Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[HƯỚNG DẪN] Tạo Navigation Bar - Hàng phím ảo giống Nexus

Pi.Case.Shop
2/9/2012 7:28Phản hồi: 212
[HƯỚNG DẪN] Tạo Navigation Bar - Hàng phím ảo giống Nexus
Chào các bác,
Anh em trong tinhte hẳn cũng biết sản phẩm Galaxy Nexus 😁 không có dãy phím cứng cũng như hệ thống phím ảo HOME, BACK, SEARCH mà các phím này được tích hợp luôn lên trên màn hình:

Nexus thiết kế màn hình dài hơn 1 chút để chứa hàng phím này, nhưng S3 và các máy khác thì không, vì thế khi sử dụng navigation bar thì màn hình sẽ bị ăn mất 1 đoạn bé, nhược điểm thứ 2 là với những bác thích chơi game thì 1 số game sẽ không chạy được do kích cỡ màn hình bị thay đổi. Nhược điểm là vậy nhưng không phải Navigation bar không đem lại ưu điểm gì cả.
  • Một số bác phàn nàn rằng phím home của S3 hơi bé và tụt xuống dưới hơi sâu, thành ra khi sử dụng 1 tay, việc ấn vào phím home này gây ra cảm giác mất an toàn, dễ rơi máy.
=> Navigation sẽ giúp giải quyết vấn đề này vì phím home ảo cao hơn phím cứng 1 chút.​
  • Phím home cứng của S3 có delay, tình trạng này là do Svoice gây ra, tuy nhiên qua quá trình sử dụng, kể cả khi dùng các script hay mod để giảm lag thì phím home cứng vẫn không nhạy bằng phím home ảo được
  • Dãy phím navigation bar có thêm phím multitask, hoạt động rất nhanh và nhạy, theo em là cái tiện lợi nhất cho người dùng. Phím Menu vẫn sẽ hiện ra khi cần, nhưng bình thường sẽ không xuất hiện.
Em xin chia làm 2loại Navigation Bar như sau:
  1. Loại 1: Navigation Bar của SAMSUNG. Mặc định Samsung đã có Navigation bar cho rom của mình nhưng không được kích hoạt sẵn. Navigation bar của Samsung có 3 phím theo thứ tự là Multitask, Home và Back, và theo em thì nó cũng không đẹp lắm. Screenshot_2012-08-01-08-24-50.png
  2. Loại 2: Navigation Bar của Nexus được port sang S3, rất đẹp, 3 phím theo thứ tự là BACK, HOME, Multitask và ngoài cùng bên phải là phím Menu sẽ hiện lên khi cần.
Cách để kích hoạt Navigation Bar như sau: [yêu cầu máy phải ROOT]

Loại 1: Navigation Bar của Samsung:
Loại này chỉ có thể kích hoạt trên rom gốc của Samsung. Cách làm như sau:
Dùng phần mềm quản lý File như ES file explorer chẳng hạn, mở quyền truy xuất root, vào /system/
Mở file build.prop, chọn edit, thêm vào dòng qemu.hw.mainkeys=0
Khởi động lại máy. Xong, vậy là S3 đã có thêm 1 hàng phím ảo.

Cách gỡ bỏ là vào lại file Build.prop và xoá dòng vừa thêm vào

Quảng cáo

Loại 2: Navigation Bar của Nexus:
Các rom có thể sử dụng:
  • CM10
  • SlimICS
  • Stock (chạy trên stock thỉnh thoảng có trục trặc, tốt nhất các bác nên backup lại)
Các bác chỉ cần flash file mod bằng CWM, thế là đã có hàng phím ảo của Nexus. Trên forum XDA hiện tại có nhiều phiên bản nhưng em xin rút ngắn lại như sau:
Anh em, các bác, các cô, các chú lưu ý nên backup lại máy phòng trừ trường hợp xấu xảy ra ;)
Ngoài ra còn có 1 topic khác với các phiên bản khác: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1806019
Tất cả em đã test và đều hoạt động bình thường 😃 Nhưng trên XDA có một số bác phàn nàn rằng mod không hoạt động, giải pháp là không hoạt động cái này thì flash cái khác :D 😃

