Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HD tăng tốc và giảm hao pin cho iDevices iOS 4, 5, 6, 7.x - Fix lỗi treo táo - Nâng hạ baseband 3GS

homlee
25/7/2010 1:47Phản hồi: 6.009
6.009 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

homlee!

Mình mới thử file General.plist và bấm thời gian waiting lock phone nhưng ko thấy đúng với 35s mà nó đến 55s mới lock...
Mặc dù trong Setting/Auto Lock đã hiển thị 0_Minutes 😃
Bạn check lại giúp xem sao.
Thanks!
Đúng rồi. thời gian ngầm định Auto-Lock cho iphone là 60s cộng với thời gian Auto Dim (màn hình tối sậm nhưng không tắt) là 20s. Tổng cộng để tắt màn hình là 80s.
Con số này quá lớn nên mình fix lại là Auto-Lock : 35s + Auto Dim : 20s . Tổng cộng để tắt màn hình là 55s. Có thể điều chỉnh Auto Dim nhỏ hơn cũng được , không biết có cần thiết không ?
Hihi thế mà mình tưởng Bạn fix 35s bao gồm cả Auto Dim 20s nữa chứ 😃
Mình nghĩ cũng cần đấy chứ Bạn thấy thời gian trên Nokia và các hãng khác để auto lock và dim luôn vào khoảng 5-10s đó.Mục đích của vụ này cũng chỉ làm giảm thời gian hiển thị (tiêu hao pin) --> như thế sẽ tăng thời gian sử dụng pin thôi 😃
Nếu điều chỉnh thấp hơn nữa ko biết có vấn đề gì ko mà sao apple lại fix thời gian đấy minimum là 1 minutes nhỉ ?
hoangnhuu
TÍCH CỰC
14 năm
Cám ơn bác, mình mới dùng gà quá, hizhiz
Một câu hỏi rất hay, trước đó mình đã nghĩ diều đó bởi vì các hãng khác có thời gian Auto-Lock là 5-10s thôi. Tạo sao Apple đặt con số lớn thế nhỉ ? Tông cộng với Auto Dim là 80s , quá lớn.

Nhưng thật ra Apple có lý của nó mới có tiêu chuẩn như vậy , bởi vì Apple xem iphone như là máy tính nhỏ mà hãng khác không thể có. Cho nên đại ý của Apple là không thể để Auto-Lock nhỏ hơn 60s được vì giống như máy tính không thể để screen saver = 10s được. Ví dụ nôm na là khi xem một đoạn clip video, không thể chưa xem hết đoạn phim 10s , màng hình tắt luôn sao mà xem được. Hay là đọc truyện iBooks, không thể cứ touch màn hình mãi sao để khỏi tắt.

Nhưng vấn đề nếu không sử dụng các ứng dụng đó , nếu thực hiện các thao tát đơn giản như các máy khác (Nokia) là call , answer, sms với thời gian Auto-Lock là 80s là quá lớn , không cần thiết sử dụng năng lương như vậy.

Cho nên mình mới cân bằng con số Auto-Lock này khoãng 35s+20s=55s là được.
Ý kiến của bạn như thế nào ?
Có chăng giảm thời gian Auto Dim là 10s : 35s+10s=45s ?

Mà không thể hạ thấp Auto-lock nhỏ hơn được vì liên quan đến các ứng dụng khác như play videos, audio, ibooks...
@ homlee

Bạn đưa ra câu trả lời thuyết phục đó và mình cũng đồng tình với Bạn 😃
Chính xác là mình đang mong muốn thời gian Bạn Set xuống còn khoảng 40-45s vì sau khi mình thử mở vài app như sms, ibooks,music và game nhỏ để test và tính thời gian (xem, đọc, play, v.v.v) thì thời gian set xuống từ 40-45s là ok đó Bạn.Giờ thì tùy Homlee fix lại đi chứ mình thấy 55s còn cao quá 😃
Thx!
hero_vn87
TÍCH CỰC
14 năm
up lên cho các bác cần thik vọc IP
blacksea
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn Homlee có những bài viết rất hay về chủ đề fix các lỗi dạng này .
Trước đây mình đã đọc bài của bạn hồi còn ở fw 3.0 ( nick cũ là Expandsale thì phải ) , áp dụng cho fw 3.0 rất hiệu quả
Hy vọng lên 4.0 sẽ được nhiều bài hay về những chủ đề này .
Bạn có nghiên cứ gì về fix lỗi GPS chập chờn ko ? IP 3gs W trước 3.1.2 dùng cách fix của bạn chạy tốt , it hao pin . GPS ngon ...
Giờ lên 4.0 = fw custom , ko hiểu sao GPS lẩm cẩm quá , ko nhạy như trước , dùng xGPS còn lúc có lúc ko , papago VN thì tịt luôn , mà thằng này dùng trước đây lại hay mới tiếc chứ .
Bạn có cao kiến gì ko hay lại restore bản custom khác . MÌnh đang định dùng bản của các bác bên pda viet .
Bạn có thể dùng bản custom IOS 4.0 này, tự mình built với Pwnagetool , logo boot và recovey hình quả táo như bản gốc. GPS chạy rất Ok, thậm chí còn hơn phiên bản 3.1.2 hay 3.1.3 :
Sau khi restore FW này (nhớ cài đặt thêm file hosts của windows để lấy SHSH 4.0 từ Cydia mới restore được), có thể tối ưu hóa như trong bài topic :

iPhone 3GS Lock bootrom cũ :

iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part1.rar
iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part2.rar
iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part3.rar
iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part4.rar
iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part5.rar

iPhone 3GS world bootrom cũ ( đang sử dụng rất tốt, active bằng sim lock, unlock ultrasn0w) :

iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part1.rar
iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part2.rar
iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part3.rar
iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part4.rar
iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part5.rar

