Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn test màn hình IPAD (hở sáng, điểm chết, bụi, ám màu ...)

Nokfev
3/1/2014 19:38Phản hồi: 170
Hướng dẫn test màn hình IPAD (hở sáng, điểm chết, bụi, ám màu ...)
Nhu cầu mua một chiếc iPad tốt và hoàn hảo là rất chính đáng và ai cũng muốn - Nhưng không phải ai cũng biết cách chọn mua một chiếc ipad như vậy và cũng khó để tất cả iPad đều hoàn hảo !
Vì vậy mình xin chia sẻ cùng các bạn một vài kinh nghiệm cá nhân khi lựa chọn 1 chiếc iPad (những điều cần làm và những điều nên bỏ qua)
Trước tiên hôm nay mình xin chia sẻ về phần màn hình (phần quan trọng số một khi sử dụng 1 chiếc iPad)
PHẦN 1 - MÀN HÌNH !
- Những lỗi trên màn hình cần quan tâm !
- Hở sáng viền :
Khi nhìn từ 1 góc chéo vào phần mép màn hình ta thấy có ánh sáng lọt ra giống như ánh sáng trên khe cửa ! Đây là lỗi lắp ráp không cẩn thận => nên đổi !
Ảnh minh họa

................

- Hở sáng đèn led nền :
Khi để độ sáng cao và xem một tấm hình đen ta thấy xuất hiện những quầng sáng (sáng hơn những phần khác) !
* Nếu nhìn thấy rõ trong điều kiện thông thường thì bạn nên đổi !
* Nếu khó nhận ra hay chỉ nhận ra trong môi trường rất đặc biệt thì tùy bạn quyết định (theo kinh nghiệm cá nhân của mình thì tỉ lệ lỗi này là khá cao nếu bạn quá kĩ tính thì có thể phải đổi tới cả chục lần may ra có cái không bị nhưng có thể lại gặp lỗi khác)
Ảnh minh họa
Nặng

Vừa phải (chấp nhận hay không tùy các bạn)

Nhẹ (chấp nhận được)

- Điểm chết :

Quảng cáo

Có những điểm không hiển thị đúng màu sắc
Ảnh minh họa (chấm đen ngay đầu cây chọc sim)

- Bụi màn hình (gần giống như điểm chết) :
Khi tắt màn hình và nhìn dưới nguồn sáng mạnh sẽ thấy những hạt bụi nhỏ bên dưới lớp kính BV (do iPad lắp ráp thủ công trong 1 nhà xưởng rất lớn và rất đông nên khó mà lọc hết bụi trong không khí được)
* Nếu chỉ có vài hạt nhỏ li ti tới mức rất khó nhìn thấy trong những điều kiện bình thường thì nên bỏ qua vì theo kinh nghiệm của mình hầu như chiếc iPad nào cũng có bụi kiểu này chỉ là ít hay nhiều)
* Nếu hạt bụi có thể nhìn thấy dễ dàng trong điều kiện sử dụng bình thường (gây khó chịu) thì dĩ nhiên bạn nên lấy 1 chiếc khác !

- Ám (lệch) màu !
Khi hiển thị hoàn toàn 1 màu nào đó có sự không đồng nhất tại các vị trí trên màn hình !
* Nếu hiện tượng này là rất nhẹ không rõ rệt và không gây khó chịu thì bạn hãy chấp nhận nó (đây là một dạng giới hạn của công nghệ màn hình siêu mỏng có kích thước lớn)

Quảng cáo

* Nếu hiện tượng rõ rệt và gây khó chịu bạn hãy đổi chiếc khác tới khi vừa ý !
........................

Bộ công cụ test và cách sử dụng :
Đây là bộ ảnh trước đây mình hay dùng để KT màn hình MTB từ PB cho tới iPad & Tablet các loại các bạn copy về ipad sau đó xem ở mức độ sáng vừa đủ (nhìn rõ các chữ hay chi tiết mà không bị lóa mắt) !
Nếu không cảm thấy bất thường là OK !
(có 1 thực tế là mình không hề dùng tới nó từ rất lâu - chủ yếu là cảm nhận qua các tác vụ thông thường như duyệt Web xem video và ảnh)
* Test lệch màu (nửa nọ nửa kia)

* Test ám màu nền

* Test điểm chết (để phần màu các hình ở trên full màn hình xem có điểm ảnh bị hiển thị sai màu hay không)

* Test hở sáng viền và led nền & Bụi (để phần màu đen full màn hình)

(Tạm hết phần 1 - phần 2 là Test cảm ứng và các chức năng)

