Hưỡnhg dẫn cài WIN XP + WIN 8 cho ASUS EeePC X101CH

Thảo luận trong '[Win] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi chipnho_tnt, 1/4/12. Trả lời: 228, Xem: 55945.

?

Bạn có thích dùng x101ch không?

1. 23 bình chọn
    71.9%
  2. Không

9 bình chọn
    28.1%
Bạn có thể chọn nhiều mục.
  1. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

Sau một thời gian tậu con x101ch thì mình đã có bài giới thiệu về em nó ( bạn có thể đọc ở đây ). Và hôm nay mình xin chia sẻ kinh nghiệm để cài WIN XP và WIN 8 ( đối với win 8 thì hiện tại mình chỉ cài được và dùng được các ứng dụng desktop còn úng dụng Metro thì chưa dùng được vì độ phân giải min của nó là 1024 x 768 trong khi đó x101ch là 1024 x 600)
    Mình xin đi vào vấn đề chính, sau đây mình sẽ hướng dẫn 2 cách để cài 2 win kia cho máy
    -Cách 1: Đối với những bạn có ổ CD-DVD gắn ngoài (vì netbook ko có ổ CD-DVD)
    -Cách 2: Đối với những bạn không có ổ CD-DVD ( mình sẽ hướng dẫn sau và sớm nhất)

Cách1:Cài đặt với ổ CD-DVD gắn ngoài:
    (Ở bước này bạn có thể làm hoặc không làm tuỳ bạn: Kết nối ổ đĩa CD-DVD gắn ngoài với máy tính sau đó cho đĩa driver của máy x101ch (nó đi kèm theo máy-bạn nhớ kiểm tra khi mua [không có thì phải hỏi người bán]) vào ổ đĩa sau đó chép đĩa đó ra 1 phân vùng nào đó (I). Hoặc bạn cũng có thể tải về từ INTERNET (driver này chỉ dùng cho win 7 mà thôi))
    Bước 1: Sau khi đã làm bước trên xong bạn cho đĩa WIN XP ( WIN 8 đã ghi ra DVD) và khởi động lại máy tính.
    Bước 2: Khi máy tính hiện lên lĐãogo ASUS thì bạn nhanh tay ấn phím ESC cho đến khi máy hiện ra 1 bảng chọn boot. Bạn chọn boot từ ổ đĩa gắn ngoài của bạn và cài như tất cả các máy khác
    Bước 3: Bước cài driver cho máy ( các bạn thường mắc ở đây). Bạn mở Phân vùng đã coppy driver hoặc DVD sẽ như sau. Nếu bạn chọn SETUP.EXE thì máy sẽ không chạy được. Vì thế bạn phải cài "bo". Bạn vào mục Drivers
    1.
    2.
    Bước 4: Cài dặt AHCI: bạn mở thư mục AHCI/Install tìm vào chọn đúng file sau: Setup.exe chứ không phải là Asussetup.exe
    3.
    Bước 5: Cài driver Audio ( tương tự như trên nhìn hình dưới):
    4.
    Các Driver khác mọi người làm tương tự như trên, địa chỉ cũng như file xem hinh dưới để tránh dài dòng
    Chipset
    chip.
    Bàn phím
    kb1.
    Driver cổng LAN
    lan.
    Touchpad
    touchpad1.
    VGA
    VGA.
    Còn SOFWARE thì bạn cài tương tự như driver nhé. Bài viết này hi vọng sẽ giúp đỡ được các bạn. Mình sẽ sớm có bài viết hướng dẫn cài WIN XP + WIN 8 từ ổ HDD

:
    Trang-Angelseiko12 thích nội dung này.
  2. hungncdi

hungncdi Thành viên

không có driver cho win xp, :confused:

3. sipura2000

sipura2000 Thành viên

THẰNG NÀY CHỈ XÀI ĐƯỢC VỚI WINDOWS 7 HOẶC WINDOWS 8 THÔI ĐẠI CA, MÌNH TÌM MÕI MẮT KHÔNG CÓ DRIVER CHO WINDOWS XP

4. hungncdi

hungncdi Thành viên

có driver cho win xp, mà không đầy đủ

5. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

Không bạn dùng driver cho win 7 đấy. tìm file setup.exe trong driver đó. không tin bạn cứ cài thử mà xem

Trang-Angel thích nội dung này.
  6. hungncdi

hungncdi Thành viên

để thử xem, dù sao bản ghots mình cũng nhiều

7. sipura2000

sipura2000 Thành viên

mình thử nhiều lần rồi, Asus X101CH không có driver hỗ trợ windows XP, thôi cứ xài Windows 7 bản Home Premium cho nó lành các bạn ạ.

8. hungncdi

hungncdi Thành viên

thông báo tin buồn, card VGA không nhận, hiện lên dấu thăng màu vàng :(, đành ghost lại bản win7home xài thôi

9. sipura2000

sipura2000 Thành viên

Tiếc nuối làm gì bạn ơi, Microsoft cũng đã ngưng support Windows XP từ lâu rồi. Netbook Asus X101CH với 2GB RAM DDR3 & HDD 320GB thoải mái làm việc trên Windows 7. Hiện nay dòng này đang cháy hàng trên toàn quốc.

10. hungncdi

hungncdi Thành viên

dù sao win xp nó cũng nhanh, đa số phần mềm + game cho xp, còn win 7 thì mua máy về đúng chỉ có mỗi xem phim thôi

11. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

Mình cài thành công trên máy mình. bác nói nt thì minh không biết hướng dẫn thế nào hơn. Mình hướng dẫn như vậy. Thành công chỉ đến với người biết mày mò thôi bác ah

12. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

bác nên cài mới thì dễ thành công hơn là ghots đấy

13. hungncdi

hungncdi Thành viên

nếu bác rãnh thì up lên mạng bản ghost xp máy bác đi cho đỡ mày mò, :p

14. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

um. rảnh mình sẽ up cho. mạng cùi không biết up dc ko nua

15. hungncdi

hungncdi Thành viên

thank trứơc để bác lấy tinh thần cho ae xài x101CH nha

16. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

mình rất rất xin lỗi cả nhà. Tình hình là mình đang bận ôn thi khôg giúp được các bác nhiều. mình đã có file ghost dung lượng 2,5GB mình đã thử chia nhỏ và up. nhưng mạng mình cùi quá 150MB mà 2 tiếng chưa xong. mình đang đi nhờ vả mạng nhà thằng bạn hi vọng nó sẽ giúp được mình để mình không thành kẻ thất hứa.
    1 lần nữa xin lỗi cả nhà

Trang-Angelhungncdi thích nội dung này.
  17. hungncdi

hungncdi Thành viên

thank bác vì có tinh thần như vậy, chúc bác thi thành công

18. hungncdi

hungncdi Thành viên

lâu quá không thấy bản ghost của bác, hay là bác backup lại driver winxp rùi up cho ae cũng đựơc, mình cài driver cho winxp nó cứ báo lỗi msvcrt.dll mà sửa theo như trên mạng không được

19. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

không phải là mình không làm cho các bác. mình đã nói rồi mà mình rất xin lỗi vì:
    1-mình đang bận ôn thi
    2-mạng nhà mình cùi quá không up được đang nhờ thằng bạn nó up hộ mà khó qua
    mình sẽ nghĩ cách khác để giúp bạn

20. vanquann

vanquann Thành viên

không lỗi gì mà đọc tinh tế giật cục quá, kếo một hồi mà màn hình đứng yên, mang đag dung con netbook này, có ai chỉ cho cach ko bi giật ko nhi