Nếu mạng bị nghẽn download bị lỗi, có dùng sn0wbreeze V1.7 tự build FW custom IOS 4.0 cũng rất OK. Mình đã test không vấn đề gì.

p/s : Cấu trúc hoạt động GPS của IOS4.0 rất khác so với OS 3.x. Daemons Location điều khiễn GPS luôn chạy thường trú trên bộ nhớ khác với OS 3.x là nó sẽ chạy khi ứng dụng Maps yêu cầu (bình thường nó sẽ tắt). Máy của bạn có vấn đề GPS có lẽ do xung đột app nào đấy. Bạn cứ restore FW custom này xem thử có ổn định không ? Nếu không được, mình sẽ hướng dẫn bạn cách test GPS với phần mền kiểm tra.
tks bác rất hay...................................
pixelart
ĐẠI BÀNG
14 năm
Lúc jaibreak bằng redsn0w , chỉ cần bỏ " homescreen wallpaper " là chạy vù vù, mình đang xài, ko dùng homescreen wallpaper thì chạy rất mượt, mutitask ko nặng đâu, vì nó chỉ đơn giản là sleep ứng dụng đó, ko tốn nhiều ram. nên chả cần phải bỏ.

Mấy cái kia cũng có chút hiểu quả nhưng ko đáng kể, tốn thời gian làm
trên source iphone.gsm.vn cũng có ứng dụng screendimmer.. Mình thấy dùng cái này cũng có thể tùy ý chọn tắt màn hình từ 5s trở đi mà.. 😁
Homlee có thể nghiên cứu cái creendimmer rồi set lại thời gian Auto Lock luôn nha 😃
Mình vẫn nghĩ là từ 40-45s ok đó.
Many thx!
bài viết thật công phu nếu bác đính kèm những file cần thiết thì tuyệt cú mèo lun thanks pác
Đã có file đính kèm trên bài hướng dẫn mà Bạn.
Bạn đọc đến những chữ in đậm hoặc màu xanh thì click chuột vào đó nó sẽ đưa link khác cho Bạn down về thôi.
Hãy thử lại và nếu hứng thú thì cứ test và làm theo hướng dẫn đấy 😃
thuytn
ĐẠI BÀNG
14 năm
3G lên IOS4 các bác chỉ cần không kích hoạt tính năng đa nhiệm Multitasking là dùng được, lên ios4 thì nhìn con ip của các bác trông nó pro hơn. Công nhận là có chậm hơn khi để ở 3x nhưng vẫn dùng ok
Rut
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vừa làm thử theo bác chủ topic trên con 3gs,đang đợi để test xem có hiệu quả hơn chút nào ko? Thank bác trước 1 cái 😁
chuoichip
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các bác cho hỏi một câu ngắn gọn là sau khi làm các bước trên thì pin iphone các bác sử dụng được bao nhiêu ngày ?
Ko nên hỏi như vậy và cũng ko có câu trả lời chính xác cho Bạn được, Bạn hiểu vì sao chứ?
Đơn giản và 1 câu ngắn gọn thế này nhé : Tùy mỗi người sử dụng và cách sử dụng iphone thôi - Hết 😃
Bài này có nội dung như sau : "Hướng dẫn tăng tốc và giảm hao pin cho iOS4.x(3G, 3GS)" chứ ko phải là làm các bước trên thì pin iphone sử dụng được A, B, C ngày 😁
tuansex
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks bạn homlee nhiều nha.bài viết của bạn rất hay,mình test thử thấy ok lắm.mình đang dùng 3gs lock.Nhưng bạn ơi mình thấy từ 100% xuống 99% thì rất lâu nhưng các % còn lại xuống nhanh hơn lần đầu thế bạn.
Cải thiện Pin đáng kể IP của mình là 3G lock
Up cho Bạn nào quan tâm đến vấn đề này 😃
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm
3G làm xong ăn táo :-S. Hôm nay được dùng con iPhone 4, công nhận là sướng thật. Vào các ứng dụng các thwus gần nhwu ko có delay time :-S
Mình cũng sử dụng 3G và làm theo các bước chủ top hướng dẫn có bị ăn táo đâu.
Bạn làm cẩn thận theo các bước và nhớ down đúng file để copy/paste nhé.Nó sẽ phân biệt Lock và World đấy.
Bác làm xong thì thấy thế naò. có ổn định không. chaỵ có mượt mà và nhanh không
Nói chung mình thấy ổn định ko có vấn đề j cả 😃
Pin thì có lì hơn là khi chưa Fix.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019