[IDF 2012] Trên tay máy trạm AIO tháo lắp không cần vít của HP

sonlazio
12/9/2012 5:21Phản hồi: 17
[IDF 2012] Trên tay máy trạm AIO tháo lắp không cần vít của HP
P9110850 copy.jpg
Bạn cho rằng máy trạm (workstation) là phải lớn, phải là một thùng máy riêng biệt với hệ thống tản nhiệt phức tạp và chiếm dụng nhiều diện tích? Có thể bạn đúng, nhưng nó chỉ là điều của vài năm trước, khi mà công nghệ còn chưa phát triển. Còn bây giờ, chúng ta đã có thể sở hữu những hệ thống máy trạm rất gọn gàng, vẫn sử dụng những linh kiện cao cấp như chip Intel Xeon, card đồ họa Quadro, bảo đảm khả năng nâng cấp nhanh và đặc biệt là có thiết kế tất cả trong một AIO. HP Z1 là một đại diện điển hình của thế hệ máy trạm mới này mà mình có dịp xem qua ở triển lãm IDF 2012.

Mặt trước Z1 cũng sở hữu một màn hình lớn như bao máy tính AIO khác nhưng khi nhìn ở hông thì bạn sẽ thấy nó khá dày do phải chứa những linh kiện phức tạp bên trong. Điểm đặc biệt của Z1 chỉ thể hiện khi ta bẻ màn hình song song với mặt đất thông qua hệ thống chân đế linh hoạt, khi này, sẽ có 2 khấc nhỏ xuất hiện để bạn kéo ngang qua và lộ ra các linh kiện phía dưới. Mở ra bạn sẽ thấy ngạc nhiên vì một diện tích nhỏ như vậy mà HP vẫn sắp xếp rất khoa học, gần như không thấy bất cứ dây dẫn nào mà chỉ thấy các cụm CPU, ổ cứng, RAM, card đồ họa nằm riêng biệt. Trên một số linh kiện HP đã đánh dấu sẵn màu xanh, bạn chỉ cần dùng tay tháo nó ra mà không cần tới ốc vít.

Tất nhiên, để có được sử tiện lợi và gọn gàng như vậy thì số tiền bạn bỏ ra cũng không phải là nhỏ, khoảng 1900$ cho cấu hình cơ bản với CPU Core i3, 4GB RAM, 500GB ổ cứng và màn hình IPS 27" 2560x1440. Nếu có nhiều tiền hơn thì bạn có thể lựa chọn bản dùng CPU Intel Xeon E3-1280 3,5GHz, card đồ họa Quadro 4000M, đầu đĩa Bluray với giá hơn 5.000$ (chưa tính nâng cấp 2 ổ SSD chạy RAID và 32GB RAM EEC với giá gần 2000$).

17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toàn thấy quạt là quạt
khung long co khac
kiml4m
ĐẠI BÀNG
12 năm
thật kinh khủng quá......... nhưng cái này em chưa hiểu là mục đích sử dung làm gì ạ
traind
CAO CẤP
12 năm
@kiml4m Đòng quan điểm vs b!
@kiml4m máy trạm là máy chuyên dùng cho dân chuyên ngành đồ họa hoạc các ngành đòi hỏi công việc hoạt động 24/24/7/365 mà hiệu suất hoạt động của máy vẩn ổn định đó bạn!
Máy trạm có khác hoành tráng quá
Quá hay, máy trạm mà nhìn đẹp quá đi mất. Hình như còn có 2 quả loa to tướng nữa, chắc là hàng Beats rồi, hơi tiếc khi không được nghe thử 2 quả loa đấy.
kebono
TÍCH CỰC
12 năm
ÔI em đi úm ba la cái desktop của em thành AIo đây 😔
randyiu16
ĐẠI BÀNG
12 năm
ac cái giá 😆
Nhìn phê quá ! nhưng không biết cái màn hình ốp sát tản nhiệt vậy có ảnh hưởng ko nhỉ >????
Có con này về mà ở chỗ mình thì thật tốt.
Hehe

Sent from my SAMSUNG-SGH-I727 using Tinhte.vn
hay ah, ghét nhất bắt vít vì mỗi lần tháo là mệt, ráp lại tự nhiên dư con vít 😁
@J_Android Bác giống em. Hehe

Sent from my SAMSUNG-SGH-I727 using Tinhte.vn
Thin Station 😁
Em thấy bộ khung chắc chắn, đẹp mắc nhưng đi dây điện thấy lung tung quá. Nếu đi dây điện thẳng, góc, như trong bộ máy Apple thì có lẽ xứng đáng hơn.
Chẳng bàn luận gì cả bởi vì ở đây toàn các ifan ném gạch, gạch mới thôi chấp nhận. Toàn gạch đập từ tường ra.
10 năm trước nó to và dày quá! Giờ nếu có thì chắc sẽ mỏng gọn hơn nhiều. Tiếc là họ ko phát triển AIO máy trạm nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019