Hướng dẫn tạo bộ cài đặt MacOS X Mavericks 10.9 trên USB

htevn
23/10/2013 11:20Phản hồi: 216
Hướng dẫn tạo bộ cài đặt MacOS X Mavericks 10.9 trên USB

Tiếp theo loạt bài hướng dẫn, hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn tạo bộ cài MacOS X 10.9 đơn giản và nhanh chóng nhất với những công cụ có sẵng trên máy Mac.

Ưu điểm:
  • Dùng để cài lại sạch toàn bộ máy, giúp máy chạy ổn định, mượt mà, ít nóng, đỡ hao pin hơn...
  • Thời gian cài đặt nhanh vì không phải download bộ cài từ Internet
  • Có thể cài đặt offline
Nhược điểm:
  • Tốn 1 cái USB 8GB 😁(vẫn có thể tái sử dụng lại sau khi sử dụng xong nhé)
Cần có:
  • 1 cái USB hoặc phân vùng ổ cứng di động khoản 8GB.
  • Bộ cài MacOS X Mavericks 10.9 (download miễn phí tại đây)
  • Công cụ Disk Utility (có sẵng trên máy chạy MacOS)
Bắt đầu thực hiện nào.
  • Sau khi download xong, bộ cài MacOS X Mavericks 10.9 mặc định sẽ nằm trong thư mục Applications.
  • Nhấp chuột phải vào bộ cài, chọn Show Package Contents
  • Vào tiếp Contents => Shared Support => Nhấn đúp vào file InstallESD.dmg để mount file đó ra thành ổ đĩa ảo.
  • Mở Terminal lên và copy/paste đoạn code này vào: Tác dụng của dòng lệnh đó giúp hiện những file bị ẩn của hệ thống
    Code:
    defaults write com.apple.Finder AppleShowAllFiles TRUE;\killall Finder;\say Files Revealed
    (nếu không hiện, bạn tách ra thành 3 dòng lệnh riêng biệt thử nhé)
  • Vào ổ được mount lúc này, bạn sẽ thấy file BaseSystem.dmg và thư mục Package
  • Gắn USB hoặc ổ cứng di động cần tạo bộ cài lên (lưu ý, toàn bộ dữ liệu trên USB sẽ mất)
  • Mở Disk Utility lên, chọn qua tab Restorevà làm như sau:
    • Source: nhấn nút Brouse rồi tìm đến file BaseSystem.dmg (nếu tìm không thấy thì nắm kéo file đó vào ô Source luôn nhé)
    • Destination: nhấn chuột phải vào USB phân vùng ổ cứng di động muốn tạo bộ cài , chọn Set as destination.
  • Nhấn nút Restore và ngồi đợi (khoản 1 đến 2 phút).
  • Khi quá trình Restore hoàn thành, bạn mở USB hoặc phân vùng ổ đĩa di động lên, vào System => Installation => Xoá file (alias) Pakages
  • Tiếp theo, lại vào ổ mout lúc nãy, copy nguyên thư mục Packages vào đúng vị trí file alias vừa xoá ở trên.
  • Đến đây thì việc chuẩn bị USB chứa bộ cài đặt MacOS X Mavericks 10.9 đã hoàn thành. Khởi động lại máy tính và nhấn nút Option (alt) và chọn boot từ ổ cài chứa bộ cài vừa tạo, tiến hành cài đặt nhé.
Chúc các bạn thành công.

Hình ảnh các bước thực hiện:

Screen Shot 2013-10-23 at 12.03.32.png Screen Shot 2013-10-23 at 11.59.47.png Screen Shot 2013-10-23 at 12.01.31.png Screen Shot 2013-10-23 at 5.31.43 PM.png Screen Shot 2013-10-23 at 12.01.55.png Screen Shot 2013-10-23 at 17.50.59.png Screen Shot 2013-10-23 at 12.02.31.png Screen Shot 2013-10-23 at 17.55.29.png Screen Shot 2013-10-23 at 17.57.14.png

Tham khảo thêm bài viết: Hướng dẫn cài đặt OS X 10.9 Mavericks - Những điều cơ bản
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em update trực tiếp luôn :v
@kuminhkaka Cài lại mới đỡ bị lỗi vặc hơn, ít nóng, ít hao pin, chạy mượt mà và ổn định hơn. Với nhiều lúc máy bị sự cố gì, có một bộ cài trên USB để "phòng hờ" vẫn hơn 😁
torrent dùng được trên 10.9 chưa các bác 😁
alexzai
TÍCH CỰC
10 năm
Cách tạo bộ cài 10.8 k giống trên 10.9 hả bạn.
@alexzai Không giống bạn. Cách 10.8 không dùng được cho 10.9 nhé
alexzai
TÍCH CỰC
10 năm
@htevn sao ông mod Hải vẫn hướng dẫn cho mem làm vậy nhỉ, m từ trước vẫn dùng cách giống của bạn nhưng chưa thử kiểu kia bao giờ mới thắc mắc
@alexzai Cái bài ông vuhai6 dẫn cũng là bài của mình viết cách đây 1 năm. Cái nick đấy cũng của mình dùng để chém gió 😁

