Hướng dẫn sữa file Host khi restore iPhone

Thảo luận trong 'Thay đổi - Nâng cấp firmware' bắt đầu bởi juki, 18/12/11.

1. juki

juki Thành viên

Nguồn nguyen.phi66

(haveniphone)

Việc chỉnh sữa file host trước khi restore iphone đã được nhắc khá nhiều trong diễn đàn tuy nhiên chưa có topic chính thức nào đề cập vấn đề này trong khi một số Member còn chưa nắm rõ việc chình sữa file host thế nào cho hợp lý.Hy vọng topic này sẽ giải quyết vấn dề này cho ace.

1.Đường dẫn chỉnh sữa file Host:
    -Trên win xp:C:\Windows\System32\drivers\etc\ nhé và mở bằng notepad.
    -Trên win 7:Bạn chạy notepad với quyền administrator, click vào open và tìm đường dẫn tới C: \ Windows \ system32 \ drivers \ etc.
    -Trên Mac:vào go-go to folder

gõ vào /etc/

nhìn cửa sổ mới mở

có file host

kéo ra desktop

open sau khi chỉnh sữa nhấn dấu x thì nó hỏi muốn save lại k? chọn save

sau đó

kéo file host mới sửa vào trong /etc/

nó đòi chứng thực OK

replace file...OK
    2.Sữa file host khi SHSH lưu trên Cydia(Saurik Sever):Trong khung cửa sổ file hosts bạn tìm xuống cuối trang paste đoạn74.208.105.171 gs.apple.com vào và lưu lại. Nếu vẫn báo lỗi thì thay đoạn 74.208.105.171 gs.apple.com bằng đoạn 74.208.10.249 gs.apple.com ! 74.208.105.171 hay 74.208.10.249 là địa chỉ IP của cydia.saurik.com nơi lưu trữ SHSH file !
    Để kiểm tra lại xem việc chỉnh sửa file hosts đã được chưa bạn mở Command lên gõ ping gs.apple.com nếu nó báo địa chỉ IP trả về Reply From là 74.208.10.249 hoặc 74.208.105.171 thì là được còn nếu nó báo Reply From là 17.112.176.11 (địa chỉ IP của gs.apple.com) hoặc IP nào khác 2 IP trên là chưa được.

3.Sữa file host khi SHSH lưu được lưu trên PC:Trong khung cửa sổ file hosts bạn tìm xuống cuối trang paste đoạn127.0.0.1 gs.apple.com vào, lưu ý nếu có dòng 74.208.105.171 gs.apple.com thì bạn thêm dấu # vào đằng trước dòng đó nhé hoặc xóa bất kì dòng nào có gs.apple.com để đảm bảo rằng Itunes không trỏ tới Apple nữa. Xem hình minh họa [​IMG]
    Các bạn cũng có thể download file host này về sử dụng http://www.mediafire.com/?32avve7q9g2fulm.Mong rằng topic sẽ giúp ích cho ACE nếu còn chưa đầy đủ thì vào bổ sung dùm mình cho hoàn thiện hơn thank mọi người.

---------- Post added at 09:07 PM ---------- Previous post was at 09:04 PM ----------

có gì mọi người góp ý nha
    :
    s60v3, nh0chieuls, 194lachtray9 người khác thích nội dung này.
  2. renolove

renolove Thành viên

thank đã góp kinh nghiệm
    nhiều khi đổi host toàn chả bít kiểm tra thế nào cho đúng
  3. juki

juki Thành viên

có gì mọi người góp ý nha
  4. drvalianto

drvalianto Thành viên

Các bạn cho mình hỏi sửa file hosts trong PC làm gì thế ah........? Tức là trước khi restore phải sửa hay trước khi lưu SHSH ah?
    Sorry mình cũng mới dùng iPhone nên hơi gà
  5. luonghoanghuy

luonghoanghuy Thành viên

bạn ơi cái này chỉ dùng khi restore fw cũ có lưu SHSH thôi phải ko ?
    mình đang dùng 4.1 giờ up lên 5.0.1 có cần sửa file host ko ?
    nếu có bạn hướng dẫn chi tiết mình với nhé ! tks
  6. VICKEY333

VICKEY333 Thành viên

Bạn lên cái cao nhất thì giống như update cái fw đó rồi nên ko cần đụng đến gì cả,chỉ mở itunes lên rồi bấm restore hoặc shift + restore nếu đã đown fw đó về máy sẵn rồi
    luonghoanghuy thích nội dung này.
  7. khonglachi

khonglachi Thành viên

Máy 3GS của mình đang chạy FW 4.1, trong Cydia ko thấy lưu SHSH 4.3.3 vậy có thể lên 4.3.3 được không ạ.
    3GS mình là bản word ạ. Cám ơn
  8. tai80

tai80 Thành viên

nếu máy bạn là old boot thì ko cần shsh>lên fw 4.3.3 ok
    còn new boot thì cần shsh mới lên được nhé
  9. drvalianto

drvalianto Thành viên

Không không...ý mình là mục đích thay đổi file host để làm gì ấy...ko làm thì sẽ ko restore dc ah.......?
  10. hoaniphone15

hoaniphone15 Thành viên

sửa file host là dùng để Restore tránh lỗi 3194! tốt nhất là nên cut nó ra ngoài rồi restart lại PC
    jukidrvalianto thích nội dung này.
  11. tai80

tai80 Thành viên

khi restore fw nào đó mà bạn đã lưu shsh rồi nhưng vẫn gặp lổi 3194 thì sửa file host để vượt lổi
    brightlight_vndrvalianto thích nội dung này.
  12. khonglachi

khonglachi Thành viên

Sao mình lên trang apple thấy cách ghi nguyên nhân là do itune cũ, update lại bản mới để khắc phục mà
  13. pors_911

pors_911 Thành viên

b up lại link tải fi le host nhá,miình k tải đc :mad:
  14. juki

juki Thành viên

ủa? bạn không tải được hả? để mình kiểm tra lại
  15. quyluatvongtron

quyluatvongtron Thành viên

len cho ai can
    juki thích nội dung này.
  16. iamtieens

iamtieens Thành viên

Old boot thì có cần phải chạy TSS server trong khi restore không bạn? Máy mình old boot mà toàn dính 3194 không àh
  17. hoaniphone15

hoaniphone15 Thành viên

khi RT về version thấp hơn version mới nhất thì cần chạy server! 3194 thì cần sửa host nữa!
  18. acaydanba

acaydanba Thành viên

Up cho bác này, em sửa nó sai tùm lum hết.
  19. Anhchangdaohoa093

Anhchangdaohoa093 Thành viên

có ai có file host hoàn chỉnh như đã nói trên, có thể gửi cho mình được không, mình chịu ko biết cách sửa:(
  20. heo_rung86

heo_rung86 Thành viên

Nói thật là mình chưa làm bao giờ, thấy loằng ngoằng quá. Hic