iCompanion - Ứng dụng Việt tìm kiếm thông minh thông tin và tri thức gắn với địa điểm (free 100%)

Thảo luận trong '[Android] Phần mềm' bắt đầu bởi SIG2011, 26/6/12.

1. fantacor

fantacor Thành viên

Mộ
    Mình mà thích mình sẽ viết bài giới thiệu lên blog của mình

2. monday0rsunday

monday0rsunday Thành viên

Bản mới có gì hay có thể tiết lộ được ko bác chủ thớt:D

SIG2011 thích nội dung này.
  3. hwangjini

hwangjini Thành viên

Cho luôn lên đi bạn không thích thì mình gỡ ;)

4. hwangjini

hwangjini Thành viên

Chờ đợi là hạnh phúc :D

5. SIG2011

SIG2011 Thành viên

Bí mật đến phút cuối mới hay chứ bạn. Thật ra nhóm có thể liên tục đưa ra các bản cập nhật nhỏ - sửa lỗi - thêm tính năng đơn giản. Như vậy sẽ giúp tăng lượng download.
    Nhưng nhóm SIG chủ trương mỗi lần cập nhật phải có sự thay đổi đáng kể, có những cải tiến có sức thuyết phục. Các bạn cố gắng chờ sang tuần sau nhé. Trong thời gian này cứ dùng phần mềm cho quen tính năng và giới thiệu bạn bè hộ chúng tôi.

Không hiểu sao trên xếp hạng của PlayStore xếp hàng trên rất nhiều ứng dụng đọc truyện - làm hết sức đơn giản và nhanh, cũng có ứng dụng có tính năng trong nhóm ứng dụng với iCompanion, dĩ nhiên kém hơn nhiều mà rank trong top 30. :(

6. rastar

rastar Thành viên

Hiz hôm qua mình vẫn dùng bình thường. Hôm nay sau khi up rom mình cài lại thì báo lỗi ứng dụng chưa dc cài đặt là sao nhĩ

7. SIG2011

SIG2011 Thành viên

Cái này mình nghĩ lỗi thuộc về vấn đề tương thích giữa Rom mới và play store thôi - về vấn đề cài đặt, ứng dụng chắc ko liên quan.

Bạn thử uninstall và cài lại xem. Nếu không được bạn cài apk của PlayStore bản mới 3.5.19 lên và cài iCompanion.

Thanks bạn đã ủng hộ.

8. hwangjini

hwangjini Thành viên

Một số người cũng bị lỗi giống bạn, bạn thử làm theo chử thớt xem được không.

9. thefoos

thefoos Thành viên

Sao khi mình chọn chức năng hiển thị tất cả các địa điểm trên màn hình hiền tại. vẫn có nút direction nhưng ấn vào ko ra gì là sao nhỉ

10. SIG2011

SIG2011 Thành viên

Đây là một lỗi nhỏ của chương trình. Do coder quên không bỏ đi nút Direction khi màn hình hiển thị cùng lúc nhiều địa điểm trên bản đồ. Chúng tôi đã phát hiện và sẽ fix trong phiên bản tới.

11. hwangjini

hwangjini Thành viên

Phần mềm cũng khá ít lỗi thỉnh thoáng mới gặp 1 cái :D

12. SIG2011

SIG2011 Thành viên

Sự khác biệt của iCompanion với các phần mềm địa điểm khác là gì?

Một số người khi mới sử dụng phần mềm và test qua các tính năng chính có nhận xét rằng, chương trình không có gì đặc biệt. Cũng chỉ là tìm kiếm so khớp từ khoá, có chăng là category chi tiết hơn mà thôi.

Điều đó là không chính xác, công nghệ tìm kiếm nằm dưới tất cả các tính năng tìm kiếm của hệ thống này là tìm kiếm ngữ nghĩa (xin xem thêm thông tin tại http://en.wikipedia.org/wiki/Semantic_search). Công nghệ tìm kiếm này tiên tiến hơn các công nghệ tìm kiếm dùng Cơ sở dữ liệu truyền thống ở chỗ:

- Đưa ra kết quả tìm kiếm chính xác - chứa thực thể mà mô tả về thực thể đó không có từ nằm trong câu hỏi người dùng

- Có khả năng suy luận - suy diễn trên các quan hệ giữa các thực thể (ở phần mềm này là địa điểm) giúp người dùng tìm kiếm theo nhiều kiểu khác nhau vẫn ra được kết quả đúng.

