Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn sử dụng MultiROM - cài nhiều ROM và tùy chọn boot cho HTC One

Duy Luân
18/11/2013 0:34Phản hồi: 75
Hướng dẫn sử dụng MultiROM - cài nhiều ROM và tùy chọn boot cho HTC One

Từ trước đến nay trên HTC One cũng như phần lớn các thiết bị Android khác, chúng ta chỉ có thể flash 1 ROM duy nhất. Nếu bạn muốn sử dụng một bản ROM khác thì flash đè lên cái hiện có nên không tiện dụng chút nào. Giải pháp MultiROM đã khắc phục được điều này, nó cho phép bạn cài nhiều ROM lên một chiếc HTC One duy nhất và khi khởi động thì chúng ta có thể chọn bản mà mình muốn sử dụng, giống như các phương pháp dualboot hay tripleboot trên máy tính vậy. Điều tuyệt vời nhất đó là MultiROM không đòi hỏi chúng ta phải dùng dòng lệnh gì phức tạp, chỉ chạm và chọn là xong.

Lưu ý:
Hạn chế của MultiROM đó là chúng ta không có được một phân vùng dữ liệu chung giữa các ROM với nhau. Nói cách khác, mỗi bản ROM bạn cài vào One thì sẽ trở thành một "chiếc máy" riêng biệt. Điều này có nghĩa là nếu bạn download phần mềm ở ROM A thì sẽ phải tải lại nó khi chuyển sang ROM B. Hoặc nếu như bạn chơi game bên ROM A xong rồi qua bên B chơi thì sẽ không có save game, tương tự cho tin nhắn, lịch sử cuộc gọi... trừ khi bạn sao chép nó thủ công. Còn với danh bạ, Gmail, bookmark cho Chrome hay lịch thì chúng ta đã đồng bộ bằng tài khoản Google nên không có vấn đề gì.

Trong trường hợp bạn muốn dùng hai ROM gốc + Google Edition và dùng chung phân vùng dữ liệu thì hãy tham khảo bài hướng dẫn về MoDaCo.SWITCH cho HTC One. Bù lại, bạn không thể tùy ý chọn bản ROM một cách thoải mái như MultiROM.

Video:

Yêu cầu cần có:
Các bước thực hiện:
  1. Chép ba tập tin nói trên vào bộ nhớ máy
  2. Chép luôn cả file ROM thứ hai vào bộ nhớ máy
  3. Chạy ứng dụng Flashify lên, chọn Flash > recovery image > duyệt đến tập tin TWRP_multirom_m7ul_20130110.img rồi chọn để flash nó.
  4. Sau khi flash xong, khởi động lại thiết bị và vào recovery mode.
  5. Chọn nút Install > duyệt đến hai tập tin multirom-20130927-v15a-m7ul.zipkernel_kexec_m7ul_cm102-2.zip mà bạn đã tải khi nãy. Lần lượt flash chúng.
  6. Khởi động lại HTC One
Vậy là đã xong bước chuẩn bị cho MultiROM, giờ chúng ta chỉ việc flash ROM thứ hai vào.

Cách flash thêm ROM thứ hai, thứ ba, thứ tư...
  1. Cũng truy cập vào recovery của HTC One, chọn nút Advanced > MultiROM > Add ROM
  2. Flash tập tin ROM thứ hai theo ý muốn của bạn. Bạn cũng có thể flash nó vào bộ nhớ ngoài và lúc khởi động thì nhớ cắm thẻ nhớ/bộ nhớ USB vào máy
  3. Khởi động lại máy, khi máy boot lên sẽ cho phép bạn chọn khởi động vào ROM chính (Internal) hoặc ROM phụ (sẽ có tên hiển thị)
  4. Chọn lấy bản ROM muốn khởi động và xài thôi
Cách cập nhật hoặc thay đổi ROM
  • Với ROM chính
    1. Vào recovery, chọn nút Install rồi flash tập tin ZIP của ROM như bình thường. Nếu cần thì xóa bộ nhớ dalvik (nói chung là thực hiện y như ROM thông thường thôi). Bước này sẽ không gây ảnh hưởng đến ROM phụ của bạn
    2. Sau khi flash xong, nhớ nhấn nút "Inject curr. boot sector" (nút này cũng có thể tìm thấy trong Advanced -> MultiROM)
    3. Khởi động lại HTC One là xong
  • Với ROM phụ
    1. Vào recovery, chọn nút Advanced -> MultiROM -> List ROMs, chọn tiếp bản ROM bạn muốn cập nhật
    2. Chọn Flash ZIP rồi flash tập tin zip của nó
    3. Khởi động máy lại rồi sử dụng
Cảm nhận về MultiROM:

Sau khi xài thử, mình thấy rằng việc boot bằng MultiROM thật tuyệt vời. Nó cho phép chúng ta biến HTC One thành một chiếc máy đa dụng thật sự và không còn cảm giác bị trói buộc bởi một bản ROM duy nhất nữa. Trước đây chúng ta có giải pháp MoDaCo.SWITCH để xài ROM gốc song song ROM Google Play Edition, tuy nhiên hạn chế của nó là ta bị phụ thuộc hoàn toàn vào tác giả nên không thể để ROM theo ý muốn. Còn với MultiROM thì chúng ta có thể flash bất kì thứ gì chúng ta thích. Ngoài ROM Android thì chúng ta còn có thể cài thêm Ubuntu Touch hay các hệ điều hành Linux khác nữa, nhưng tiếc là hiện giờ chưa có ROM nên chưa tận dụng được khả năng này.