[UPDATE]
Bộ các phím Navigation của bác ksr007:
Chúc các bác thành công,

[Link nguồn: http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=29739389&postcount=122]
212 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
Thích cái này đây
Test xem sao 😁
Một nhược điểm là các phím ảo này chiếm một diện tích của màn hình nên mình hay phải mod lại cả kích thước của phím ảo bé đi để nhìn cho đã 😁
Bộ hình ảnh navigation bar thay cho 3 nút ảo ở trên :

Download đầy đủ tại đây : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1590697
kenb00
CAO CẤP
11 năm
@buianhd Chỉ cần viết vào dòng cuối rồi save xg reboot lại là đc
@kenb00 Mình biết.nhưng đến bước cuối lưu lại thì bị lỗi
kenb00
CAO CẤP
11 năm
@buianhd Chả hiểu. E làm 2 lần rồi đều đc.
sck84
TÍCH CỰC
10 năm
@ksr007 Có cách nào cho nút home ảo của grpo này nhỏ đi ko bạn, xin chỉ giáo với! Thank u!
@ tại cái phím cảm ứng ở hàng dưới của gpro mình bị loạn nên mới mod...haizzz...
Hôhoo
Cái file cuối em thấy nó vô dụng rồi
Có remove dc đâu hả chủ theard 😁
Em chỉ thick làm sao có thêm nút quản lí tác vụ như nexus chứ dí nút home chán quá :D
bopha
TÍCH CỰC
12 năm
@Pi.Case.Shop Không flash được mấy cái file link e cho mọi người attack ấy, flash toàn faild thôi, e cho xin lại cái link gốc bên xda nhra.
bopha
TÍCH CỰC
12 năm
@Pi.Case.Shop Không flash được mấy cái file link e cho mọi người attack ấy, flash toàn faild thôi, e cho xin lại cái link gốc bên xda nhra.
@Pi.Case.Shop Em flash file cuối ko trở về trạng thái xuất xưởng dc 😃
May mà đã backup rom cũ rồi :p
@thuans3 Để em edit lại bài, attach cả link nguồn để ae tham khảo nhé ;)
bopha
TÍCH CỰC
12 năm
bác picase hay bác ksr007 cho e hỏi là cái checkrom v4 có xài đc cái mà bác ks post k ??, tại e thấy ghi là dùng cho các rom này
  • CM10
  • SlimICS
  • Stock (chạy trên stock thỉnh thoảng có trục trặc, tốt nhất các bác nên backup lại)
@nhc1995 Lên google search navigation bar cho máy bạn xem
nhc1995
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietanhnb1993 search rồi mình làm thread luôn rồi mà toàn link dead 😔 nay thấy bạn làm đc cho dòng Xperia nên hỏi :(
@nhc1995 máy mình samsung s2 hd mà
nhc1995
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietanhnb1993 sao máy bạn giống Xperia thế 😁 vậy thôi dù sao cũng tks bạn !!!!
bopha
TÍCH CỰC
12 năm
Làm mọi cách không ăn thua cho S3 korea, chỉ hiện lên được mặc định navi của samsung thôi. Ai biết cách nào thì chỉ giúp nhé. Thank.
Mình sài rom X-power dùng ngon lành mà đa số ROM cook mình thấy trả khác gì stock cả 😁
Navi cua samsung cung giong tren Nexus ma.
Thank chu thot ve thu thuat nay

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
S3 Korea em chưa dùng, và cũng thấy bên XDA họ không nói về vấn đề navigation cho dòng này nên em k giúp bác đc 😔

