[Hướng dẫn] Tạo bộ cài đặt Mac OS X 10.9 Mavericks đơn giản nhất, dùng Chameleon Bootloader 2246

Van Thu
6/9/2013 16:48Phản hồi: 39
[Hướng dẫn] Tạo bộ cài đặt Mac OS X 10.9 Mavericks đơn giản nhất, dùng Chameleon Bootloader 2246

Cách tạo này có thể nói là rất đơn giản và đã thử nghiệm thành công trên máy Sony Vaio dòng S series Core I5 Sandy Brigde. Mình làm theo các hướng dẫn khác đều không thành công, toàn đứng máy trong quá trình boot vào bộ cài.

Đã cài đặt thành công cho máy Sony Vaio VPC SA/SB full QE/QC, xem thêm tại đây:http://osx86vn.com/index.php?threads/list-laptop-cai-dat-thanh-cong-va-chay-on-dinh-mac-os.31/#post-428

Do bộ này có đính kèm theo một số Kext cơ bản tránh treo, panic trong quá trình boot nên khả năng thành công là rất cao. Ok bắt đầu.

Yêu cầu:

1. Có một máy Mac/ Virtual machine Mac/Hackintosh Mac để tạo bộ cài.
2. USB 8Gb.
3. HDD sẽ phải Partition thành GPT do vậy hãy chép dữ liệu ra ổ khác trước khi cài đặt. Cài xong sẽ chép vào lại vậy.
3. DSDT & SSDT để máy nhận chính xác các thành phần chính (nên có nhưng không bắt buộc).
4. Các Kext hoặc folder Extra của máy mình vào USB cài đặt
(nên có nhưng không bắt buộc).
5. Credit to John John @Osx86.net.
6. Một chữ "Nhẫn", nếu chưa hiểu thì google sẽ biết nghĩa là gì. 😃

Ok bắt đầu nhưng nó dễ như ăn cơm ấy mà: click và nhìn, click..

B1: Chuẩn bị:
b1.1 Bạn phải vào Apple store tải bộ cài Mavericks 10.9 DP1 về máy.
b1.2 Dùng DiskUtility trong Mac để tạo một Partition cho USB của bạn dùng GUID Partition Table (GPT), Format USB của bạn và để đó. Nếu chưa biết làm chỗ này thì google dùm bước cơ bản này nhé.

B2: Tải công cụ tạo Installer theo đường link sau:

Quảng cáo

b2.1 Phiên Bản đầu tay: http://www.fshare.vn/file/YARX6ABY6H/
b2.2 Phiên bản update để hỗ trợ các dòng CPU mới nhất: http://www.fshare.vn/file/2HFSCSYRGL/

Ghi chú các update trên bản mới 3988-Boot USB OS X Mavericks+Postinstall-V2.pkg
- Bộ này đã có thể sử dụng cho các đời CPU Haswell, Ivy bridge và sandy bridge khi nó được update lên bootloader chameleon 2251.
- Thêm tùy chọn Chameleon R2251 cho các đời CPU thế hệ mới nhất, nhớ tick chọn mục này nhé.
- Thêm tùy chọn Packages Post Installer để cài các driver cơ bản khác cho máy, chọn các driver cơ bản nhé.
- Thêm tùy chọn GraphicsEnabler =0 để dùng trong trường hợp bị treo khi boot vào màn hình cài đặt Mac OS, nếu máy bạn bị treo khi boot thì có thể tick chọn nhé, thực ra khi boot ta cũng có thể dùng lệnh này tại bước chọn Boot vào ổ đĩa cài giống như -v -f -q -x. Tùy nhu cầu các bạn nhé.

B3: Click chuột phải vào file

Quảng cáo

Installer OS X 10.9 Developer Preview / chọn show packages contents/ mở mục contents / SharedSupport / và mở Installesd.dmg. OK để yên như vậy.

B4: Chạy công cụ tạo Installer vừa tải về, vào Personal Menu và chọn mục PC hoặc Laptop tương ứng với máy bạn. Nhớ chọn mục Chameleon, Package Post Install, ok Làm theo hướng dẫn và chờ khoảng 20 phút để hoàn tất.

