HƯỚNG DẪN thay đổi từ điển mặc định EN-EN thành EN-VI của ứng dụng Ibo

Thảo luận trong '[iOS] Phần mềm' bắt đầu bởi pdhien, 25/10/11.

1. pdhien

pdhien Thành viên

1. Tools tren PC/Laptop: iFunbox, notePad++
    2. iPhone/iPad đã JB
    3. Data từ điển : VT Anh Viet.dictionary - các bác có thể tìm thấy link down ở đây http://www.filesonic.com/file/2726851551/VT_Anh_Viet.dictionary.zip
    PS: Em đang ở cty ko up lên MF được, nhờ mod edit lên MF dùm
    Reup link MF: http://www.mediafire.com/?95vaa6ph22a9ami

4. Ok, giờ là bắt đầu làm nào các bác:
    a. Các bác dùng notePad++ mở fileinfo.plist trong thư mục "VT Anh Viet.dictionary" tìm đến 2 dòng sau:
    <key>CFBundleIdentifier</key>
    <string>com.apple.dictionary.VT-Anh-Viet</string>

Copy dòng <string>com.apple.dictionary.VT-Anh-Viet</string> này lại, lưu tạm ra 1 file txt mới
    b. Kết nối ipad/iPhone vào PC, mở iFunbox lên, copy data EN-VI là thư mục VT Anh Viet.dictionary vào Raw File System\Library\Dictionaries, các bác để ý sẽ thấy ở đó sẽ có sẵn vài cái data từ điển *.dictionary
    c. Bây giờ các bác copy file BKDictionaryManager_LanguageToOrder.plist từ thư mục /var/mobile/Applications/XXXXXXXXXXXXXXXXX/iBooks.app/ (XXXXX là dãy số tên thư mục, có thể lên iFunbox các bác sẽ thấy là Ibook) vô PC, sau đó dùng notePad++ chỉnh sửa như sau:

<plist version="1.0">
    <dict>
    <key>en</key>
    <array>
    <string>com.apple.dictionary.NOAD</string>
    <string>com.apple.dictionary.OAWT</string>
    <string>com.apple.dictionary.AppleDictionary</string>
    </array>
    <key>ja</key>
    <array>
    <string>com.apple.dictionary.Daijisen</string>
    <string>com.apple.dictionary.ruig</string>
    <string>com.apple.dictionary.PEJ-PJE</string>
    </array>
    <key>vi</key>
    <array>
    </array>

</dict>
    </plist>
    Ok, save file đó lại, dùng iFunbox copy ngược file đó từ PC/Laptop vào lại ứng dụng iBook trên iPad
    Tắt hẳn iBook và chạy lại, tận hưởng thành quả thôi.

hunter, nite11170, chesslovey4 người khác thích nội dung này.
  2. ntiensy

ntiensy Thành viên

Thanks pdhien vì bài viết, mình đã test và chức năng từ điển anh việt chạy rất ngon, bạn có biết chỗ nào down được từ điển pháp việt định dạng .dictionary không. Cảm ơn nhiều

3. tocontap

tocontap Thành viên

Chưa thử , nhưng vẫn cảm ơn bạn chia sẻ

4. inconsolable1910

inconsolable1910 Thành viên

Để test thử xem nào

Envy11 thích nội dung này.
  5. alozng

alozng Thành viên

trời ạh, ứng dụng ibooks mà ghi ibo làm không hiểu ứng dụng gì lun ! có ai có cách thay từ điển mặc định của iphone ios 5 không (từ điển kích hoạt bằng "define" đó)
    p/s: sao bạn không up các file đã chỉnh sửa sẵn luôn, chỉ cần chép đè là đc, hihi

6. LiemPT

LiemPT Thành viên

Bác có biết cách thay đổi từ điển mặc định "define" trong menu của iOS 5 không?

7. pdhien

pdhien Thành viên

8. pdhien

pdhien Thành viên

Mình chưa up lên ios 5 nên chưa biết từ điển define đó, có gì mình tìm hiểu rồi trả lời bạn sau :)

9. quangnamer

quangnamer Thành viên

Link die rồi hay sao ấy. re-up lại giúp mình với nhé. Thanks,

10. pdhien

pdhien Thành viên

Đã test,link MF vẫn bình thường mà

11. sanmony

sanmony Thành viên

vẫn là cầu hỏi này mình rất muốn thêm Custom tư điển vào "Define" trên iOS5.
    bạn nào có thể giúp mình việc này !

12. shortmen1984

shortmen1984 Thành viên

bạn có cách nào thêm từ điển AV-VA của bạn vào từ đển define mặc định trên ios 5.01 không.mình đang rất cần chương trình này.
    mình tìm mãi trên nhiều trang web mà vẫn không có ai hướng dãn.minh thích đọc sách nước ngoài.nên muốn tra từ điển AV-VA trên từ điển mặc định define trong ios 5.từ điển mặc định này rất hay.vì nó chỉ thể hiên nghĩa của từ trong một cửa sổ nhỏ nên rất tiện để tra từ và học tập.đặc biệt là nó tra được nghĩa của từ trong file pdf.nhưng chỉ có từ điển mặc định là A-A của oxford dictionary.nên không có sự lựa chon cho người dung.Nếu ai biết có thể chỉ duy cách cài đặt.duy hứa sẽ hâu tạ và đền đáp hậu hỉ.hehe.

13. polyester

polyester Thành viên

bạn chỉ cần cái action menu vô cài thêm cài này nữa tra từ phê như con tê tê

14. polyester

polyester Thành viên

các cao thủ nào rành code cài action menu mò đi sữa code giống như vậy là hổ trợ =.= mà chả ai quan tâm ư ....? =.=

15. pdhien

pdhien Thành viên

Cái này hôm bữa mình có tìm hiểu rồi nhưng vẫn còn nhiều chỗ chưa rõ lắm, tại vì cái define của thằng apple này nó dùng giống như 1 cái tweak chứ không phải là app nên chưa biết nó đặt đâu để config lại đường dẫn cả :(

16. polyester

polyester Thành viên

Cố lên bạn :(( hix cài actionmenu thì có define toàn hệ thống thích ghê mà nó chỉ hiểu eng-eng =.= thiệt đâu đầu, đang nhờ ông bạn xem thử coi sao, mình nghĩ sữa code ở actionmenu để nó hiểu =.=

17. pdhien

pdhien Thành viên

Ủa cái action menu đó hỗ trợ cho ios 5 rồi hả bạn?

18. polyester

polyester Thành viên

Lên cydia.vn down về xài đi hổ trợ lâu rồi mà , chưa viết cách nào cho thằng menu no hiểu v-a :(

19. pdhien

pdhien Thành viên

tại thấy trên bigboos chỉ cho ios4 thôi bạn à, để add source vô thử, src đầy đủ là cydia.vn hả bạn ?

20. polyester

polyester Thành viên

Bigboss nếu chưa hổ trợ nó sẻ báo ko hổ trợ ko nên purchase , nó ko báo j là hổ trợ, bạn add sourse cydia.vn vô tìm down đi, down bản actionmenu plus ..... mới nhiều tính năng