Hướng dẫn tạo USB Hirenboot

thecuong_87
28/7/2012 2:44Phản hồi: 15
Hướng dẫn tạo USB Hirenboot
Mình xin chia sẽ các bạn cách tạo usb hiren boot nhé
Hiren Boot hiện nay đã có bản 15 chấm...

Hiren Boot là ứng dụng tương đối nhỏ (ít ra cũng chưa tới 1 GB) cho phép các bạn khởi động mini windows trực tiếp từ USB, trong mini windows này bạn có thể bung ghost hệ điều hành vào ổ C, hay lấy một số thông tin từ ổ C trong trường hợp máy đã lỗi và không thể khởi động vào windows được.

Cách tạo usb boot
Yêu cầu: 1 USB >= 1 GB, tốt nhất là 1 GB, vừa format nhanh vừa tiết kiệm. ^___^

1. Đầu tiên, format USB (tốt nhất nên chọn FAT32)

2. Download cái này nhé: http://www.hiren.info/download/dos-files/grub4dos.zip
Giải nén, chạy file grubinst_gui.exe, làm như hình sau:

Khung "Disk" bạn chọn cái usb muốn boot, nhận diện cái usb bằng cách so sánh dung lượng, coi chừng nhầm nhé, ở đây mình chọn 7726M vì cái usb mình 8 GB. ^___^
Click Refresh ở Part List, rồi cũng tại ô Part List chọn Whole disk (MBR)
Click "Install" và... "Enter" to continue...

3. Tiếp tục download cái này về: http://www.hirensbootcd.org/files/Hi...ootCD.15.0.zip
Giải nén, thấy file Hiren's.BootCD.15.0.iso, giải nén tiếp, nhớ dùng winrar bản mới một tí nha.
Chép hết những gì có trong thư mục Hiren's.BootCD.15.0 vào usb.
Chép thêm menu.lst và grldr trong thư mục "grub4dos" giải nén được lúc nãy vào usb.
Làm xong ta được như hình sau:

Quảng cáo

Tắt usb, thế là bạn đã làm xong 1 cái usb boot rồi đó, hi...

Cuối cùng, các bạn Restart lại máy, F12 (tùy máy) lúc máy vừa khởi động lại, hoặc nhấn Del, chỉnh cho máy khởi động từ USB: Advanced BIOS Features -> 1st Boot device -> chọn tên cái USB, hoặc... Cái này rất rắc rối vì BIOS mỗi máy mỗi khác nhau, nếu không biết có thể tự mò hoặc nhờ người rành hơn, mình thì thấy cũng không có gì khó lắm, khi mấy đứa bạn nhờ cài lại win, mình vào BIOS máy tụi nó nghịch 1 tý là ra.

Chọn "USB", chọn "Mini Window" là vào được hệ điều hành mini windown rồi.
Các bạn muốn sử dụng Hiren boot nào cũng được, mình thì dùng bản Hireboot 13 có mini win7
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hehe, bac cường ai, 15chấm là chẩm 15 cái đấy ah????
thì bạn tải về đi bạn sẽ biết mà
ông làm cái usb để cài win7 chưa, sao không thấy báo cáo kết quả gì hết vậy, làm nhanh mà
hjhe, mình có cái 13. rồi, lưu ý các bạn là làm bằng usb ngon ngon tí, mình khuyên k nên dùng mấy cái kingston, mình làm 1 cái mài mất gần 2 tiếng chưa tạo xong nữa, loại đấy n dễ bị lỗi phần cứng hơn loại trancen
ah, làm thì làm rồi, mà chủ n còn chưa cho cài, chưa làm được, mình cũng vội làm nhanh lắm chứ, vừa là thử nghiệm mà, hehe
uh, đính kèm thêm file cho mấy bạn nào tải không được nè
grub4dos.zip
thì ông thử boot lên xem được không là biết liền, không nhất thiết phải cài mới biết
tặng ông công cụ test usb boot ne
Đây là hướng dẫn KIỂM TRA USB đã boot được chưa :
- Bạn chạy phần mềm UBUSB.exe đã tải về để kiểm tra tính năng boot của usb :
- Giao diện :

- Chọn Test USB để kiểm tra nhé :
UBUSB.zip
hehe, thaks thaks
bác cường ai, nhờ bác 1 việc được k? bác có nhiều tài liệu pts cs3 k? gửi cho xin 1 ít, or cái link nào mà n hướng dẫn lần lượt từ abc đến xyz ấy, hjhe, dạo này chán, lại chuyển sang nc pts, hehe
tải về đi, trong đó có hướng dẫn sử dụng luôn http://blog.vnfriends360.com/2008/08/photoshop-cs3.html
cái media n bị điên or sao ấy, báo error k ah??? hjx
vậy bạn tự lên google tim đi, nhiều mà
uhm, toàn lên youtube dow video xem cho nhanh mà trực quan, nhưng dow lung tung nên làm cũng lung tung, k cái gì bài bản cả😆
jerrydang
ĐẠI BÀNG
10 năm
ổ cứng định dạng gpt chuẩn uefi thì bung ghost kiểu gì vậy nhỉ,chứ làm như bình thường thì không được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019