Hướng dẫn vệ sinh quạt + hút gió Macbook - Macbook Pro 13-15-17

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Airblade14, 22/4/12.

1. calvin68

calvin68 Thành viên

Không có gì phải cay cú cả, bác xem ai là người cay cú. em góp ý với chủ thớt chứ không chê bai gì bác ấy.em thấy bác cứ đi dẫn chứng lung tung của các mem khác thế. Định bắt lỗi gì đây??Nói chung em kết luận là bác chả biết cái gì về việc này.thế thôi nhé, em không tranh luận với người mà không biết mình đang làm gì
  2. nhucdau2012

nhucdau2012 Thành viên

Đúng là nguy hiểm quá tự mình tháo lắp cũng ghê tay. Tiện đây em cũng xin hỏi bác chủ thớt là MAC PRO 13.3" sau bao lâu thì vệ sinh em nó 1 lần.?
  3. sweetie

sweetie Thành viên

thanks bro nhìu.....bài viết rất hữu ích.....
  4. vinhdncz

vinhdncz Thành viên

Thứ nhất: góp ý kiểu gì mình góp ý lại thì lại cãi lên cãi xuống vậy???
    thứ hai: mình trích dẫn của mem khác là mem nào? mình trích dẫn để trả lời cho mem đó hay là để lấy nó ra cãi với bác đấy ??? Xem lại đã rồi hãy comment nhé. Giữ cái đầu lạnh đi nào =)))
  5. h7ngvn

h7ngvn Thành viên

Quạt gió 1 mặt thổi không khí từ trong ra ngoài thì cũng phải hút không khí từ ngoài vào trong để cho mát chứ. Làm sao thiếu bụi được
  6. coollonelyman

coollonelyman Thành viên

bookmark lại... cuối tuần làm :)
  7. vinhdncz

vinhdncz Thành viên

gió thổi kiểu đấy cánh quạt dễ bị vênh, đôi khi khí nén mạnh quá là bụi lọt qua lớp hở của máy chui ngược vào trong main. Mà bụi bám main dễ làm nhiễu từ trong khi hoạt động. Cái đó chỉ nên làm với các thùng máy PC để bàn thôi. Các chi tiết linh kiện nhỏ như laptop thì ko nên bạn nhé, ở các dòng lap khác nếu bạn thổi thẳng vào trong như thế thì khác nào nhét thêm bụi vào máy, các khe tản nhiệt đó nằm ngay ở lớp vỏ và bên trong nó là FAN (quạt tản nhiệt) đi kèm với thanh head silk. Nói chung là theo mình bạn ko nên làm như thế nữa..
  8. orekasep

orekasep Thành viên

Cảm ơn bác chủ, một bài viết thật hữu ích !
  9. ngocduydj

ngocduydj Thành viên

bác chủ thớt ơi khoảng bao lâu vệ sinh 1 lần máy e mới dùng được khoảng 8 tháng điều kiện vô cùng sạch sẽ thoáng mát thì bao lâu vệ sinh cho em nó 1 phát
  10. calvin68

calvin68 Thành viên

Đây là lời " hướng dẫn" của bác với khoaho này: Trong trường hợp quạt khô dầu và rít, bạn còn có thể tra 1 giọt dầu máy vào nữa. bác chỉ ra cái chỗ tra dầu trên quạt chip của macbook hộ em 1 cái.Khi bác chỉ ra được rồi thì em lại cho bác thấy được thêm cái sự nhảm nhí và thiếu hiểu biết của bác ngay lập tức.Đã là 1 bài hướng dẫn thì phải chính xác và chuyên nghiệp chứ đùng có làm theo kiểu nửa mùa mà làm hại người ta " lợn lành thành lợn què". 1 người nếu muốn hiểu biết về kỹ thuật thì ngoài việc học trên sách vở thì còn phải có kinh nghiệm thực tế. có những người chả biết gì chỉ là mọt sách hoặc đi copy về rồi bày đặt hướng dẫn người khác, cái đó gọi là lang băm. Đau bụng uống sâm.......quên đọc trang 2.Mình thấy giống bạn lắm đấy
  11. tuananhvtn2

tuananhvtn2 Thành viên

Bạn ko cần phải lồng lộn lên như thế...
    Trong post 1, đọan hình tháo mấy cái quạt ra, chỉ cần bóc nhẹ cái miếng dán tròn (mếng có chữ sunon) sẽ thấy trục xoay của quạt, sau khi bóc và nhỏ 1 giọt dầu để quat chạy trơn thì có thể dán lại bình thường, việc bóc này ko ảnh hưởng đến họat động của quạt.
    vinhdncz thích nội dung này.
  12. vinhdncz

vinhdncz Thành viên

Ôi, bạn ý tưởng cái quạt được đúc nguyên khối và chạy bằng phép thuật j đấy nên ko cần trục đó mà :eek:... Đã bao giờ bạn ấy tháo máy đâu, chỉ giỏi đi tăm tia từng chút mong bắt lỗi thôi. Bạn ở Đà Nẵng thì liên lạc với mình qua mình tháo chỉ cho nhìn tận mắt, ko lại cứ suốt ngày lồng lộn lên. Mệt mỏi quá...

