Hướng dẫn vệ sinh quạt + hút gió Macbook - Macbook Pro 13-15-17

Nam Air
22/4/2012 16:7Phản hồi: 238
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ mất 30 phút mà được xem em nó mặc nội y thế nào. Lưu ý anh em lúc bắt vít trở lại nên vặn theo chiều mở ra 1 vòng rồi hãy vặn vào, bảo đảm không bao giờ lờn gai. Tôi đã tự nâng Ram, chùi quạt. Hiệu quả đâu chưa biết nhưng thấy rất thoả mãn khi mình đóng nắp xong máy chạy như cũ...
coiyeun2b
ĐẠI BÀNG
12 năm
Biết bài này từ khi bác chủ thớt mới gửi nhưng giờ tìm lại để chuẩn bị bóc tem em Mac của mình. Kaka.

Các bác chửi nhau nhiều em đọc loãng cả topic, mệt quá mới hết 11 trang.
e đọc qua 11 trang thấy tình hình chién sự có vẻ ác quá. còn e thì cũng đang đau đầu cái vụ quạt gió này đây. của e bị quạt bên phải đang yên đang lành kêu to như công nông lên dốc ấy, mới đầu gõ nhẹ cho e nó 1 cái là thấy im nhưng 2 hum nay thì haizzz em điên lên mất. Cuối cùng thì mày mò rồi hỏi han lung tung em quyết định phẫu thuật và vệ sinh như topic. --> kết quả vẫn cứ kêu. Kêu than với ông anh làm về Mac số 6 Hàng Bài. Ông ấy bảo để xem đã chứ chưa gì đã mua thay, mà thay cũng phải order chứ hàng ko có sẵn thì phải, còn thay hàng ngoài toàn hàng dỏm ( thấy ổng bảo thế). Sau đó nghe lời khuyên em mua lọ RP-7 về tháo quạt ra tìm mãi ko thấy chỗ nào có vẻ khả quan để xịt, lại gọi phát nữa thì ông bảo phần cánh có thể nhấc ra sẽ thấy trục và lỗ. em nhấc ra và quả là vậy thật hì giờ thì êm du rồi các bác ạ. e ko tra dầu ko biết các bác nói đúng hay sai nhưng theo e ko nên. cứ xịt RP 7 như em ấy.
@tammao12a1 RP7 là dung dịch vệ sinh các thiết bị điện, điện tử rất tốt mà bạn :p, bạn mà post lên đây sớm hơn thì mình cũng sẽ khuyên bạn thử cái này vì chính mình cũng đã bị vào trường hợp giống bạn hehe
Macbook Air có vệ sinh như cách này được ko các bác? Em ngại tháo ra quá 😔(
^^ hết bảo hành hẵng phẫu thuật em nó nhé bác!
@tammao12a1 Phẫu thuật em nó thì có ảnh hưởng tới bảo hành đâu bác? Em vẫn tháo ra bình thường mà!
hay
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
Cách của tôi làm như sau, ai thích thì làm theo, không thích thì thoai, hehe

Máy mac mà tui làm là đời 2007

Triệu chứng: quạt quay chậm, phát ra tiếng kêu lớn...máy nóng, thỉnh thoảng..máy tự tắt vì quá nóng

Cách tui giải quyết: mở máy ra, tháo cây quạt, tháo tới mức không còn tháo nữa (vặn hết óc ra, tách ra xong là oki).

Tui làm ở cty ô tô, nên mang qua xưởng, lấy súng hơi bên đó xịt (súng hơi chổ làm ô tô các bạn hiểu nó thế nào rùi hen, đừng so sánh công suất với chổ sửa xe máy (chổ xe máy cũng làm ngon rùi,không cần tới chổ xe hơi 😔 kaka), haha)

Trước khi xịt, lấy chay RP7 xịt vào nó, đợi 1, 2 phút cho nó thấm, nhớ dùng ống màu đỏ nhỏ gắn vào mỏ của nó để xịt tới trong và chính xác nhé, xịt cho nó ướt nhẹp luôn, do sợ cách quạt quay quá mức tôi lấy tay vịnh và hãm lại cho nó quay mạnh nhưng không nhanh như nó có thể. xịt thật kỹ, cho nó muốn khô luôn (tất nhiên dầu làm gì khô 😁)

Lúc này quạt cũng quay ngon ngon rùi, mình cho tí dầu vào quạt (do chổ tui có dầu lạnh, loại này khá mắc, các bạn ở ngoài kiếm dầu gì đó nhẹ nhẹ như dầu máy may chắc được).