Chúc các bạn thành công !
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chúc các bạn thành công - mua được máy vừa ý !
@Nokfev Hinh ne anh,cai moi doi
bác này nhiệt tình qá đi :x
😃
zochaoway
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá hay luôn bác ^^ Cám ơn bác
hung1710
ĐẠI BÀNG
10 năm
thanks bác chủ topic, rất quan trọng cho những người chuẩn bị mua máy mà chưa có kinh nghiệm
songhiend
TÍCH CỰC
10 năm
các hình này giúp e test máy chuẩn
@songhiend bác ơi. e tính cưới e air 2 về mà hk biết cách test. khi nào bác rảnh có thể giúp e hk?
Hay !!!
nghiacloud
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay, cái này cần được sticky lên để giúp ae kiểm tra
zochaoway
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác Nokfev ơi, sao mình test theo cách bác hướng dẫn thì thấy con Ipad Air của mình chả bị gì hết, hoặc là mình soi không được kỹ, hum nào cà phê, cà pháo bác test giúp nhá ^_^
Cám ơn bác nhiều nhá...
Up lên cho mọi người thấy nào....
songhiend
TÍCH CỰC
10 năm
@zochaoway Ko bị là quá ngon rùi chứ ko lẽ bác muốn e nó bị bệnh rồi buồn nữa sao
@zochaoway Bác này bệnh éo chịu đc :| cái j nó cũng tương đối thôi. Dùng thấy hài lòng tự test ok là đc r. Còn phải đi nhờ test để moi lỗi ra à. Đổi trả hàng k dễ đâu nhé
thantai
TÍCH CỰC
10 năm
hay quá. bài này hot thiệt ;) ơ mà cái bộ công cụ tải ở chỗ nào bạn? mua máy mới để kt nó có cho m tải về test k?
@thantai Bạn dùng chính IPAD để vào tinhte.vn => vào mục tìm kiếm rồi tìm từ khoá "hướng dẫn test màn hình IPAD"
thantai
TÍCH CỰC
10 năm
@Nokfev ah.đã hiểu😃.sáng k đọc kỹ.
pandoras
ĐẠI BÀNG
10 năm
e đang chuẩn bị mua quá hay thank bác chủ thớt
Up
thantai
TÍCH CỰC
10 năm
k liên quan,nhưng cho m hỏi tí là nó có gắn thẻ nhớ ngoài hay ổ cứng gì đó để chép phim coi dc k nhỉ?thêm có 16gb mà quất tới 2chai😁.2chai mua dc cái thẻ 64gb,dư tí mua phụ kiện nữa😃
@thantai Có thể dùng thêm USB gắn ngoài ! (nhưng chi phí không hề rẻ)
thantai
TÍCH CỰC
10 năm
@Nokfev xài dc hả bác? dc thì chắc m chỉ mua bản 16gb thôi, dư dc tẹo ăn tết. ;)
tại m cũng chưa thấy pic nào hướng dẫn vụ này cả, search gg thì thấy bảo lưu trữ trên mây, với xài NAS gì đó không thôi. m có con router buffalo cũng có NAS, mà k biết xài ntn. nhưng cũng vẫn phải coi kiểu online, thật tình m k thích xem phim kiểu này. chỉ thích tải về xem, thích xem lúc nào xem, chứ ol coi mệt lắm.
@thantai Không rẻ đâu nhé ! Bạn nên cân nhắc !
nhansamqua
ĐẠI BÀNG
10 năm
nếu bị hở sáng thì mình đem ra trung tâm apple đổi cái khác được không anh? bảo hành toàn cầu...
@nhansamqua Được bạn ạ !
Cho mình hỏi nút nguồn của mình hơi lọc xọc, ko đc chắc như nút chỉnh Volume thì là bình thường hay bất thường ?
Ngoài ra nếu mình dùng khoảng một tháng mới phát hiện ra lỗi phần cứng thì đem đi bảo hành ngta có đổi máy mới cho ko?
Cám ơn bạn!
Nhờ bác xem của em có bị lỗi ko?có nên đem đi bảo hành ko?
- Như vậy là bình thường
- Bạn dùng tới 364 ngày mà lỗi vẫn được BH đổi máy mới (máy đổi về có thời hạn BH tối thiểu là 90 ngày hoặc theo máy cũ tùy cái nào dài hơn)
Máy bạn không sao đâu ! Bạn để độ sáng cao như thế nên mới thấy hơi sáng góc quá (chữ lóa hết thế kia)😃
Cám ơn bạn nhé. Nhân tiện mình hỏi thêm 1 câu nữa.
Khi mình để màn hình màu trắng thì phát hiện ra 1 chấm bé xíu màu đậm hơn bt. Nhưng khi đem mấy hình bạn cung cấp ra để check thì thấy màu sắc vẫn lên bình thường, ko bị đổi màu, như vậy chấm đó chắc là hạt bụi thôi phải không?
@underhead Bụi thôi bạn ạ !
Mình cũng muốn nhờ bác Nokfev check hộ xem màn hình có hở hang gì ko mà k biết phải làm ntn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019