Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn WP] 10 thủ thuật sử dụng máy

TDNC
1/8/2012 4:46Phản hồi: 103
[Hướng dẫn WP] 10 thủ thuật sử dụng máy
Dưới đây là 10 thủ thuật nhỏ dành cho các máy Windows Phone 7.5, ví dụ như tự động up hình lền SkyDrive khi chụp ảnh, đổi hình nền trong Picture Hub, khóa máy bằng Passcode, hiện con trỏ chuột...
[prebreak][/prebreak]

1. Pinch khi xem ảnh
Khi xem ảnh trong bộ sưu tập, bạn có thể vuốt 2 ngón tay lại vào nhau để thu nhỏ ảnh lại 1 nấc và bắt đầu xem ảnh theo dạng vuốt trượt, giống như Timeline/Cover.

2. Thêm nhiều biểu tượng hình mặt cười khi nhắn tin
Khi đang nhắn tin, bạn có thể bấm vào phím có hình mặt cười để chuyển sang giao diện các hình mặt cười (Smiley), bấm tiếp vào nút hình mũi tên (góc dưới bên trái) để hiện tiếp rất nhiều các Smiley khác.

3. Hiển thị con trỏ chuột khi chọn văn bản
Nhấn và giữ ngón tay lên màn hình khoảng vài giây để hiện ra con trỏ chuột, tiếp tục giữ tay và di chuyển con trỏ chuột đến nơi mà bạn muốn chọn văn bản.

4. Thay đổi hình nền trong Picture Hub
Mặc định, Picture Hub sẽ tự động thay đổi hình nền liên tục dựa vào những hình có trong máy của bạn. Muốn đặt 1 hình khác làm hình nền cố định thì bạn vào Picture Hub, nhấn vào nút hình 3 chấm ở góc phải màn hình để hiện ra menu cài đặt > Choose Background sau đó chọn hình. Nếu muốn trở về mặc định thì chọn Shuffle Background.

5. Chọn nhiều email
Để chọn nhiều email cùng lúc, bạn nhấn vào đầu dòng email bất kỳ, lập tức các ô vuông nhỏ sẽ hiện ra để bạn chọn/bỏ chọn chúng.

6. Gỡ bỏ ứng dụng
Để bỏ một ứng dụng nào đó ra khỏi máy, bạn chuyển sang giao diện menu ứng dụng, nhấn và giữ tay lên tên ứng dụng cần bỏ > chọn Uninstall.

7. Khóa máy bằng mật khẩu
Để máy yêu cầu nhập mật khẩu mỗi khi mở khóa màn hình, bạn vào Settings > Lock + Wallpaper > chọn ON trong phần Password, nhập mật khẩu vào 2 ô trống trên màn hình. Sau đó chọn khoảng thời gian yêu cầu nhập mật khẩu bên dưới nút Change Password.

8. Tắt tính năng sửa lỗi chính tả

Quảng cáo

Tính năng sửa lỗi chính tả chưa hỗ trợ tiếng Việt nên chúng ta nên tắt nó đi cho đỡ phiền phức, bằng cách vào Settings > Keyboard > Typing Settings > nhấn vào dòng chữ English ở đầu màn hình > bỏ dấu chọn trong ô "Suggest text and highlight misspelled words".

9. Tự động lưu hình lên SkyDrive
Tính năng này rất hay, mỗi khi chụp ảnh bằng camera của máy thì hình đó sẽ tự động được up lên SkyDrive, bạn sẽ không lo hình bị mất sau mỗi lần Format hay mất điện thoại nữa. Để làm, bạn mở Picture Hub lên > ba chấm > Settings > bật On ở mục Automatically upload to SkyDrive.

