Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn sử dụng Amazon Kindle 3 dành cho người mới

vuhai6
4/12/2010 3:11Phản hồi: 398
398 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quanghoa81
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhìn DX thích nhỉ 😢
pyramid0501
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kindle đã về với mình. Quá đẹp!
rongyuri
ĐẠI BÀNG
13 năm
thử wifi chưa?
này thì hai chục
pyramid0501
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tất nhiên là mình thử rồi, chạy tốt, không có vấn đề gì cậu ạ. Đêm qua ngồi vọc Calibre, kết quả là 100% truyện đều tiếng việt, medata dầy đủ. Sửa xong cop vô máy, nó đánh chỉ mục có 5 phút cho 50 truyện. Ka ka ka chả có sụt mẩu pin nào hết. Tóm lại là tuyệt.
Em mua máy từ chỗ khác mà người ta đã register rồi vì khi lên amazon nhập mã serial nó nói: We couldn't register your Kindle because it is currently registered to another Amazon account. If you received this Kindle as a gift, it may have been automatically registered to the Amazon account of the person who purchased the gift Kindle for you.
như vậy là máy em đã registered rồi mà sao vẫn có mấy options bị mờ vậy. Vậy bây h phải làm sao, mà nhà em lại chẳng có wifi 😔
Có những Option nào bị mờ hả bác ?
Bác có thể deregister mà ! Rồi tạo 1 tài khoản mới bằng tài khoản của mình đơn giản thôi mà bác !
Bác có thể lên đây để tham khảo thêm nhá: http://kindle.halobuy.vn/ho-tro-kindle.html
Đặt mua Kindle DX ở amazon Mỹ, về Việt Nam thì không register được

Lính mới mong đươc chỉ giáoĐặt mua Kindle DX ở amazon, hàng được ship về địa chỉ của một người bạn ở Mỹ, qua đó công tác thì mang về Việt NamKhi về Việt Nam thì không thể đăng ký ( registration ) được , cũng không thể vào Wifi được . Có mua một số sách kindle ebook , nhưng load về máy laptop, sau đó định copy vao Kindle thì nó nói là lisence chỉ dành cho máy laptop không thể copy vao kindle được . Nhờ các cao thủ chỉ giáo :1) Làm thế nào để đăng ký ở Việt nam 2) Làm thế nào để copy sách mua từ PC hoặc laptop chuyển sang Kindle Thanks Newmoneyvn
Petronius
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kindle DX đời thứ 2 làm gì có wifi, chỉ có 3G thôi bạn ạ. Mà 3G của DX chưa support ở Việt Nam thì phải.

Bạn muốn đăng ký con Kindle của mình thì chỉ có cách tạo account trên Amazon từ máy tính, rồi vào phần Manage Kindle/Register và add số series của máy vào. Sau đó bạn download lại các file ebook về và copy vào máy tính thử xem.
Của mình là Kindle3 DX : Wifi + 3G mà .

Ở Việt Nam Wifi thì vẫn chạy OK chứ ? Sao mang Wifi ở nhà mình thì lại thấy không vào được không hiểu lý do gì

Thanks

Newmoneyvn
Petronius
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kindle DX chưa bao giờ có wifi cho mạng gia đình. Bản DX đầu tiên chỉ chạy mạng Whispernet, tức là wifi của hãng Sprint cung cấp trong nội bộ nước Mỹ. Bản DX thứ hai hỗ trợ "global wireless" (tức là 3G) được support ở khoảng 100 nước. Bạn có thể vào đây xem (phần so sánh giữa Kindle và DX):

http://www.amazon.com/Kindle-DX-Wireless-Reader-3G-Global/dp/B002GYWHSQ/ref=dp_ob_title_def
Các bác cho em hỏi phát, cái kindle nhà em cắm vào máy tính ko nhận thì làm sao bây h ....?
makhongmat
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cách Edit Metadata của eBook bằng Calibre

Khi edit metadata thì Calibre chỉ lưu thông tin vào một file riêng bên ngoài (có đuôi là OPF) chứ không lưu vào ebook, file ebook vẫn không hề thay đổi. Có thể kiểm chứng điều này bằng cách compare binary thì thấy file ebook gốc và file ebook sau khi edit metadata vẫn y hệt nhau. Có 2 cách để làm cho Calibre lưu metadata vào file ebook luôn, đó là dùng chức năng Save to disk và Convert book.