Lắp lại vào máy

Tui viết cái này là cách ngày tui xử lý cây quạt hơn 1 tháng, tới giờ quạt vẫn im ru, không có triệu chứng gì.

P/s cho các bạn nói thổi mạnh quá thì vênh quạt...cái này không hẳn đã sai, nhưng mà tôi cũng ko đồng ý, khi sửa máy đôi khi cần phải làm như vậy nó mới sạch, còn không thì phải bỏ tiền ra mua cây quạt mới, vào apple store thì bị chém không phải nói, ra ngoài cây quạt cũng 4-500k ma cũng chỉ là quạt làm lại (chắc cũng làm như mình) về dùng tầm 1 năm thì lại như cũ mà thôi (tôi từng mua quạt ở ngoài rồi nên biết).

Tôi nghĩ các bạn nếu không có cách tốt hơn thì cứ làm cách của tôi, tôi thực sự thấy hiệu quả, mà cho dù có thổi văng cái cánh quạt ra ngoài (thật sự thì làm gì thổi văng được, hehe) thì....thiệt hại tối đa cũng chỉ là 1 cây quạt (nếu ko làm thì phải đi mua, hoặc cứ chịu tình trạng lâu lâu máy tắt, quạt kêu um sùm).

Phần của bác chủ topic cộng phần của tui nữa là quạt sẽ chạy ngon lành, còn các bạn chỉ làm hết các bước của chủ topic thì quạt nó chỉ sạch bề ngoài, mà cái quan trọng bên trọng nó vẫn vậy (nếu quạt kêu thì làm như vậy xong nó vẫn sẽ kêu như thường)

Thân!
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
@doctormedia Vừa đọc câu đầu tiên, là biết bạn ...làm dịch vụ vệ sinh quạt rồi...nên hâm dọa anh em là "gãy cánh quạt" haha, chứ nếu bạn nói thật lòng thì chẳng bao giờ bạn nói câu gãy cánh quạt cả. Đọc tiếp câu thứ 2, tối suýp cười tét rún đấy bạn!?, haha, cái máy tính mà bạn cứ nghĩ nó như là "trứng mỏng, dễ vỡ" không bằng, cứ đụng tới, sờ tới nó hư à? Anh em nào từng tháo lắp và làm, thì biết, chuyện gãy cánh quạt trong máy mac (hay các laptop khác) là điều rất khó, thực sự như vậy.

Mong bạn lần sau, đừng vì công việc của mình mà lên diễn đàn để hâm dọa anh em nữa, như vậy không đúng tinh thần của Tinh Tế, là chia sẽ, không vụ lợi!