B5: Chép DSDT, SSDT vào thư mục Extra của USB, chép Kext của máy mình vào Extension của USB. Done, tiến hành boot máy từ USB để bắt đầu cài.

Lưu ý:
- Nếu không boot vào được bộ cài có thể dùng -v -f -q -x khi boot: khi chọn boot từ USB Installer bấm phím space bar (khoảng trắng) rồi gõ các flag trên vào và Enter để chạy vào bộ cài nhé.

Một vài ý nghĩa flag có thể dùng khi boot:
“-V” chế độ Verbose: chạy y như Dos thời cổ đại, nhờ vậy ta biết nó lỗi ở phần nào.
“-X” chế độ Safe Mode.
“-S” chế độ 1 người dùng.
“WithKexts” Bỏ qua chế độ cache.
“Npci = 0×3000″ Máy tính đóng băng báo”[PCI Configuration Begin]”

"Nếu báo lỗi "Waiting for Root device" thì bạn kiểm tra xem đang cắm USB boot ở port 3.0 hay không và chuyển qua cổng USb 2.0. Tiếp theo kiểm tra Bios xem đã chỉnh Primary Control (HDD control) xem đã chuyển từ RAID/SATA về AHCI chưa vì Mac chỉ dùng AHCI chứ không friend với RAID/SATA.

Khi chọn Package Post Installer thì mình có chi tiết như hình sau:

Demo trên máy Sony Vaio SB nhé:
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có vẻ chả ai quan tâm đến Mavericks nhỉ. ?? Chắc chê bản beta rồi. Chờ đêm nay hy vọng ra bản GM vậy. 😃
Hic tìm hiểu cài cả tuần nay từ bản 10.7 , 10.8.2; 10.8.4 cả bản Niresh12495-OSX-10.8-USB cũng tải về luôn nhưng không thể nào vào được. Thấy bản này làm thử xem có được không. Nếu không được chắc từ bỏ hackintosh luôn quá
@MinhDuc2957 bạn chưa hiểu thì làm thất bại âu cũng là bình thường 😁
vài tuần vẫn còn ít đó 😃
Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc2957
Thế bạn đã chỉnh Bios mục HDD Controller từ SATA về EHCI chưa.? Bị treo chỗ nào thì Bạn chụp hình lên để mọi người giúp đợ nhé.
Cảm ơn bạn. Mình đã nhờ bạn quanghung1611 cài giúp trên máy Asus K46CA rùi nhưng vẫn bị lỗi không khởi động vào được. Bị nhièu quá không biết nó bị lỗi gì luôn. Chác phải vác máy sang bác Hoàng cài thui
Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc2957
Ok chúc bác cài đặt thành công. Có gì cứ chụp hình lên và đưa chi tiết cấu hình máy nhờ anh em hỗ trợ thêm.
khivuong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MinhDuc2957 Mình cũng mới cài xong cho con K46CA xong nè. Up len được 10.8.5.
Dual Boot win 7 + mac.
Bạn bị lỗi thế nào up lên ae hỗ trợ cho.
Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@khivuong
Dòng K hình như đã có tool hỗ trợ cài đặt trong forum rồi mà, các bạn search lấy tool về làm cho nhanh nhé.
Hi các pro giúp mình với...
cấu hình của mình là Acer Aspire 4740
Core I3, Ram 3G, Intel HD Graphics

Acer Aspire 4740.PNG

Cài bản MAC OS Niresh12495-Lion-10.7.3-V2, cài xong boot vào không được báo là " Boot 0:erro

Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lỗi này đã có nhiều người bị và fix thành công, bạn tham khảo thêm bài viết này nhé: http://osx86vn.com/index.php?threads/fix-boot0-error-test-khong-thanh-cong-khog-cần-thank.82/

Chúc thành công.
sony vai o khi chuyển sang GPT thì mất vùng mà máy vai o tích hợp sẵn vào ạ,không thể cài song song win 8 ạ
Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhnam_xtanh
Hầu hết các máy đều như vậy bạn, để an toàn cho data của mình thì bạn cần backup data ra khỏi ổ cứng mình tiến hành thực tập hackintosh kẻo sẽ mất sạch ko thể cứu lại được nữa.