10. Tắt chế độ lướt web bằng điện thoại
Website thường có 2 chế độ hiển thị là đầy đủ (Full-Site) và rút gọn (Mobile). Mặc định máy sẽ đặt ở chế độ Mobile, muốn chuyển sang chế độ đầy đủ thì bạn mở trình duyệt web lên > ba chấm > Settings > Website preference > chọn Desktop version.
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay và rất có ích tks bác
Ví dụ mình muốn xoá pass or đổi pass thì sao anh
Xóa pass hay đổi pass gì? Nếu pass khóa màn hình thì vào off đi rồi on lại là đổi được.
Cái background trong picture hub sẽ ưu tiên lấy các hình trong mục favorites làm hình nền. Khi nào trong favorite không có hình thì máy mới lấy hình trong mục camera roll. Nên muốn máy tự động thay đổi một vài hình yêu thích thôi thì bạn cứ đưa các hình đó vào mục favorite ( mở hình đó lên bấm "...", bấm tiếp add to favorite). Vậy là background sẽ tự động thay đổi nội trong các hình đó!
soackvm
TÍCH CỰC
12 năm
hay thật , hóa ra wp còn làm đc nhiều hơn mình tưởng , chắc mod tìm tòi lắm đây 😁
doan.vu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@soackvm cái này bình thường.... đấy là mod mới viết ra mấy cái thôi... còn nhiều cái hay lắm
Các mod bây giờ dùng wp7 ngày càng nhiều roài,tuyệt!
@Manh Minh 10 cái là ít, còn nhìu cái hay
aera
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dạo này tinhte không hiếm các lỗi chính tả trong bài viết nhỉ 😁
antlovely
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay quá, mục 1,3,4 mình không biết. quan trọng nhất là mục 3 đang nghĩ bực mình với mail vì sai mỗi lỗi ở giữa mail mà loay hoay mãi không sửa được.
Bài viết hay, khá chi tiết. Thanks bác chủ
Mark
TÍCH CỰC
12 năm
Hay quá,thanks bác chủ,mai mốt mua wp rồi vọc tiếp!;)
sao xem smartphone các kiểu mà em vẫn kết Wp nhất nhỉ??:eek: Vì sao vậy???o_O
đang xài song song Lumia 710 và sky 760s, chắc cho em 760s lên đường quá 😁
@gialinh89 Unlock chưa, unlock rồi thì phê pha hơn nhiều. :D
@tuấn anh 37 nhờ mấy anh kia làm dùm rồi bạn ạ :D
@gialinh89 Bạn ơi giúp mình với nè mình là fan nokia nhưng sem cái này http://www.youtube.com/embed/pp4Om1k7528 thì thấy kết cái 760 quá bạn cho tui lời khuyên đi vì 2 cái này giá sàm sàm nhau mà😔
dangphi95
TÍCH CỰC
12 năm
tks bác, bài viết hay và bổ ích cho ae vừa chập chững sử dụng WP ^^
Cu_Phuc
ĐẠI BÀNG
12 năm
chả thấy gì hay, mình xài 1 tuần là mò ra hết cả rồi
@Cu_Phuc Chua dau ban a, ban da biet dung wp de dieu khien may tinh chua, thay ban phim va chuot may tinh, rat tien cho viec hat karaoke tren mt...roi dung dt wp nhu la mot modem phat wifi cho may khac bat song....
wp7 có bộ gõ tiếng việt ngon thì em còn ủng hộ, chứ đó là lý do duy nhất chưa muốn dùng
hay đó bác 😁
một những cái cái tiện lợi của WP là gỡ bỏ phần mềm rất tiện và cực nhanh 😃
@darkearl229 Gỡ nhanh thế nào vậy bạn ?
Mình chỉ biết là nhấn giữ vào icon ứng dụng đó,chờ nó ra cái bảng,chọn uninstall.
alihieu
TÍCH CỰC
12 năm
Từ khi biết dùng đt đến giờ dùng qua biết bao nhiêu cái đt, từ bình dân đến cao câo cấp, các HDH đề vọc up iếc các kiểu. Duy nhất từ khi có cái window phone 7 đến giờ chưa dùng qua 1 lần nào. ko biết có hay ko nhưng hiện tại nhiều cái vẫn chưa hỗ trợ lên cũng ngại dùng. trước dùng win 6 đơn giản bao nhiêu thì thấy cái thằng win 7 này lằng nhằng thật. Sao nó ko đơn giản như thẳng ăn roi có phải dễ dàng ko nhỉ, với những người hay vọc thì ko nói làm gì, nhưng với những người dùng phổ thông mỗi lần cài cắm hay cop ciếc chắc phải mang ra cửa hàng mất
@alihieu thánh này chém bậy rồi, android mới cùi ,mặc dù dể xài but nó quá bình dân, mấy người yêu công nghệ và yêu cái hiện dai thì thich xài wp và ios hơn, mà mình thấy wp chả khó gì, mua về xài tới h chả có rắc rối, xoắn gì.
@warmboy24 Đúng rồi, phần lớn người mua Iphone vì thích "trái táo" phía sau điện thoại, nhiều người dùng WP vì thích trải nghiệm công nghệ mới.
@alihieu Đơn giản là mua 1 cái rồi tất biết nó dễ hay khó.
doan.vu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@alihieu ngược lại android phức tạp hơn wp7 nhiều
tugdang92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Wp cần tiến bộ hơn nữa 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế