Hướng dẫn sử dụng USB tăng dung lượng lưu trữ cho Nexus 7

harrynghiem
1/8/2012 2:29Phản hồi: 151
Hướng dẫn sử dụng USB tăng dung lượng lưu trữ cho Nexus 7
Như các bạn đã biết, Google đã cho ra phiên bản máy tính bảng giá khá rẻ với 2 bản là 8GB và 16GB nhưng không hỗ trợ thẻ nhớ ngoài. Vì vậy, đối với các anh em thường xem phim cần có không gian lưu trữ lớn thì đây là 1 khuyết điểm lớn. Tuy nhiên, hiện tại thành viên của xda là Chainfire đã phát triển 1 phần mềm là StickMount để bạn có thể kết nối Nexus với 1 ổ cứng USB qua cáp USB OTG để có thể truy cập như 1 thẻ nhớ ngoài.

Điều kiện và hướng dẫn sử dụng

1. Máy bạn phải unlock bootloader và đã root. Bạn có thể sử dụng công cụ Root Toolkit - Xem tại đây.
2. Mua 1 USB OTG giá khoảng từ 40-50k/cái (như hình trên). Bạn có thể google search để biết chỗ bán.
3. Lên market cài free app StickMount của Chainfire.
4. Tiến hành cắm cổng USB nối với USB OTG, trên N7 sẽ thông báo kết nối và chọn okay.
5. Bạn dùng 1 trình truy cập thẻ nhớ như Estrong explore ... để truy cập vào thư mục USB Storage chính là USB của bạn.

Chúc các bạn thành công!
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái USB OTG này dùng hàng của S2 vô tư.

Có ý tưởng này cho Trọng: gắn USB 3G vào đó xem có được ko 😃
@Zanr Zij dễ gì được hehe
cobra83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nào có máy thử đi, xem nó có nhận dc HDD ko😁

Sent from my Optimus 2X using Tinhte.vn
@cobra83 HDD 500GB chạy ngon
@harrynghiem usb 3g chạy đc ko bác ? tính làm e usb r nhét vào bao da, cắm vs OTG 😁 rẻ hơn mua cục wifi 3g :D
@julian9780 Vụ này chưa test but xda thấy confirm okay but cách làm ko đơn giản

Sent from my GT-I9300
@harrynghiem Có xài thêm nguồn ngoài không Harry và hdd loại 2.5 hay 3.5 vậy?

Gửi từ Nexus 7 của tôi
Đt samsung không cần cài gì . Tích hợp sẵn 😃
Nếu mà dùng đc usb 3g thì ngon.
@boy_lovezx Anh em khác mới test okay với USB 3G của Mobifone
mình up lên 4.1.1 thì k cài được, ai có file apk thì cho mình xin với
@killer_timem 4.1.1 vẫn cài bình thường mà, đang dùng nè. Bạn bị lỗi gì?
Minh phai tai tu web ve moi cai dc,k cai truc tiep tu chplay dc

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
Ae test thử USB 3G đi òi làm bài hướg dẫn cho bà con... 😃
cái dây này kết nối N7 với ổ cứng trên máy tính được à các bạn?
(vì ko biết nên mình muốn hỏi)
Ổ cứng ngoài hdd

Ko có nguồn, chẳng để ý nữa, ổ này mượn test thôi hehe

Sent from my Nexus 7
@smallgent Dt thế là max rồi chứ em thấy tablet to hơn cấu hình mạnh hơn thì độ phân giải cũng trâu hơn chứ nhỉ mà còn ko đẹp bằng con dt cùi thì cũng hơi nản😔
@havenoiot Yeah yeah....nx7 phê lắm e ơi.

Gửi từ Nexus 7 của tôi
@smallgent Nhà ko có điều kiện nên hết tháng này em mới lĩnh lương có tiền mua mới nhục chứ hichic dùng n7 thế nào bác kể em nghe với
@havenoiot Mình làm gì xấu mới nhục e...tự đánh giá vậy sai rồi😃

Sent from my LG-P970
voiconlove
ĐẠI BÀNG
12 năm
nghiem ơi...post chung nào Hỏi đáp chia sẻ đi tìm cho dễ
voiconlove
ĐẠI BÀNG
12 năm
@harrynghiem Để mình mua được USB đã.Có mấy cái của nhà mạng chập chờn quá..Nếu không có thêm vấn đề gì thì ngày mai mình và Phong sẽ post cách làm cụ thể.Phong có thể sẽ viết 1 scrip để auto cài cho nó dễ.Đỡ phải dùng câu lệnh này nọ
tranhung312
ĐẠI BÀNG
12 năm
@voiconlove bạn ơi? dùng usb 3g có khắc phục được vấn đề về pin chưa, mình thấy toppic bên kia bạn bảo sài 1h mà hết 40% pin.
máy bạn test dùng usb 3g được bao lâu?
voiconlove
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tranhung312 Máy mình vẫn dùng bt.Có hao nhưng hao ít.Có thể là USB có vấn đề thôi nên mới hao pin như thế
tranhung312
ĐẠI BÀNG
12 năm
@voiconlove Bạn test nếu dùng usb 3g thì máy được bao lâu?
thank.
Rắc rối nhỉ !
Cứ múc bản 16Gb cho dự phòng tí.
MTB mà 8GB chắc chỉ phục vụ nhu cầu [đọc sách + ứng dụng văn phòng + game nhẹ + một ít video nhẹ] thôi nhỉ
Bài bác chủ post hay quá thank bac nhiều nha😁 đang phân vân mà đọc bài này em quyết định múc luôn😃

Sent from my IM-A800S using Tinhte.vn
@havenoiot Sự lựa chọn khôn ngoan...chúc mừng 😃

Gửi từ Nexus 7 của tôi
Mấy bác cho hỏi,tăng dung lượng bằng cák này,có thể chuyển data game wa usb rồi chơi đc ko,hay chỉ lưu nhạc phim game nhỏ,như bình thường ?cảm ơn các bác trc.
@@froster: cài app2sd ok nhưng không dùng được...vậy trả lời cho câu của bạn là không được 😔

Gửi từ Nexus 7 của tôi
nói là 8Gb cho oai , thực chất chắc chỉ được 6Gb, tuy nhiên máy tính bảng ngon như thế mà giá rẻ thì phải chấp nhận và xài cáp OTG để lưu trữ media.
con này cấp đủ điện cho hdd cắm ngoài quả là khủng, vãi cả đái

Cũng còn nhiều app khác mà, như directorybind test trên s3 move qua thẻ nhớ ngoài okay

Sent from my GT-I9300
@harrynghiem Ok tks Harry. Mình sẽ thử để cái game nào ngốn mem quá thì chuyển qua usb thôi. Asphalt7 ...shit 1.32Gb..., mấy cái 3d cũng vài trăm Mb 😔

Gửi từ Nexus 7 của tôi
N7 các bác chơi game đc nhiu tiếng,máy e mới mua mà chơi game liên tục 5 tiếng là nghẻo rồi,ko bik pin sao nữa,mua chưa đc 10 ngày,còn về dung lượng e cài Asphalt 7 vs MC 3, Bloody And Glory là e nó mất sạ h 3 Gb 5 rồi,=_=,máy nó lại còn có hiện tượng chơi lâu tí bị lag,ấn mấy lần cảm ứng mới ăn,chắc up lại rom wá,e xài stock mà vậy đấy...
@froter mình sài rom cook sài ầm ầm chả bị gì cả 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019