Hướng dẫn: test shsh 6.x (tránh soft DFU) & lưu shsh 6.1.3 bằng ifaith 1.5.6

nas_nguyen
28/3/2013 9:12Phản hồi: 405
Hướng dẫn: test shsh 6.x (tránh soft DFU) & lưu shsh 6.1.3 bằng ifaith 1.5.6
Cập nhật:
1. Đã có iFaith 167 (thêm chức năng up shsh 6.x ko bị lỗi lên lại cydia, hữu ích đối với bạn nào may mắn còn lưu những shsh 6.x trên máy tính trước khi nâng cấp Cydia gây lỗi shsh vừa qua, hiện Cydia đã xóa những shsh 6.x bị lỗi ra khỏi server cydia rồi nhé) đồng thời, cũng có sn0wbreeze 2.9.14 hỗ trợ build cfw và JB cho fw 613 (chip A4 sẽ JBT và 3GS oldboot sẽ JBU như thường lệ)

2. Sáng nay 10/4/13 vào cydia đã thấy lưu được shsh 613, đồng thời cydia đã chính thức nói về chuyện các shsh 6.x bị lỗi trong thời gian qua do lưu trên cydia. Tỉ lệ người dùng táo lưu shsh trên cydia bị lỗi là 74,2%, còn 25,8% người dùng còn lại may mắn ko dính lỗi shsh 6.x nhé, nên các bạn nên theo bài này để test shsh 6.x xem có nằm trong danh sách những người may mắn hay ko nha.

3. nếu shsh được save về máy tính từ Cydia bằng các cách có thể tại mọi thời điểmtrước tết âm lịch (gọi là shsh cũ) và sau Tết ko dùng Tiny save lại (nghĩa là ko bị save đè lên file shsh cũ) hoặc có save lại bằng tiny hoặc tools khác (gọi là shsh mới) nhưng shsh mới ko lưu cùng thư mục với shsh cũ (tức ko bị ghi đè lên file shsh cũ) thì vẫn xài ngon lành nhé.
Mình mới kiểm tra lại, do cẩn thận nên trước Tết âm mình có dùng tiny save shsh vào 1 thư mục riêng để cất, sau Tết âm mình test tiny mới nên cũng thực hiện lưu shsh vào 1 thư mục tạm khác. Cả 2 thư mục này đều có shsh 601, và khi test bằng ifaith thì file shsh trước Tết âm báo là "ngon", trong khi test file shsh 601 ở thư mục lưu sau Tết âm thì báo "lỗi".

Thời gian qua đã phát sinh vấn đề: dính soft DFU sau khi rs thành công các cfw 6.x nhúng shsh đúng theo hướng dẫn (bằng sn0wbreeze).

Hiện tượng: sau khi rs cfw xong (itunes chạy xong, trên ip chạy hết thanh ngang màu trắng dưới bông tuyết) thì nếu bình thường ip sẽ khởi động lại hiện táo và thanh ngang chạy tiếp rồi vào màn hình setup iphone, tuy nhiên, nếu dính soft dfu thì các bạn sẽ ko thấy đoạn sau này (chỉ tới khi mất bông tuyết là màn hình đen thui, itunes nhận ip đang recovery mode, redsn0w sẽ nhận ip ở soft dfu, các tools khác như ireb nhận ip ở dfu nên nếu chạy ireb lúc này thì ireb báo đưa ip về pwned dfu, tuy nhiên nếu rs tiếp cfw bằng itunes sẽ dính lỗi 16xx).

Vậy, bài nay sẽ giúp các bạn từng bước 1 để test shsh để biết shsh có xài được hay ko trước khi nhúng vào cfw, tránh tình trạng build cfw xong lại dính soft dfu mất công các bạn.
Các shsh sau khi test xong báo là: successful verifying thì có thể xài ngon lành, ko dính soft dfu nha.

Các bước thực hiện trên ifaith 1.5.6 như sau:
Chạy ifaith 1.5.6 sẽ thấy cảnh báo non-commercial (phiên bản phi thương mại) thì nhấn ok (ngay trên ifaith) để có được giao diện chính như hình dưới:

Screenshot (184).png

Ở đây sẽ có các mode như sau:
- Build signed ...: dùng để test shsh có sẵn trên máy tính và build cfw nếu shsh đó sử dụng đuợc (mình sẽ hướng dẫn chi tiết thêm cái này ở phần tiếp theo)
- Dump shsh ...: dùng để lấy shsh của fw đang chạy trên ip dù apple đã khoá sign (cần xem các fw hỗ trợ và thiết bị được hỗ trợ nhé, ko phải tất cả đều dùng được mode này)
- Show available shsh ...: kiểm tra các shsh được lưu trên cydia để lấy về máy tính và test coi cái nào xài được, cái nào ko (cái này cũng sẽ hướng dẫn chi tiết trong bài này luôn).
- use DFU pwned ...: đưa thiết bị về dfu đặc biệt để rs cfw

Quảng cáo

Theo mục đích của bài viết, mình sẽ hướng dẫn dùng 2 mode trong 4 mode trên ứng với 2 cách để test shsh gồm:
Cách 1: test shsh đã có lưu trên máy tính hoặc ở đâu đó khác cydia (như mail, mediafire, ...) mà có thể lấy về máy tính theo cách thông thường trước khi dùng ifaith để test.

Cách 2: test shsh lưu sẵn trên cydia bằng cách dùng ifaith tải về rồi test.
Phần test shsh lưu sẵn ngắn gọn nên mình sẽ trình bày trước, sau đó là test shsh trên cydia.

Chi tiết cách 1: test SHSH có sẵn trên máy tính:
1. Ở menu các mode của ifaith, ta chọn mode Build signed ... , khi đó sẽ thấy như hình dưới:

Screenshot (185).png

2. Nhấn Browse for SHSH blobs ở hình trên để dẫn đến file shsh đã lưu sẵn trên máy tính, sẽ thấy như hình dưới:

Quảng cáo

Screenshot (186).png

3A: Ở đây, mình sẽ test shsh 601 lưu ngày 28/02/2013 (sau Tết âm lịch) nên chọn như hình, sau khi chọn xong shsh thì nhấn open ở hình trên để ifaith bắt đầu test, xem hình dưới:

Screenshot (187).png

Đợi vài giây, bạn sẽ thấy kết quả test như sau:

Screenshot (188).png

Ở đây, do shsh này mình lưu bằng tiny từ cydia về sau Tết âm lịch nên shsh đã bị hỏng và ko xài được nữa, vì vậy, ifaith hiện bảng có dấu chéo đỏ (ko hợp lệ) với thông báo là: ... does not look valid! Bạn nào dính thông báo này thì chia buồn, shsh đó xài là dính dfu ngay.
Muốn test shsh khác thì nhấn ok trên bảng thông báo sẽ trở lại màn hình ban đầu chọn shsh nhé.

3B: Tiếp theo mình lại test 1 shsh 601 của cùng thiết bị đó nhưng lưu trước Tết âm lịch, và thật đúng như mình suy đoán, shsh này lại xài được. Các bạn xem thông báo sau khi test ở hình dưới:

Screenshot (190).png

Lưu ý: nếu shsh ngon lành thì thông báo sẽ là bảng có chữ i màu xanh và thông báo là: look valid! nhé.
Lúc này nếu nhấn ok, thì bạn sẽ được đưa đến bước tiếp theo để build cfw đó là chọn fw gốc tương ứng với shsh mới test, như hình này thì chúc mừng bạn:

Screenshot (191).png

Cùng 1 shsh của 1 thiết bị mình lưu tại 2 thời điểm trước và sau Tết âm (tương ứng với trước và sau đợt bảo trì, nâng cấp sever cydia) thì cái trước dùng được, cái sau lại ko dùng được.

Vậy tạm kết luận: đợt nâng cấp bảo trì sever cydia đã gây ra sự cố hư hỏng shsh này.

Chi tiết cách 2: Lấy shsh 613 và test SHSH lưu trên cydia hiện tại:

1. Ở menu các mode của ifaith, ta chọn mode Show Available SHSH... , khi đó sẽ thấy như hình dưới:

Screenshot (182).png

2. ở hình trên, hoặc kết nối ip vào để ifaith nhận dạng tự động, hoặc bạn có thể tự điền ECID của thiết bị vào khoanh số 1, kéo thanh sổ xuống tại khoanh số 2 để chọn loại thiết bị tương ứng ECID ở trên (như iphone 3s/4/...).
Sau khi chọn xong thì nhấn Show available blobs (khoanh số 3 trên hình) để ifaith kết nối với cydia tìm các shsh đã lưu. Kết quả sẽ được như hình dưới:

Screenshot (169).png

3. Lúc này, bạn sẽ thấy các shsh mà thiết bị mình đã có và đang lưu trên cydia.
Ngay lúc này, ifaith sẽ hỏi bạn có muốn lấy shsh của fw mới nhất và lưu về máy tính đồng thời up lên cydia luôn hay ko? Như hình dưới, bạn chưa có thì yes hoặc có rồi thì nhấn no.

Screenshot (170).png

Mình nhấn yes để lấy shsh 613 đồng thời up lên cydia nên ifaith sẽ làm việc như hình:

Screenshot (171).png

Sau khi lấy shsh thành công và lưu cả trên máy tính và cydia thì hiện thông báo này:

Screenshot (172).png

Nhìn hình trên ta thấy: có 2 shsh mới được lấy từ apple là 4.1 (lúc nào cũng lấy được do apple ko khoá) và 6.1.3 là shsh của fw mới nhất đang được apple cho lấy.
Khi lấy được thì ifaith lưu trên máy tính theo đường dẫn trong khung vuông có dấu * trên hình, đồng thời báo cáo kết quả đã up 2 shsh này lên cydia cho chúng ta luôn rồi.

4. Nhấn ok để tiếp tục test shsh.
Muốn test 1 hay nhiều shsh nào chỉ cần nhấn chọn vào ô tương ứng shsh đó và nhấn Download selected blob(s) hoặc download all .... (nếu muốn load xuống tất cả shsh đã có).
Mình chọn những shsh quan trọng như hình dưới (khoanh số 1) để test gồm: 5.1.1 và các shsh 6.x

Screenshot (174).png

Sau khi chọn xong nhấn vào khoanh số 2 để load về máy tính, sau khi nhấn số 2 hoặc Download all ... (ngay dưới số 2 - đối với bạn nào muốn load hết về máy tính), ifaith sẽ hỏi nơi lưu shsh như sau:

Screenshot (175).png

Chọn nơi bạn muốn lưu shsh trên máy tính rồi nhấn ok để ifaith bắt đầu làm việc, như hình:

Screenshot (176).png

Screenshot (178).png

Sau khi load xong, ifaith sẽ báo cáo kết quả như sau:
- Đầu tiên là các shsh đã được lưu về máy tính (chọn cái nào thì có cái đó, nếu ai chọn load hết thì cũng sẽ có hết các shsh) trên bảng thông báo như hình dưới:

Screenshot (179).png

Trên hình là báo cáo các shsh mình chọn gồm 511, các 6.x mình có là 60x, 61x đã được load về máy tính thành công và lưu vào nơi mình đã chọn trước đó là desktop.
- Sau khi nhấn ok ở hình trên, ifaith tiếp tục thông báo cho bạn biết các shsh bị lỗi trong số các shsh đã load về nói trên, các shsh lỗi sẽ hiện trong bảng thông báo tiếp theo như hình dưới:

Screenshot (180).png

Theo thông báo trên thì các shsh 601, 61 và 612 của máy mình đều bị lỗi cả (các shsh ko hoàn chỉnh - incomplete) và cảnh báo rằng nếu rs cfw nhúng các shsh này thì thiết bị sẽ dính vòng lặp DFU (dấu * thứ 2 có khoanh đỏ ấy).
- Chấp nhận kết quả đau buồn trên thì nhấn ok để tiếp tục nhận tin vui (nếu có), ifaith sẽ thông báo tin vui cho bạn nếu bạn có shsh nào còn ngon để rs cfw được như hình dưới:

Screenshot (181).png

Theo kết quả này thì máy mình còn xài được shsh 511 và 6.0 thui. HIC HIC (nhưng hên là con 3s này của mình old boot nên bất chấp kết quả đau buồn nói trên, he he)
Sau khi nhấn ok sẽ trở về giao diện bắt đầu của ifaith để test shsh cho thiết bị khác hoặc tắt nó đi.
Shsh 4.1 và 6.1.3 sẽ được lưu về máy tính theo đường dẫn mặc định như hình sau:

Screenshot (183).png

Chúc mừng nếu bạn có shsh nguyên vẹn để rs, và chia buồn với bạn nào xui nhé, he he.

nas_nguyen 2013.

VUI LÒNG ĐỪNG NHẤN NÚT TRẢ LỜI SẼ QUOTE NGUYÊN BÀI QUÁ DÀI LÀM LOÃNG TOPIC, CẢM ƠN.
405 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác thân yêu ơi, e có 2 câu hỏi, nhờ bác trả lời cái:
1. Sau khi save shsh vô cydia, mở cydia lên vẫn không thấy thì đã thành công chưa?
2. Các ios khác thì có dung lượng là 23k, nhưng 6.1.3 thì lại có 4k, vậy có dùng được không?
@tuottuontuot 1. ifaith báo đã fetch shsh lên cydia thành công, tuy nhiên, lúc này bạn chưa thấy được đâu. Nếu bạn muốn xài shsh 613 đó thì theo đường dẫn ifaith chỉ đã lưu về máy tính rồi đấy, sau này khi cydia bắt đầu lưu shsh 613 thì trên cydia mới thấy được.
2. mình trước h ko để ý cái vụ này, thấy bạn hỏi đã kiểm tra lại và thấy: những shsh mình đã lấy bằng redsn0w đúng là 23Kb, còn lại các shsh khác lấy bằng tiny hay ifaith đều chỉ 2-4kb thôi (shsh từ 3.x đến 6.x cho 3s/4 luôn nha)
Và trước h mình vẫn xài các shsh này bt nên ko có vấn đề j đâu nhé, xài hoàn toàn bt.
cách này tạo fw custom lên có chắc ăn không vậy..dính lỗi DFU là ân hận lắm đó
@levanloc1771981 như đã nói trong bài, ở phần kết quả ấy: nếu ifaith báo shsh incomplete (shsh bị lỗi, ko hoàn chỉnh, có khiếm khuyết phần nào đó) thì chắc chắn nhúng vào cfw cái là ăn dfu ngay (mức độ thế nào khả năng phụ thuộc vào độ "thiếu" của shsh). shsh lỗi sẽ báo như hình này:
Screenshot (180).png
Nếu shsh nào báo "ngon lành" như hình dưới thì chắc chắn ko dính dfu nha
Screenshot (181).png
mousemax
ĐẠI BÀNG
11 năm
hình như SHSH lấy từ Cydia về add faith lỗi
@mousemax cái này ko hẳn, cũng từ cydia nhưng có cái hư cái ko, do vậy cần test như trên thì mới biết được bạn ạ
tienthembg
ĐẠI BÀNG
11 năm
Của mình bị lỗi 6.0.1 và 6.1 còn 6.1.2 ok. Thảo nào vể 6.1.2 không lỗi lầm gì trong khi nhiều người bị dính DFU.
Thử vận may đã thất bại 😁
hst2017
ĐẠI BÀNG
11 năm
hèn gì nhìu máy đang ở 4.1 chưa lên 6.1.2 bao giờ mà trong Cydia lại có SHSH 6.1.2 ảo thật😁 à sẵn có 1 điều lạ kì như vầy ko bít có bác nào giải thích hộ e cái.e có cái 4S ko có kết nối với máy tính (4S đang bỏ túi ko cắm cáp vào máy tính) nhưng bật TinyUmbrella lên là nó báo đang kết nối với cây 4S đó và mình nhấn vào Enter Recovery thì 4S nó hiện cáp dĩa,sau đó nhấn Exit Recovery thì 4S nó vào lại bình thường...phải chăng nó đc điều khiển từ xa @@ VKL
Dump Sh là ntn các bác. Máy mình IP4 612 giờ dump sh là lấy sh của máy cái này là sài đc ko bị lỗi ah.
@tanmeo87 đúng vậy, nếu bạn đang chạy 612 trên ip4 thì có thể dùng ifaith để dump shsh 612 đang có trên máy, và tất nhiên trường hợp này là shsh chuẩn (ko hư hỏng, thiếu sót j) nên sau này build cfw 612 nhúng shsh đó sẽ ngon lành, ko DFU
@nas_nguyen Thế nhúng sh với fw gốc mình down về sẵn rồi dùng Ifaith buil ra là dc ah bạn. muốn làm 1 cái để dự phòng nghịch nhiều sợ treo táo.
dùng ifaith build cfw luôn, nguyên liệu gồm fw gốc 612 load về cùng với shsh mới dump được là ngon thôi
mình thấy hướng dẫn dump rồi Buil fw luôn, nhưng mình chỉ muốn dump lấy sh thôi còn vẫn muốn để máy sử dụng bt ko RT lại thì làm tn, vì thấy dump là phải DFU máy
@tanmeo87 bạn chọn mode dump của ifaith thui thì nó chỉ dump shsh và lưu vào máy tính. Sau khi làm xong thì máy sẽ khởi động lại bt, có j mà sợ, nhát cáy quá :rolleyes:
peterzuma
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình nói thêm nha, ai trước đó có lưu SHSH = Tiny ấy, thì lấy SHSH đó xài nha. Chứ SHSH lưu trên Cydia mới có lỗi thôi.
@minhtuvn9009 Dòng đó là thông tin máy, máy đang chạy 6.1 nên nó hiện vậy là tất nhiên. Coi bài 3s toàn tập để biết cách dumb shsh fw đang chạy nhé, ko thì gg chắc cũng có đấy
@nas_nguyen http://www.tinhte.vn/threads/3gs-toàn-tạp-luu-dump-fetch-shsh-build-cfw-old-new-boot-restore-unlock-fix-push-….1814003/
phải không anh, nếu như vậy thì em chỉ cần làm bước 2 là dumb thôi anh nhỉ,
tiện đây anh giai thik dum em.
thứ nhất :bước thứ 3 build cfw bằng sn0wbreeze nó dùng để làm gì vậy
thứ 2: em dùng con ip4 k JB em cứ vào itunes tạo bản back up 6.1.3. nếu con ip4 JB rồi muốn tạo back up thì làm thế nào hả anh? em ngu k biết gì, anh giúp em cái.^^
@minhtuvn9009 Built cfw là để hạ cấp cho những ios đã bị apple khóa, còn với những fw ko khóa như 6.1.3 đối với 3gs (newboot), 4, 4s và 6.1.4 cho ip5 thì ko cần tạo cfw. Máy ip4 đã jb thì bạn có thể dùng itools để backup lại. Backup ở đây chỉ là backup danh bạ, các soft đã cài trên máy... chứ ko phải là ghost hệ điều hành như windows đâu nhé, bạn đừng nhầm.
@dinhduc0912 Cam ơn anh.!!! Em hiểu như thế này k bit có đung k?
Nghĩa là em dung ip4 jb. Bây giờ e muốn tạo 1 bản phong khi gặp sự cố. Em sẽ dump + built cfw = 1 bản để ( dùng bản này để restore=itunes ) phải không anh?
Dump ở đây chỉ là lấy fm dang chạy, rồi built cfw là để tại 1 bản restore=itune.
Built cfw là chỉ để hạ cấp à anh, muốn lên cấp thì dung tool nào ạ !!
Cảm ơn anh!!!
Nâng cấp ngày nào để mình test bạn?
mình chỉ nhớ trước tết âm lịch là chắc chắn, sau đó về tết nên ko vào cydia >>>ko chắc là ngay sau tết hay đến cuối tháng 2 mới nâng cấp. Vì sau khi đi làm lại thì thấy cydia thông báo nâng cấp, bảo trì j đó đến đầu tháng 3 thì ko thấy nữa
Sợ chứ lỡ RT lại máy thì chít, mới vừa làm xong đã ok. thank nhé
shsh từ 6.0.1 trở lên trừ 6.1.3 đều ko build được FWC tại thời điểm này thì phải, test mấy chú đều bị lock valid trừ shsh 6.0
he he, ko hẳn đâu.
Mình mới test kĩ lại rồi, đã update ở đầu top ấy: những shsh đã lưu từ trước tết âm lịch thì ngon.
Sau tết bạn nào xui mà dùng tiny save lại đè lên file cũ thì mới coi như xong phim, có cái xài được có cái ko.
Bi h mày bác nào đem máy ra tiệm thì gần như 99% là ko thể hạ fw 6.x thấp được, do các bác ở tiệm lúc này fải lấy shsh từ cydia và tỉ lệ lỗi shsh là 99%.
Vì vậy, chỉ bạn nào tự lưu shsh ở nhà thì may ra có cơ hội
mousemax
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang ở wf 6.1.2 muốn rt lại 6.1.2 thì ok .... còn 6.1.3 xuống 6.1.2 nếu lúc trước có dum shsh 6.1.2 😁
@mousemax bác thử trên thiết bị nào vậy ạ, em dum cũng lỗi luôn
@lee_jee_ooh dump từ ip ra mà lỗi thế nào được???
Hên quá mình còn cả 2 loại để nào rảnh test. đang chơi class of clan nên sợ restore mất acc ^6
Dump được nhưng khi build sẽ bị lock valid, trừ 6.0 , em đã test trên nhiều máy, hay tại số em xui nhỉ ?
Dump được nhưng khi build sẽ bị lock valid, trừ 6.0 , em đã test trên nhiều máy, hay tại số em xui nhỉ ? ý em là những máy ko có shsh cũ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019