Với lại, phiên bản 10.9 cách làm không giống với những phiên bản trước nhé. Ở các phiên bản trước, chỉ cần kéo file InstallESD.dmg vào phần Source rồi Restore lên USB là xong. Nhưng ở phiên bản này hơi phức tạp và rắc rối hơn tí.
Dacan
TÍCH CỰC
10 năm
đang trên win làm sao tải file cài đặt về đây. :| ai up lên với
Máy đang chạy win có cài đc ko vậy htevn :p
@toanepo Hackingtosh được đó bác 😁
takada2003
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn tạo bộ cài trên DVD thì làm sao bạn?
1 dvd có đủ chứa ko nhỉ
ku_smith
ĐẠI BÀNG
10 năm
em down torrent về cài như nào hả bác.
Mr.Coffee
TÍCH CỰC
10 năm
Sao mình nhập dòng lệnh trên rồi mà ko hiện ra file ẩn nhỉ?

//Đã hiện rồi, mình gõ 2 câu lệnh riêng thì được:
  • defaults write com.apple.finder AppleShowAllFiles TRUE (enter)
  • killall Finder (enter)
//Lại bị bí, trong Finder thì nhìn thấy file ẩn nhưng khi Browser từ DiskUtility thì không nhìn thấy mấy file ẩn đó.
myheartalone
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htevn Bác cho e hỏi muốn tạo 1 phân vùng trống trên usb 500g để sao lưu dữ liệu thì làm như thế nào, e đã tìm trên Google nhưng ko có "Hướng dẫn tạo 1 phân vùng riêng cho usb". Chân thành cám ơn bác.
@myheartalone Bác vào Applications => Utilities => Disk Utility và làm theo hướng dẫn.

Screen Shot 2015-03-04 at 13.08.13.png
myheartalone
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htevn Vậy còn cái Format nên chọn cái nào bác ơi. E cám ơn.
@myheartalone - FAT32: Mac và Win đều đọc/ghi tốt, nhược điểm là ko thể lưu file lớn hơn 4GB.
- ExFAT: Mac và Win đều đọc/ghi tốt, lưu được file với dung lượng rất lớn.
- NTFS: Win đọc/ghi tốt, Mac chỉ đọc được chứ không ghi được. Muốn ghi được file thì phải cài thêm phần mềm trên Mac.
- HFS: Mac đọc/ghi tốt, Win không thể đọc/ghi được. Muốn sử dụng phân vùng định dạng HFS phải cài thêm phần mềm trên Win.

Tuỳ nhu cầu mà bạn định dạng phân vùng cho thích hợp
Vậy bửa nào rảnh ghé bác cafe chỉ giáo nha htevn
@toanepo Bác có thể qua đây tham khảo cho nhanh. Em ở Bến Tre, lu bu công việc nên cũng ít lên SG 😁

http://www.tinhte.vn/forums/chuyen-de-hackintosh.361/
Mình ko có Usb chỉ có cái HDD 1TB nhưng mà h có nhiều dữ liệu trong đó quá ko thể xóa hay chuyển dc. Bạn có cách nào ko?
Nhà mình dùng cáp quang nhưng download nửa tiếng đc có 3mb trong khi bộ cài hơn 5Gb. Bác nào có link tải 10.9 trực tiếp ko quăng cho e phát
@tiachop911 Đây bạn. Nguồn tin cậy bạn cứ yên tâm nhé!
OSX Mavericks 10.9

Link fshare (1link): http://....../Y20j1
Link fshare (5parts): http://....../Y20DO
@phamthelong sao bộ cài này chỉ có 4,9 Gb nhỉ, thực tế gần 5,4 Gb mà bạn ???
@fpt_vn Đây là file được nén mà bạn!
hzuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình tải từ trưa bjo mới xong :3, tại cứ để máy nó chạy mình ra ngoài ko sleep mà hnhu ko động vào nó dừng tải quái thật
htevn ơi hướng dẫn cài Mac cho máy chạy windown đi, mình đang sd máy vaio core i5, mình cũng muốn trải nghiệm thử Mac nhưng ko biết cài sao, Hướng dẫn nhé
bác nào có usb thì giúp em phát đang chạy win 7 mún quay về mac xài @@
đã cài xong và em nó không có iphoto và imovie, trên App Store thì bắt phải mua. Nản ghê.
mình đã tạo dc bộ cài rùi, Thx bác chủ thớt nhé. ^^!
thanhkts
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tui lam xong, den luc cai no doi nhap id apple, va sau do thong bao la account nay khong co phai cai da mua OS Mountain Lion !!! Sao vay ta?
@thanhkts Có chắc là đã xong và làm đầy đủ các bước? Theo bạn nói thì mình nghĩ bạn chưa làm bước cuối, copy thư mục Packages rồi.
khang_t9
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhkts bị lỗi giống bạn này mặc dù đã coppy đầy đủ theo hướng dẫn của chủ thớt,mong mọi người giúp
khang_t9
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho mình hỏi sao mình cài tới lúc restore usb thì nó báo lỗi vậy bạn chủ thớt???
@khang_t9 Bạn phải nói rõ ra nó báo lỗi gì chứ :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019