Việc Dualboot là bình thường, chạy song song XP/Win7/Win8/Win8.1 đều ok hết nhé bạn. Mình đang dualboot win8 dùng Clover chạy bình thường nhé bạn.
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Van Thu Bác chịu khó lên osx86.net nó có patch để cài cho MBR đó, patch vào là chạy ok, mình đang dùng triple ML 10.8.5, Win8, MV 10.9 nèn, cài vô tư.
Có hỗ trợ AR9485 chưa nhỉ:rolleyes:
tớ cài đc rồi, mọi người có thể hướng dấn tớ cài chameleon đc không? tớ cài toan lỗi, không boot đc vào mac
Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm

D

Mình chưa test con này vì máy mình có con khác. Bạn có time thì test xem nhé hoặc google xem đã có ai làm được thì dùng nhé.
_Kenzi_
TÍCH CỰC
11 năm
không có máy Mac sao tạo được bộ cài đây
Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@luckydayv4a
Tạo máy ảo cũng dễ mà bạn, nếu so với cách mình cài trực tiếp thì tạo máy ảo cũng là cách để ta tập tành và dễ làm hơn nhiều mà. 😃
_Kenzi_
TÍCH CỰC
11 năm
ai ngâm cứu hộ con asus S550CA cái mac xem thế nào với
Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@luckydayv4a
Mọi người đang tạo tool cho dòng k và s của họ nhà Asus đó bạn.
vuquochoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khi nào mới có bản hưởng dẫn cài song song win 8.1 với OSX maverick 10.9 cho asus nhỉ? Lót dép ngồi hóng thôi 😃
p/s: em đang sài con k43sj-vx174
duvv
ĐẠI BÀNG
10 năm
áp dụng như thế nào với bộ cài 10.9 final tải từ appstore hả bác? sau khi cài bộ pack rồi làm sao nó laod bộ cài vào usb?
Van Thu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duvv
Bản GM và Final có thể xem là tương đương nhau do vậy bạn cứ làm tương tự các bước như vậy nhé.
duvv
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Van Thu mình làm nhiều lần với nhiều cách như myhack unebeat rồi nhưng ko được. bạn có thể giúp mình tạo bộ cài được ko? hdd mình theo dạng MBR nên mình thấy các bản patch MBR dều ko dùng đc thì phải. toàn bị restart khi cài tới đoạn
Van Thu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duvv
Bạn cần nói rõ các bước bạn đã điều chỉnh trong BIOS và tạo bộ cài theo cách nào để mọi người biết tham gia góp ý.

Ngoài ra phải nói rõ cấu hình: spec máy bạn nữa thì mới biết nó ra sao chứ.
hcc5
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác test hộ mình con này, Acer ultrabook s7, máy em nó cấu hình gần như MacBook air, cấu hình như sau:
Cau hinh may.jpg Thong tin support.jpg
Van Thu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hcc5
Bạn nếu có nhu cầu thì test rồi nếu báo lỗi thì đưa lên nhờ anh em tinhte góp ý chứ mọi người làm gì có máy của bạn để test. 😃
Máy của mình là HP G6 (core i5 3230M, ram4G, HD 4000, HDD GPT) hiện đang cài Win8 64b uefi boot + Win7 , giờ mình cài thêm Mac 10.9, tải link từ Hình như là bản final 23/10
Mình tạo usb cài đặt giống bác Vanthu ( chưa có DSDT, SSDT vì ko biết tạo) nhưng cứ boot vào usb cài đặt là lỗi vầy

Hic, các bác chỉ hộ mình với, thanks
Không biết có phải do bản Mac này có cài được ko hay là do mình tải về bị lỗi nữa. USB mình boot để dạng GPT ( dùng thẻ nhớ 8G)
Giúp mình lỗi này vs Hình2909.jpg
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo ý mình là còn thiếu fakeSMC.kext và NullCPUPowerManager.kext trong S/L/E và khi boot thêm -f vào để load 2 kext này vào là ok thôi. Bạn test lại thử nhé.
mình có thể thay usb 8gb đó bằng DVD được không bạn? vì mình không có usb 8gb

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019