Rom cook có nhiều loại bác ạ :D
AOSP, sammy... linh tinh lắm :p k phải cái nào cũng giống stock đâu bác ạ
coldsummer
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi mình xài loại 1 á, loại kích hoạch được trên stock á, má mình muốn khóa cảm ứng của 3 nút dưới thì làm sao bạn ?
@coldsummer @@! cái này phải thử làm thì mới biết có hiệu quả trên S3 hay ko, mình thì lại bận + lười nên ko nghịch cái này được .
Có nói và hướng dẫn thì bác cũng khó mà làm được vì nó dành cho những người am hiểu android và vọc vạch sâu hệ thống !
@coldsummer vừa tìm ra cách disable 2 phím cảm ứng cho S3 rồi, hơi nhanh so với quy định 😁
Yêu cầu máy bạn đã root và cài app root explorer .
Làm như sau :
1.vào mục system/usr/keylayout/Generic.kl > chọn r/o
2.Nhấn giữ lâu sẽ hiện ra tùy chọn > chọn open in tex editor
3.Tìm cột : 158 BACK WAKE_DROPPED
sửa Chữ WAKE thành chữ off, như vậy ta có dòng:
158 BACK Off_DROPPED
4.Cuối cùng chọn save & exit > reboot lại máy > done
Chắc phải đưa cái này lên XDA quá :p
coldsummer
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ksr007 Ôi bác, em like bác đó 😆
babo119us
TÍCH CỰC
11 năm
@ksr007 ôi đang cần cái này =)) thanks bác
5/9 hàng về chắc qua chỗ Picase đấy, bạn còn cái nắp lưng 100% kim loại màu xanh ko !
coldsummer
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em tìm rồi mà tùm lum cái, em không biết làm theo cái nào bác ạ, bác coppy qua giùm em được không ?
Còn bác ạ, nhưng em bóc nilon ra thì nó lại là bạc bạc xanh xanh :| 1 thể loại màu ... khó tả, đợt tới về thêm loại khác bác xem thử xem sao ;)

Bác có CWM recovery chưa ạ?
Có rồi thì bác làm như sau nhé:
  1. Tắt máy
  2. Giữ 3 nút HOME, POWER, VOLUMN UP.
  3. Dùng nút volumn up và down để lên xuống, power để enter, bác vào Install zip from SDCARD
  4. Choose zip from INTERNAL SDCARD (nếu file bác down về lưu trong bộ nhớ trong) hoặc Choose zip from SDCARD nếu file bác down về lưu ở thẻ nhớ.
  5. Trỏ vào đúng file bác muốn flash.
  6. Confirm! -> DONE
coldsummer
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Pi.Case.Shop Em ở NT 😆
@coldsummer 😔
@Pi.Case.Shop bạn update cách disable 2 phím cảm ứng lên trang 1 nha.
Lưu ý là nên trình bày lại và tạo bố cục rõ ràng chứ đừng quote bài lên .
@ksr007 Ok bác, tối nay em có thời gian em sẽ edit lại toàn bộ
ngoctu5005
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đang muốn bỏ cái đa nhiệm phím home, bạn nào giúp mình với, mình đang dùng wannam 2.3, tks

coldsummer
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác picase cho em hỏi có cái NB nào mà có thêm phím lockscreen hông 😆.

@coldsummer Không có bác ạ, tuy nhiên những nút ở dưới đều có thể edit theo ý muốn nếu chỉnh file framework :p
Sr bác dạo này em bận quá, khi nào có thời gian nhất định sẽ edit thêm các phiên bản mới 😁
coldsummer
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Pi.Case.Shop Ý bác là edit hàng NB hay edit 2 nút touch rin của máy vậy ??

@coldsummer Edit hàng NB bác ạ
😁 còn hàng phím cảm ứng theo em thì vẫn có thể edit được, nhưng cái này nằm ngoài tầm hiểu biết của em :p
coldsummer
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Pi.Case.Shop Bác cố edit sớm sớm nha. Em mong tin bác 😆..

sao mình làm trên checkrom LI8 ko đc vậy các pro ??
ngoctu5005
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng lọ mọ vụ này mãi ko đc, muốn bỏ long home trên wannam quá, sang CM10 thì bỏ đc, tạo phím ảo ngon, nhưng rom vẫn lỗi tùm lum

hieule1606
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có cái nào dùng đc cho galaxy Note ko các bác ơi?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019