VD1: Giả sử trong thông tin mô tả về Chùa một Cột - có ghi rằng đây là ngôi Chùa xây vào thời Lý. Như vậy các phần mềm thông thường tìm kiếm với từ khoá: Chùa Thời Lý sẽ ra kết quả chứa địa điểm này.

Vấn đề là: nếu người dùng tìm: Điểm thăm quan - liên quan đến Lịch sử thì kết quả sẽ không có chùa một cột theo cách thông thường, trong khi nó hoàn toàn phù hợp. Tìm kiếm ngữ nghĩa giải quyết vấn đề này do hiểu rằng: Chùa cũng có thể là 1 điểm thăm quan và Thời Lý là một thời kỳ trong lịch sử Việt Nam - thuộc phạm trù Lịch sử.

VD2: Giả sử trông mô hình dữ liệu hệ thống ghi rằng: Lăng Bác Hồ ở gần Chùa một cột. người dùng tìm Địa điểm ở gần Chùa sẽ ra kết quả Lăng Bác dễ dàng, nhưng nếu tìm địa điểm ở gần Lăng Bác sẽ không ra kết quả do hệ thống không hiểu A gần B thì B gần A. Tìm kiếm ngữ nghĩa giải quyết điều này

VD3: Nếu thông tin một địa điểm được lưu trữ với thuộc tính thuộc về (nằm trong) một địa điểm khác ---> Ví dụ Shop trang sức A nằm trong siêu thị B. Khi đó khi người dùng tìm nơi bán trang sức kết quả tìm kiếm ngữ nghĩa sẽ cho ra siêu thị B,..

Còn rất nhiều trường hợp khác mà tìm kiếm ngữ nghĩa có sức mạnh vượt trội. Tuy nhiên do số lượng dữ liệu địa điểm trong iCompanion nhiều - nhiều địa điểm còn ít thông tin nên chưa khai thác được tìm kiếm ngữ nghĩa với chúng. Nhóm mới phát triển dữ liệu ngữ nghĩa cho một số địa điểm quan trọng, nổi tiếng. Các bạn nào dùng nhiều và tinh tế mới phát hiện ra cái hay.

Cảm ơn mọi người đã dùng thử chương trình.

13. hwangjini

hwangjini Thành viên

Thảo nào thấy kết quả tìm kiếm khá chính xác :D

14. conanmk

conanmk Thành viên

sửa bài viết vào trang đầu cho mọi người thấy chứ :D, cải tiến giao diện đẹp thì sẽ thu hút nười dùng hơn

15. phuongve

phuongve Thành viên

Chừng nào có dữ liệu bổ sung các tỉnh, thành phố khác vậy bạn chủ thớt, thanks!

16. SIG2011

SIG2011 Thành viên

Vì mình ít khi tham gia viết bài diễn đàn nên không biết - cảm ơn đã hướng dẫn.

17. conanmk

conanmk Thành viên

có mod nào đi qua đưa bài viết này ra trang chủ thì hay, ủng hộ hàng việt nam :D

18. SIG2011

SIG2011 Thành viên

Không có mod nào nhón tay giúp đỡ cả.

Trong iCompanion tích hợp hơi nhiều tính năng. Có lẽ sau này nhóm sẽ phát triển các phần mềm nho nhỏ như : Tìm Khách sạn, Tìm Bệnh viện - trung tâm xét nghiệm, tìm Karaoke,.. thì người dùng dễ dùng hơn chăng?

19. tuanakka

tuanakka Thành viên

Phần mềm rất hay đã thử trên Samsung nexus, rất tiện dụng, phù hợp cho mọi ngưòi mọi lứa tuổi, mong rằng phiên bản tiếp theo sẽ có nhiều cải tiến giao diện,

20. vanhuongtnhp

vanhuongtnhp Thành viên

Công nhận hay.Đang cần.Cám ơn tác giả.

conanmk thích nội dung này.