Hướng dẫn Unbrick Viettel V8403

st13th09
26/3/2013 14:36Phản hồi: 117
Nhận thấy cộng đồng V8403 đã phát triển khá đông đảo và các moder đang hoạt động rất tích cực nhiều khi quá đà kiến máy bị biến thành "cục gạch" Được sự "Bật đèn xanh" của Viettel, mình viết bài này nhằm mục đích giúp anh em tha hồ vọc ROM mà ko lo 1 ngày phải cầm cục gạch ném ra ngoài cửa .
Chuẩn bị:
- Sạc đầy pin.
- Download:
+Firmwere B06 (Stock firmware):
http://www.mediafire.com/?w9ivpqhazgpqbdr
Giải nén được thư mục 188930B0695VIETTEL_V8403V1.0.0B06. Đây chính là Firmware để chúng ta flash về ROM gốc B06 của nhà sản xuất.
+ Tool Flash ở Download Mode (DFU):
https://code.google.com/p/viettel-v8403/downloads/detail?name=V788D-DFu.zip&can=2&q=#makechanges

+ Driver để kết nối với PC ở Download Mode:
http://download.ztedevices.com/UploadFiles/product/614/1611/soft/P020121230549670796516.7z
Giải nén và chạy file ZTE_Handset_USB_Driver.exe để cài đặt driver kết nối PC qua Download mode.
+ QPST Tool:
https://code.google.com/p/viettel-v8403/downloads/detail?name=QPST_2.7_378.zip&can=2&q=#makechanges
Giải nén và chạy file QPST.2.7.378.msi để cài đặt QPST Tool.
+ WinHex:
ftp://wa651f5:anonymous@mh-nexus.de/HxDSetupEN.zip

Bước 1: Vào DOWNLOAD mode.
Tắt máy, tháo pin, đợi khoảng 30 giây đến 1 phút thì lắp pin lại (lý do đợi: để khi cắm pin vào máy ko tự khởi động luôn).
Sau đó nhấn đồng thời: Volume down + Volume Up + Power để đưa máy về DOWNLOAD mode.
Hiện tượng: màn hình đen xì ko hiển thị gì đèn LED báo đỏ
Bước 2: Cài lại Partition và khôi phục chế độ FTM mode.
Kết nối với PC và chạy Tool Flash MALshenzu-V788D-DFU-tools.exe download được ở trên như trong hình:

Quảng cáo

- Như vậy máy bạn đã khôi phục được partition.
- Tắt máy bằng cách tháo pin ra, ghi lại số IMEI phía mặt sau của máy để dùng trong bước 3, sau đó lắp pin vào.
Bước 3: Khôi phục số EMEI, MAC..
Sau bước 2 thì máy bạn cài xong partition và có thể nói là hết brick, tuy nhiên bạn vẫn không thể boot được mà nó sẽ vào thẳng FTM mode vì máy vẫn chưa được gán các NvItem (Các thông số như IMEI, MAC...)
Cài phần mềm “HxDSetupEN.exe” để đọc file mã máy.
Sau khi cài xong thì chạy phần mềm HxD: mở file Restore.qcn (File Restore.qcn nằm trong QPST_2.7_378 mà các bạn đã download ở phần trên )
+ Tìm đến offset 0001E50 để sửa IMEI như trong hình:

Quy tắc sửa số EMEI như sau:
-Ví dụ mình lấy được số EMEI ở mặt sau máy mình như sau: 868368010036475
-Thì cần phân tách ra là: 8 68 36 80 10 03 64 75.
-Sau đó chỉnh lại thành: 8A 86 63 08 10 30 46 57 (tức là số 8 ở đầu thì thêm chữ A, các cụm sau thì đảo số 68 thành 86, …)

Quảng cáo

-Sau khi đã phân tích xong được số EMEI rồi thì điền vào như hình trên (theo EMEI mới mà bạn đã phân tích được nhé (trong hình là EMEI máy bác berry8100 lần trước).
+ Tìm đến Offset 00024870 để sửa địa chỉ MAC như trong hình:Bạn muốn thay như thế nào cũng được miễn là đúng cấu trúc địa chị MAC (không cần thay cũng được nhưng sợ trùng với người khác 😃 )
Chỉnh sửa xong xuôi thì ta lưu lại để dùng tool QPST_2.7_378 flash vào máy.
Bước 4: Khôi phục NvItem (Restore qcn file)
+ Cái đặt QPST_2.7_378
+ Đưa máy về FTM mode (ấn giữ đồng thời nút nguồn và nút giảm âm lượng) Thực tế thì máy cũng chỉ boot ở FTM mode
+ Thiết lập cổng kết nối cho QPST tool như hình dưới