PS: dầu máy dễ kiếm và nhanh nhất là ở mấy chỗ hiệu may, vào xin vài giọt dầu máy may là mấy cô ở đó cho liền, lại dễ kiếm nữa. Loại dầu này trong suốt nhé :)
  13. Phùng Sang

Phùng Sang Thành viên

Đã tháo và vệ sinh xong 2 con MC373 và MC374 heheh, công nhận quạt dơ quá, sao khi vệ sinh xong cảm giác chạy mát hơn
  14. laobeomac

laobeomac Thành viên

Theo ý tại hạ thì khi nào có đủ tiền mua thêm một em Mac nữa thì ta lôi em Mac cũ ra nghịch:D
  15. calvin68

calvin68 Thành viên

ok rồi đấy.vẫn biết câu trả lời của bạn sẽ là như vậy bởi vì áp dụng cách tra dầu quạt chíp của mấy cái máy desktop lắp ráp rẻ tiền.cách này gọi là bí quá làm liều hay tận dụng tối đa chứ chẳng có cái hãng nào nó khuyến cáo tra dầu vào đó.hãy nhìn lại ví trí quạt bạn sẽ thấy,tra dung thi quạt chạy êm nhưng chẳng phải tạo đk cho bụi bám chặt hơn hay sao? để mình bày cho bạn 1cách tốt hơn này:kiếm chút mỡ cho vào đó. nó sẽ không chảy đi đâu đươc và sạch sẽ hơn nhiều lắm
    laobeomac thích nội dung này.
  16. laobeomac

laobeomac Thành viên

Ối giời lại thêm cả vụ tra dầu vào quạt nữa ah;) hay ghê,bác nào có ý tưởng tra dầu vào quạt thì cứ về thực hành ở máy của mình,còn em không chơi với vụ tra ........vào quạt laptop.desktop thì em thấy còn có lý,vì cái quạt nó có mấy chục ngìn tháo lắp dễ,còn quạt chíp của desktop em dùng đến 5 năm nay không thấy nó kêu...chắc vẫn ngon
    calvin68 thích nội dung này.
  17. laobeomac

laobeomac Thành viên

sau khoảng 2 hoặc 3 năm gì đó,nếu không có lỗi phần cứng phải mở máy
  18. calvin68

calvin68 Thành viên

bạn giống với lão " tổng hít" rồi đấy. nhà hàng xóm người ta xì hơi bạn chạy sang góp ý vô duyên.Mình nhớ không nhầm thì đâu có trao đổi ý kiến gì với bạn mà bạn xộc vào kêu lồng lộn.
    Vào đề này:Thế bạn có biết vì sao cái quạt chíp intel nó có cái vết răng cưa ở cái nơi mà bạn cứ vô tư hướng dẫn anh em bóc ra và tra dầu vào không?hay bạn chưa từng biết?Ở đây là cái máy gần 30 chai chứ không phải 30k nên hướng dẫn thì cũng nên chuyên nghiệp 1chút.Nhiều người cứ tỏ ra mình hiểu biết nhưng thực ra chẳng biết cái quái gì, chỉ giỏi cái bảo thủ ngu dốt là nhanh.Còn cá nhân bạn thì mình thấy bạn giống cái con mà thấy bóng người lạ chưa cần biết ra sao đã xồ tới, chủ quát cho 1 tiếng thì cụp đuôi chạy vào.
    Đã là forum trao đổi kinh nghiệm thì phải hoà nhã và góp ý kiến để tìm ra cái tốt cái hay chứ không phải để ăn thua nhau.Ngay cả chut thớt này mình cũng đánh giá lầ người rất bảo thủ, vào góp ý nhưng lại tỏ ra khó chịu. nHƯNG NGƯỜI NHƯ THẾ CHẲNG BAO GIỜ TIẾN BỘ ĐƯỢC, CHỈ GIỎI ĐI COPY LÀ NHANH MÀ THÔI
  19. calvin68

calvin68 Thành viên

Thế mà vẫn khối bạn đang miệt mài " hướng dẫn " anh em theo cách tra dầu vào quạt chíp và cho đó là ý tưởng sáng tạo tuyệt vời. Ở đời thiếu tiền không khổ bằng thiếu kiến thức. và càng khốn khổ hơn nữa là không biết phân biệt đâu là đúng đâu là sai.
    laobeomac thích nội dung này.
  20. calvin68

calvin68 Thành viên

Kinh kinh, ghớm thay. toàn dùng từ chuyên ngành nhiễu từ , còn chơi cả tiếng anh FAN, head silk.Đúng là cái áo xấu lại còn in hoa hoè hoa sói .giải thích thế này cho nó được việc dễ hiểu này: Cái máy xịt hơi ngoài tiêm sửa xe hơi nó quá mạnh mà quan trọng nhất là luồng hơi đó nó mang hơi nước và có cả dầu nữa, xịt vào thì lợi bất cập hại.