- Save to disk: trước tiên phải vào Preferences >> Saving books to disk và bỏ tùy chọn "Save metadata to OPF file". Sau đó chọn ebook, edit metadata xong rồi chọn Save to disk. Cách này có ưu điểm là giữ nguyên định dạng file của ebook, nhưng nhược điểm là tiếng Việt Unicode trong metadata ko giữ được (không hiểu vì sao, chưa tìm ra cách khắc phục), các ký tự tiếng Việt có dấu được thay thế bằng ký tự ? hoặc _ gì đó. Nếu metadata ko dùng tiếng Việt có dấu thì cách này OK.

- Convert book: Cách này thì có ưu điểm là tiếng Việt Unicode hiển thị OK. Nhược điểm là phải chuyển sang định dạng khác. Hình như font cũng bị thay đổi thì phải (khi chuyển từ PRC sang MOBI, chưa rõ nguyên nhân vì sao). Cách này còn có ưu điểm nữa là có thể chuyển nhiều ebook cùng lúc được (chọn Bulk convert)

http://www.tinhte.vn/may-doc-sach-ebook-426/huong-dan-su-dung-amazon-kindle-3-danh-cho-nguoi-moi-538279/index7.html#post6298463
Bác chịu khó tìm kiếm kỹ nhé.
Mình cũng mới mua Kindle 3 chiều hôm qua, mấy hôm rồi vật vã với "Suối nguồn" sách giấy, dùng Kindle thấy tốc đọc nhanh hơn, và đỡ mỏi tay nữa 😁
Mấy bác cho em hỏi 1 câu hơi ngu tí. làm sao để kindle nó tự save RSS file tin tức cho mình vào máy để đọc ở cả những chỗ có hay ko có internet ạ. Em thì ở trường và nhà đều sẵn wifi, lúc nào cũng sẵn cho máy nhưng ngại vào mấy trang tin tức đọc lâu thí mồ. Bác nào biết cách đọc RSS tự động trên kindle mách em vs 😁
bạn có thể sử dụng chương trình mobipocket creator để tạo file prc đọc trên Kindle với nguồn RSS. Rất đơn giản và dễ sử dụng.

http://www.mediafire.com/file/47vc9w0mfxndl58/Mobipocket%20Creator%20Publisher%20Edition%20V4.0.rar

mình sẽ nhanh chóng cập nhật tut đầy đủ về phần mềm này trên Cộng đồng Kindle Việt http://www.facebook.com/kindleviet
Chào cả nhà. Cho em hỏi: Con kindle 3 của e khi duyệt web nó lại bảo "Due to the local restriction web browsing is not availble in all countries". Còn vào kindle store thì vẫn ok. Vậy là sao ạ?
luan2d
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cám ơn bác em làm dc rồi aj.
nguyen_nnh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi chút, sao K3 của mình không có Folder Picture.
pyramid0501
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tự tạo đi bạn ạ.
Bai viet rat co ich, thanks
ranchu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kindle của mình phía dưới cùng không hiện location, chỉ có số % ở góc trái thôi.
Làm thế nào để bật cái location này lên vậy các bạn ?
Theo mình hiểu thì chỉ khi nào bạn nhấn vào nút "Menu" thì mới hiện location.
Hồi mình lấy K3 trước tết thì phần location này hiện lên, sau khi tự upgrade firmware mới thì ấn menu mơi lên.
topic hay 😃
Lại dành cho Kindle luôn này

Không xem nổi hết 18 trang, không hiểu có bác nào làm chưa nhưng mạo muội copy toàn bộ hướng dẫn của bác Vũ Hải làm thành cái file prc cho các bác đọc luôn trên Kindle luôn
Buoc dau lam quen voi Amazon Kindle 3.zip

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019