+ Chạy QPST Software Download để restore qcn file như hình:Vậy là xong! Điện thoại của các bạn đã trở về trạng thái nhà xuất xưởng với bản ROM B06.
* Trên thực tế với tool MALshenzu-V788D-DFU-tools.exe Các bạn có thể tùy thích thay thế các file trong thư mục frimware để thực hiện Flash:
QPST có hỗ trợ restore ở CWM mode nên ta có thể thay bằng recovery CWM để đỡ mất công cài lại CWM sau khi Unbrick
Link recovery CWM: https://code.google.com/p/viettel-v8403/downloads/detail?name=recovery.img&can=2&q=#makechanges)
Hoặc các bạn có thể thay các file .mbn của các bản Firmware khác như ZTE Blade (modaco hỗ trợ rất nhiều cái này, có ROM CM9, CM10 - google search for ZTE Blade gen1, gen 2..) hay ROM MIUI của China để test chia lại các phân vùng hoặc unlock SIM... Nếu máy không hoạt động thì flash lại các file của Firmware B06 và làm các bước như trên là được. Để đỡ mất công chỉnh sửa qcn file thì trước khi định nghiên cứu các bạn có thể dùng QPST tool để backup qcn file từ điện thoại của bạn, Thực hiện backup cũng tương tự Restore thôi, backup ở FTM mode hay recovery mode đều được.
- Các bạn chịu khó tư duy và nghiên cứu nhé, mình không có nhiều thời gian nên không mày mò được gì nhiều.
Một điều nữa, nếu các bạn thích thú với bài viết này thì đừng quên nút like nhé 😃
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác giỏi thật. Hehe.

Sent from my V8403 using Tinhte.vn
đặt 1 gạch ạ.
Đáng để theo dỏi 😃
Dạ like ạ! 😁
like
đã like 😁
đặt gạch trước
Like. Rất bổ ích.

các bác giỏi quá.
hay đó có ai test thử chưa ? 😁
@manhminhctv Bác phá cho máy brick đi rồi test thử coi

Cách này co thể áp dụng cho các máy khác dc k nhể.

Gửi từ sờ mát phôn \/8403 của tôi.
@quantn6789 Mình chưa có máy khác để test xem tool có hoạt động kô nhưng mình nghĩ ít ra nó có thể hoạt động với các dòng tương đương của ZTE như V790, Kis..Quan trọng là kiếm đâu firmware thôi. Cái này chắc chỉ nhà sản xuất mới có thể cung cấp và các moder có thể mod lại một số thứ 😃

bebi1250
TÍCH CỰC
11 năm
1 điều dễ thấy nhất là rom cho v8403 quá ýt nên trường hợp brick chủ yếu do mấy bác ngijch unlock sim2 hoặc vọc rom không đúng kênl
@bebi1250 Bác nghiên cứu flash thử mấy cái Firmware của ZTE blade, Skate xem sao nhé. Cái firmware MIUI của bọn "Tàu Khựa" thì mình có thử rồi. Về cơ bản nó chẳng khác gì Firmware B06.
Mình nghĩ chỉ có flash toàn bộ firmware khác thì mới có thể chạy kernel khác được. Hiện tại với firmware này chúng ta mới chỉ có stock kernel (Một số bản ROM) và kernel Mod lại của bác Góc Mobile.Net (Lỗi wifi) Nên vấn đề để chạy được ROM CM là chưa khả thi lắm (có chạy được thì cũng lỗi giống cái MIUI vậy)
- Về vấn đề chia lại các phân vùng apps (/system, /data, /catche...) các bạn có thể tìm kiếm một file appsboot.mbn bất kỳ phù hợp với ROM 512MB để test thử nhé (google search chắc có nhiều 😃 )
bebi1250
TÍCH CỰC
11 năm
mod lại kennel và mod lại rom mất TG quá với lại cần thêm khả năng tìm kiếm với bác gồ.mà mình không có Tg mới đau.đành chờ mấy bác làm đến đâu rồi chia sẽ lỗi chỗ nào ta khắc phục chỗ đó😁
thanks bác
bác giỏi ghê thật. thanks bác 1 phát
@mr.huytq Trích dẫn cả bài dài cả km của ng ta chỉ để thank 1 fát. Bó tay bác . Làm ng khác kéo mỏi tay.

Gửi từ sờ mát phôn \/8403 của tôi.
may quá đặt viên gạch nào
làm viên nữa cho máu !!!!!!!!!!!!
@29y6145 Bác đặt 2 viên thì e cũng dặt viên thứ 2

@29y6145 Chơi với bác viên thứ 2 luôn

sangthu1396
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngon nhưng hi vọng ko phải ăn :v . Thanks
@sangthu1396 nói chung cứ có recovery là k phải lo việc brick trừ mấy bác thích nghiên cứu unlock hay chia system vân vân
@29y6145 Thì cái này để cho các bác có "tự tin" hơn khi muốn vọc sâu hơn. Dạo này mình kô thể rảnh một lúc vài tiếng để ngâm cứu với lại con No1200 thần thánh bị mất nên kô có đt sơ cua, mà kô thể cứ tắt máy để flash ROM liên tục đc. Chính vì vậy mình muốn chia sẻ chút kinh nghiệm để các bạn khác có điều kiện hơn cùng nhau tìm ra những giải pháp tốt hơn nữa cho V8403. Chẳng hạn như flash thử firmware của ZTE blade (bên modaco hỗ trợ rất nhiều cho con này). Bác nào có điều kiện cho phép mạnh dạn làm xem sao nhé 😃

thanks bác nhá !!

Gửi từ V8403 của tôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019