như TGDD hay FPT đâu nha giá của nó 1 triệu. Ở đây có hàng rất sớm từ chiều 27/04 rồi. Mình gọi hỏi và chạy ra mua liền, vì tưởng nếu không nhanh thì sẽ phải chờ, ai ngờ ra đó thấy tủ nó trưng trên 20 cái đủ màu lun. Thế mới thấy Kinh doanh thời KTTT có khác nhanh chân hốt trước rồi nếu có gì thì các "thằng" chậm chân như FPT, TGDD lãnh đủ (nếu có máy Problem thì tụi nó sẽ ....ế hàng).
@pond1597 Bạn có link stock VN không?

Gửi từ Galaxy s9.
Screenshot_2013-04-28-18-35-51.png Screenshot_2013-04-28-18-35-34.png
Đã root xong nhưng sao chữ ở CMW nhỏ xíu khó thấy quá. Đây màn hình em nó
@pond1597 4 cái hình vuông là gì vậy bác?
@duy63v41305 Nó giống như app toucher của ANdroid trên Market vậy. Giống Iphone í (các short cut rất tiện lợi cái này zin trong S4 luôn nha) Vài cài đặt-hỗ trợ- bật menu hỗ trợ lên là có. Nhưng cái này dở ở chỗ vừa to vừa ngu có nghĩa là khi bấm xong không tự thu dọn lại mà chình ình ra thí ớn lun.
hóng Thôi em chờ Cái giá nó down 😁
Hoặc sự cách tân từ Note 3

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
giangvau
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn bác nhiều!
tannat2511
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hic thử mãi không được, up xong vào recovery thấy tối om 😔
giangvau
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tannat2511 Chắc bác chọn nhầm, thế là toi con máy ngon :(
@tannat2511 anh cũng mua s4 rồi hả anh 😁
giangvau
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã thành công, cảm ơn bác lần nữa 😃
vì đam mê vọc vạch mà bỏ luôn cái BH samsung luôn hở ông anh 🆒

P/s : Mang tiếng ram 2gb, mà check task manager lúc nào cũng thấy ram chạy ở mức 1.2gb rồi, free khoảng 500 - 700~ mb là cùng
MrLeehaf
TÍCH CỰC
11 năm
@gunz236 Vì đang ở bản rom Stock nên có rất nhiều phần mềm chạy ngầm và không cần thiết, bạn nên root rồi xóa bớt App đi thì ram sẽ free kha khá đấy. Đây chính là cái hay của root và Up rom, chỉ cần lưu bản rom gốc của em nó, muốn bảo hành thì Up lại là xong có gì đâu, chú chơi Android mà ko root thì dùng làm gì, chán lắm
@gunz236 Free nhiều hơn cũng đâu dc lợi j. Chủ yếu máy chạy mượt là đẹp😃 cứ tận hưởng đi bạn.
@gunz236 Ram 2G để không chi vậy bác? Bác biết ÓS chiếm bao nhiêu G không ? Thử xem con S3 ram nó còn bao nhiêu từ khi mới Khởi động sau vài phút là còn khoản 400mb là ít rồi.
Benjoy
TÍCH CỰC
11 năm
Sau khi flash cái recovey xong, tới cái bước đỏ đỏ thì ko vô recovery dc, bấm 3 fím đó nó hiện lên Galaxy S4 xong đen luôn. Là sao bạn?
@Benjoy Bác bấm 3 phím, hiện lên chữ s4 thì thả tay ra là được mà

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk 2
Sau khi flash cái recovey xong, tới cái bước đỏ đỏ thì ko vô recovery dc, bấm 3 fím đó nó hiện lên Galaxy S4 xong đen luôn. Là sao bạn?
Mình cũng bị vậy fix sao thớt ơi :p
lên chữ s4 xong thả 3 phím ra luôn vẫn đen xì, chắc máy bị máy ko, phải đợi bản recovery khác quá 😔
Đây hàng chính hãng của Nga ngố nhé. Vãi S4 ram 2GB, ứng dung nhiều nên chiếm ram cũng nhiều, rom stock dung lượng cũng lớn 1,7GB:
http://hotfile.com/dl/204781996/bf5a850/Samsung-Updates.com-GT-I9500-SER-I9500XXUAMDK-1366726080.zip.html
Benjoy
TÍCH CỰC
11 năm
Lên S4 thả ra nó vẫn đen, ko vào recovery dc bạn ơi. Mình coi trên XDA, cái bản recovey này cũng có nhiều người report là bị black screen, ko vào dc CWM. 😕
thangbom
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Benjoy đã làm được chưa bạn? Mình cũng bị, chưa có thuốc chữa
Benjoy
TÍCH CỰC
11 năm
@thangbom Làm dc rồi, bạn trở ra post 1 rồi làm theo cách 2 đó.

Sent from my Xperia Z using Tapatalk
Drak
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ai up hộ mình file play store gốc của s4 với... Dùng cái ps 4.0.25 update app cứ bị FC miết
Benjoy
TÍCH CỰC
11 năm
Mình đã đọc trên XDA và chia sẻ thêm 1 cách root khác, dành cho những bạn nào vào recovery mà màn hình đen thui. Mình làm thử và đã thành công trên con S4 Exynos Octa, còn máy ai Snapdragon 600 thì mình chưa test.

Bạn hth2813 update thêm ở post 1 cho mọi người dễ tham khảo.

1. Down file này về: https://www.box.com/s/7ktxwj04ziy5ht4hwsv6

2. Tắt dt, vào Downloading Mode bằng cách giữ Power + Volume Down + Home, sau đó chọn Volume Up.

3. Ghim cáp vào, mở Odin lên, mục PDA tìm tới cái file ở trên.

4. Bấm start, vài giây là xong, máy sẽ reboot.

5. Khi reboot xong thì tiếp tục tắt máy, vào recovery bằng cách Power + Volume Up + Home, khi thấy màn hình hiện lên S4 thì chờ 1 chút là vào dc CWM recovery.

6. Trong CWM, chọn ROOT YOUR PHONE, vài giây là xong.

7. Reboot system, mở Wifi hay 3G, vào menu kiếm SuperSU, cho nó update binary là xong. Máy đã root.

Nguồn từ XDA: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2255652
.
vntrann
TÍCH CỰC
11 năm
@Benjoy hi bạn, mình làm như thế, đã PASS ở bước ODIN nhưng sao sau đó ko vào CWM dc ?
vào thì ko thấy chỗ nào ROOT YOUR PHONE

Mình đang chạy ROM mới nhất mới UP OTA hôm qua
XXUAMDL

Giúp mình tý nhé
Tks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119