Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn sử dụng Google Drive

Duy Luân
26/4/2012 0:45Phản hồi: 391
391 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phải cài ngay mới được thông tin rất hữu ích và tiện lợi
Riêng mình dùng GD hằng ngày và thấy là thua xa...xa rất xa Dropbox, từ việc tốc độ sync, chép chồng file, backup.... phát điên với nó nhưng Dropbox ít dung lượng quá!
hminh2008
TÍCH CỰC
7 năm
Các bạn cho hỏi, mình có sao lưu bằng chức năng của ĐT lên địa chỉ gmail các bản ghi chú (soạn bằng ColorNote). Nay truy nhập bằng ĐT đó vào Google Driver thì thấy file sao lưu đó nhưng không thể copy hay restore lại máy. Vậy có thể làm cách nào để lấy file đó về được ?
autokiss
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hminh2008 Tôi không rõ nhưng cũng dùng ColorNote rồi và 1 lần reset lại máy và cài ColorNote rồi vào phần mềm đấy kéo trên Drive về thôi, nó lại khôi phục toàn bộ ghi chú của tôi lại như cũ.
bigboypy
ĐẠI BÀNG
7 năm
E còn mấy acc sinh viên lưu trữ kô giới hạn, bác nào cần mua inbox e nhé https://www.facebook.com/bigboypy driver.png
bigboypy
ĐẠI BÀNG
7 năm
E còn mấy acc sinh viên lưu trữ kô giới hạn, bác nào cần mua inbox e nhé https://www.facebook.com/bigboypy View attachment 3532826 View attachment 3532826
@bigboypy Inbox mình giá. Đang cần 😃
bdesign
ĐẠI BÀNG
7 năm
Google Drive đồng bộ ngu như heo. Tải dữ liệu từ máy 1 lên mây xong xuôi, khoảng 10GB với 10 ngàn files. Copy nguyên thư mục Google Drive sang máy 2 để khỏi phải chờ đợi tải xuống, chỉ đường dẫn xong, bật đồng bộ. Thì mặc dù nơi lưu Google Drive trong máy 2 y chang máy 1 và giống hệt trên mây, nhưng nó lại tiếp tục tải xuống khoảng 3000 files và xoá con mẹ nó mất 1000 files trong máy 2. Kiểm tra lại Google Drive trong máy 2, những cái đã tải xuống nó sinh ra các loại file cùng tên nhưng thêm chữ (1) và (Conflict). Thế là không giống máy 1, lại phải tìm xoá trong máy 2, sign out rồi kết nối lại để đồng bộ lại. Xong đã tạm ổn, giống nhau. Lại quay lại máy 1 mở lên, thì nó lại bắt đầu tải xuống thêm một đống, và xoá bớt đi một đống nữa. Lại sign out Google Drive máy 1 và kết nối lại để tiếp tục đồng bộ lại từ đầu. Lại tạm ổn. Hom sau sang máy 2 lại vào, nó lại bắt đầu tải thêm, up lên up xuống rồi lại xoá bớt. Cứ rối loạn lung tung xà beng hết cả up lên up xuống xoá đi thêm vào, chả hiểu ra thế nào, dù chưa sửa chữa thay đổi bất kỳ file nào cả. Sau khoảng 5 lần đồng bộ quay đi quay lại giữa các máy như thế, thì cả 3 bên (máy 1, trên mây, máy 2) mới giống nhau. Giờ đây em các bác phải copy riêng ra nguyên thư mục Google Drive chuẩn và lưu ra ổ cứng ngoài, để so sánh kiểm tra khi đồng bộ xong, nếu thấy giống hệt thì mới yên tâm là không bị xoá cái nào. Dữ liệu làm ăn mà nó cứ xoá lên xoá xuống như thế có ngày toi các bác ạ. Không thể tin tưởng vào Google Drive hoàn toàn được. Mà không hiểu cách nó đồng bộ như thế nào mà tại sao thư mục trong máy và trên mây như nhau, mà nó vẫn tải thêm xuống để sinh ra (1) và xoá đi xoá lại lung tung như thế.
bigboypy
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác nên dành một ổ đĩa để làm thư mục lưu driver thì sẽ ko bị như vậy nữa
cho tớ hỏi dung 2 tài khoản ggdive hoặc hơn trên một máy tính được không
cho tớ hỏi dùng 2 tài khoản ggdive hoặc hơn trên một máy tính được không
gaumeo46
TÍCH CỰC
7 năm
Xin hỏi các bác, ở đây có ai có biết cái extension nào mà khóa được file hoặc folder trên GD không vậy.
Em có vài file mật, vì thi thoảng đi in có ra hàng log vô máy người ta.
Sợ quên 1 hôm thì há mồm 😔
hminh2008
TÍCH CỰC
7 năm
@gaumeo46 Đặt pass cho file đó có được ko nhỉ
gaumeo46
TÍCH CỰC
7 năm
@hminh2008 Không có chỗ cho mình set pass ấy, chả hiểu GG làm ăn kiểu gì nữa 😔
keita
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi trên Driver nó có 2 mục "Gần đây" và "Được chia sẻ với tôi" do mình sử dụng máy tính chung nên muốn xóa hết những cái nó lưu nhưng không thể xóa được vì sao vậy ?
Nó báo xóa rồi nhưng vẫn còn y nguyên zz
ddtpro1100
ĐẠI BÀNG
5 năm
@keita mình cũng đang bị trường hợp này, xóa hoài mà ko đc? anh chị nào biết cách xóa hướng dẫn mình với, thansk
Em cài vào nó synce tất cả tạp phí lù mọi thứ từ máy tính lên nên vài hôm đã full, vậy giờ cài đặt như nào cho nó chỉ synce mỗi thư mục mà mình yêu cầu thôi nhỉ các bác ? Ý là đừng cho nó sync linh tinh các thứ không cần thiết lên ấy !
hminh2008
TÍCH CỰC
6 năm
@iPhonecafe Nó cho phép chọn thư mục để sync cơ mà. Chắc bạn đánh dâu vào ổ C hay D nên nó sync hết
chào anh, ví dụ em có file google sheet được share cho nhiều người cùng truy cập và chỉnh sửa. nếu em muốn biết thời gian cũng như nội dung nhập, xóa, chỉnh sửa dữ liệu của từng người thì phải làm ntn ạ?? (để tránh tình trạng người này xóa hoặc sửa dữ liệu của người kia). cám ơn anh!!
theviyoung
TÍCH CỰC
6 năm
@bluesky90 Nếu bạn muốn tránh người này xóa hoặc sửa dữ liệu của người kia thì bạn có thể phân quyền cho từng người (Chi tiết bác có thể tìm trên Google, do mình đang bận nên không làm video cho bác xem)
Screenshot (13).png
Screenshot (15).png
Còn nếu muốn nhận thông báo khi có người chỉnh sửa thì bác vào Công cụ/ Quy tắc thông báo/ Thêm quy tắc thông báo rồi check vào Mọi thay đổi được thực hiện và email ngày lập tức
Screenshot (16).png
Bài hướng dẫn cách xài gg drive đầy đủ tại http://stream-hub.com/cach-dung-google-drive ;)
Bác nào vẫn chưa rõ cách sử dụng thì cứ nhắn mình
Google drive e đã dùng dc hơn 2 năm.nói chung ứng dụng rất tốt,e có 15gb free để lưu tất cả mọi thứ,còn anh e thì sao?
@kawakami 15gb mình ko đủ
Đang có chục cái unlimited hii

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019