Tốn 150 ngàn để có người vệ sinh thì cũng ko nhiều với người dùng mac, nhưng cái quan trọng ở đây ko phải là tôi bỏ tiền bao nhiêu, mà quan trọng là được trực tiếp làm, cái cảm giác nó khác hẳn với bỏ tiền cho người khác làm 😃, và tôi cam đoan với các bạn có ý định làm, chuyện gãy cánh quạt, tốn thêm tiền là khả năng cực khó xãy ra, cánh quạt chỉ gãy khi bạn muốn nó gãy!, còn hư thêm các cái khác cũng khó, cứ làm thoải mái, đừng có thô bạo bẻ nó là yên tâm, chẳng sợ hư gì!
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
@doctormedia haha, nghe bạn càng nói, mình càng buồn cười không chịu được, hết dọa không được tự sửa máy tính giờ tới dọa ...không được tự rửa xe, tôi nói thật với bạn, chổ những người từng tháo máy, quậy lung tung thì những người mang máy tới bạn với giọng hốt hoảng..em sợ, đó là nhưng em chưa vọc máy bao giờ, nên yếu bóng vía, máy chưa bị gì đã hét toán lên và mang ra thợ, thực sự không may cho em í là lại mang tới chổ bạn, tôi chắc là sau khi nghe bạn nói em í chẳng bao giờ dám ngọa ngoậy vào máy vì...thế nào bạn cũng nói với em í đại loại như, í chà, máy em nặng lắm rồi đấy, máy này may là mang tới chổ anh, vì chỉ có anh mới khắc phục được, chứ mang tới tiệm khác thì tiêu em đấy, và sau đó là cái bóp của em nó xẹp lép là cái chắc cho cái máy...chưa bị gì, và em í chắc chắn sẽ nhận được một câu (bạn tỏ ra là người nhiệt tình) đại loại như, lần sau em mún làm gì thì mang ra anh, chứ đừng có em yêu khoa học mà tháo máy nữa nha!!! (tôi đang nhớ tới vụ bơm lốp xe mà tốn bạc triệu trong mấy bài báo gần đây).

Một trăm năm mươi ngàn hiện nay, không riêng gì bạn mà đối với ai cũng nhỏ cả, đó là điều chắc chắn, 1 bửa cơm, 1 cử cà phê chưa chắc bỏ 150 ngàn ra đủ để trả. Nhưng thật chán là những số tiền nhỏ đó, mà nhiều người VN (tất nhiên không phải tất cả) chỉ biết nhìn đến cái lợi trước mắt, làm ăn chụp giựt, mà chẳng thể nhìn thấy đc cái lợi ích lâu dài và bền vững nó sẽ như thế nào.
oanh dau ,bua nao ranh mo em no ra hihi
Macbook tháo thoải mái ko sao đâu bảo hành là theo từng linh kiện riêng thôi yên tâm đi bạn
Cho em hỏi ... mua máy cái vệ sinh quạt ở đâu vậy ạ?Cách làm nữa?em không biết quạt là cái nào luôn ...
chuotvd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tình hình là e có chú MBA đang dùng ngon lành cành đào. Tắt máy đi họp, quay lại mở lên màn hình đen ngòn (e không cắm sạc vì nó còn 75% pin). Giờ cũng muôn mở ẻm nó ra vọc chơi mà Kiên cả Quảng Ninh không lây đâu ra cái Tuốc-nơ-vít. Ae nào biết ở đâu QN có bán chỉ dùm e cái. Cũng nhân tiện hỏi luôn như vây có phải do sốc điện không hay là do chết Main vây?
ủng hộ bác HTV nhiệt tình! hi! còn bh thì iservice bh hết! các bạn cư chọc chẹc thoải mái! mình mới thay main con mac của mình! do tháo quat ra vs! mà ngịch ngịch tháo bung main ra luôn! mà quên tháo pin ....=)) sau đó nghe nó xuyet xoet vài cái,do cái nhíp làm chạm mạch! cuối cùng máy hư main! hư card rời...và mang đến isevice ng ta thay cho cái main mơi! tầm 5 ngày!
ps: về tháo ra đúng là nội thất cái gì cũng mới! kkk..khá hài lòng với isever
[H][G]
ĐẠI BÀNG
10 năm
vừa mới làm xong giờ máy êm ru ú ù u, thiệt đa haha, cảm ơn su huyenh
quanghuy94
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác nào cho em địa chỉ mua cái bộ vit đi, ra lục ở nhật tảo, phong vũ chẳng có cái nào thấy có
chuotvd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn Macbook thì có vẻ rối thế thôi chứ nói thật trong các dòng MTXT tôi thấy Macbook dễ vệ sinh nhất mà không nguy hiểm. Con Macbook air của tôi và thằng em hàng xóm tháo suốt hê hê
Link ảnh die hết rồi anh ơi 😔
Ý mấy bác là tra dầu cho quạt macbook như thế này
kieuqtoan
TÍCH CỰC
9 năm
mất hết ảnh rồi anh ơi @Airblade14 😔( hu hu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095