Như đã nói ở đầu bài, hạn chế của MultiROM đó là chúng ta không có được một phân vùng dữ liệu chung giữa hai ROM. Mình nghĩ rằng nếu có thêm được tính năng này thì MultiROM sẽ tuyệt vời hơn nữa. Hi vọng tác giả sẽ có cách nào đó để biến điều việc chia sẻ dữ liệu ROM trở thành hiện thực.

Dù sao thì MultiROM cũng là một giải pháp rất tuyệt vời, phù hợp cho anh em thích vọc vạch. Các bạn hãy tiến hành làm thử xem và nếu có gặp khó khăn hay thắc mắc gì thì đăng lên đây để mọi người cùng giúp giải quyết nhé. Chúc anh em thành công!

Quảng cáo

Nguồn: XDA
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có chơi được trên samsung không bác chủ
@thangngocit I9505 đã có từ 24-10 rồi bạn nhé
thpxken
TÍCH CỰC
10 năm
ai có one thữ đi nào,,mình mún thữ cũng ko có one đễ thữ hjx nhà nghèo đành chịu
bakery00
TÍCH CỰC
10 năm
@thpxken
k hiểu bác comment với mục đích gì hen
@thpxken Sau này dù nghèo bạn cũng phải cố gắng cho con ăn học đầy đủ vào nhé, đừng để nó phải bỏ học sớm. Vì tương lai đất nước mà !
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@thpxken ai có one thử đi nào,mình mún thử cũng ko có one để thử híc nhà nghèo đành chịu
Nghèo cũng phải cho thằng Tèo đi học bác ạ!
tuanpham_8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này chỉ xài được cho HTC one thôi hả chủ topic
Tuyệt vời ..... 😃
Quá dữ Thủy Hử 😃
Bác mob này xài one nên cứ bài nào bác ấy viết về one cũng đưa ra trang chủ . Cũng hay nhưng mình nghĩ ko nhất thiết mà nên dành cho những bài viết khác,có tính cộng đồng.....
đánh dấu cái, sang năm xúc e One Red sẽ chơi😃
One vô đối 😁
@kool_boyjuly sang xem nexus 4 đi bác! dị ứng với từ "vô đối" của mấy bác cuồng lắm rồi.
Khi nào mới có tùy chọn cài cả ios và wp nữa nhỉ :v
vitkon
CAO CẤP
10 năm
@luongquyen Bác đừng đùa, có khi chúng nó đang làm rồi ý http://www.tinhte.vn/threads/tin-don-microsoft-goi-y-htc-dua-windows-phone-len-nhung-dien-thoai-android.2184077/
kicu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luongquyen Bác đang cố tỏ ra mình là người nguy hiểm hay thiếu hiểu biết vậy bác. Bác muốn mình là loại nào.
@luongquyen Bác này ko bao giờ dùng được htc one rồi, lý do cấu hình 😁.
luongquyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kool_boyjuly Yes, I am lack of information, I just through your shared link. And I see one thing, they are just planning to develop WP or something else for HTC. But as I knew, HTC one's hardware configuration have various things and it is not meet the WP8's requirement. Maybe the famous person - Cotulla - will adjust or amend, but it is never become perfect.
Muốn cài kernel khác cho 2 rom thì làm sao Duy Luân, có cần phải bắt buộc cài kernel #1 k???
conan1212
TÍCH CỰC
10 năm
Mode cho hỏi để làm cái này có cần phải root máy không vậy 😔
nova_vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
tưởng gì máy mình s8530 vừa cài bada 2.0 vừa cài androd 4.2.2 lun chạy song song 2 cái đây hhehe😁
đang tính cài kitkat cho e nó cho mới mẻ:p
Ngày xưa mình dùng HD2 cũng chiến nhiều rom đc, hehe
ljonh3art
TÍCH CỰC
10 năm
máy nào cũng chơi được tút ko cần one
cái dòng đầu tiên đã yêu cầu rồi nhé =.='

càng ngày càng giống như máy tính, hóng năm sau viết ROM được tích hợp Wubi để cài multi boot, chán thì uninstall 😆
vitkon
CAO CẤP
10 năm
Bao giờ có ROM Windows Phone cho One nhỉ 😃 Đợi lâu quá đi
@vitkon có rom win 8 cho con htc hd rùi
bá đạooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooo:eek:
RedT
TÍCH CỰC
10 năm
nexus 7 cũng có cái này 😃
Trời ơi thích qá, vậy là android cũng có thể chạy dc multi rom giống winmo huyền thoại rồi...😁
Cho hỏi chỉ có One thôi hay dòng android khác dc ko ah? lăn tăn + phấn khởi...:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019