[Ifive 3] - Chia sẻ thông tin, hướng dẫn Uprom rooted và cài đặt CWM

cena2805
17/4/2014 5:57Phản hồi: 54
[Ifive 3] - Chia sẻ thông tin, hướng dẫn Uprom rooted và cài đặt CWM
Hóng mãi chưa thấy anh em nào chuột bạch con này mà mình thấy cấu hình chuẩn quá, nên ngứa tay làm 1 con luôn.

Hướng dẫn uprom đã root sẵn.

Phần này mình sưu tầm trên 2 web: www.5fans.com.cnwww.arctablet.com. Nếu anh em có cách nào hay nữa thì update nhe. Mình làm theo và xài đc 1 tuần thấy quá ư là ổn định.

Sau đây là một số cập nhật khi lên 4.4 Kitkat cho máy:
1- Có thêm phần in ấn đám mây (print cloud)
2- Fix lại vài lỗi không format được.

3- Fix âm lượng đầu ra cho cổng HDMI (cái này mình chưa có cáp nên chưa test mà cũng không có nhu cầu xài)
4- Tối ưu hoá cảm ứng (up lên xài mượt thấy rõ)
5- Đã được root và cài Superuser 1.93
6- Bỏ hầu như gần hết ứng dụng tiếng Trung (ngoại trừ cái phần thời tiết :mad:)
7- Fix lỗi tương tích ứng dụng trên Google Play (tới giờ mình chưa thấy app nào cài không được)
8- Tăng không gian cho vùng cài đặt bộ nhớ trong từ 2Gb -> 4Gb (dĩ nhiên nó rút phần nanoflash xuống còn cỡ khoảng 10-12Gb, máy dung lượng 16Gb)
9- Có thêm phần Arctools rất hữu ích cho máy rooted.

Chuẩn bị:

Bạn download những file cần thiết bên dưới
Tools dùng để uprom:
Rockchip Batch Tool v1.7
Rom 4.4 Kitkat:
kasty-fnf_ifive_3-442-201_20140122-rooted4_mu (update 19-2-2014)
Driver cho dòng rockchip 3188:

Quảng cáo

Driver rockchip 3188

Thao tác
1. Giải nén. (ROM và Tool)
3. Tắt nguồn IFIVE 3.
4. Giữ phím Volume Up (+) – là nút nằm xa nút Power đồng thời Cắm cáp kết nối với PC.
5. Windows phát hiện driver, ( các bạn chuột phải Computer --> Manage --> Device Manager ---> Unknown Device), lúc này màn hình Ifive 3 vẫn đen thùi nha, bạn nào để vô màn hình boot là mần lại đó (hoặc khi vào Batch tool ở ô số 1 vẫn còn màu hồng)
6. Chuột phải Unknown Device chọn Update Driver Software ---> Browse my computer for driver software --> sau đó chọn đến forder bạn đã giải nén ở trên
Rockchip_Batch_Tool_v1.7\RockusbDriver\(x64 hoặc x86)\(hệ điều hành bạn đang sử dụng)
---> OK --> Xong Driver
7. Chạy RKBatchTool.exe, máy nhận driver sẽ có 1 ô màu xanh lá cây
8. Ở hàng FW path bạn chọn file rom đã giải nén bên trên (có tên là update.img)

Quảng cáo

9. Bước cuối cùng là bấm vô nút Restore rồi mở 1 bài nhạc lên ngồi nghe, chờ thành quả
Hướng dẫn Cài CWM Recovery và fix lỗi mất app danh bạ và calendar sau khi uprom.

Nếu sau khi uprom thành công, máy bạn chưa có phần mềm Arctools thì down và cài đặt vào nhé. Tiếp theo trong Arctools bạn chọn phần Package rồi tìm hàng: "Fix broken Contacts/People and Calendar apps on Rockchip RK3188 Android 4.4.2", bấm download rồi install. Vậy là có 2 app đó ròi

Tiếp tục tìm hàng: "iFive X2 Android 4.4.2 CWM Recovery by ManuPC" (nó ghi X2 kệ nó chứ xài chung được hết). Thao tác như trên. Bạn vào Google Play cài Rebooter (màu đỏ) sau đó test xem vào đc CWM chưa :p

P/s: Nếu anh em nào chưa hiểu cứ hỏi mình chia sẻ thêm, khi nào rảnh mình up thêm hình minh hoạ.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn ơi sao minh cài cwm ko dc
Ý là bạn root máy đc rồi và ko cài đc cwm hả, bạn gặp vấn đề j kể chi tiết mình xem thử
Lưu ý: bạn chạy đúg cái firmware mình up nha, chứ cái mới nhất cài cwm ko đc đâu đó

Sent from my ifive3 using Tinhte.vn mobile app
cảm ơn bạn cena2805, mình up dc rồi nhưng hình như độ phân giải và màu sắc giảm đi rõ rệt, không dc như lúc rom gốc thì phải. bạn có bị vậy ko?
Minh thay bt mà, ban coi lai brightness coi

Bạn cài thêm 2 soft auto hide soft key voi lại gmd gesture control là độ máy y chag ipad :v nhớ tìm bản pro nhek

ks_tranminh
ĐẠI BÀNG
10 năm
khi khởi động a
Bác cho hỏi có làm mất hình logo 5 và hình nền ifive khi khởi động không? Nhìn cứ thấy lởm lởm
Bữa mình có vọc vạc thay hình boot animation, nó ko hiện lên j hết lun đen thùi nhưng vẫn vào đc để xài :v cứ sống chung với lũ thôi bạn à, mấy khi restart máy đâu,nhức nhối nhất là cái Shenzhen sunny 21o mà hok thấy bạn thắc mắc =]]]

ks_tranminh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cena2805 bạn cài iPhone 5S Lockscreen là bỏ được cái màn hình khoá ấy đi, cài boot animation khởi động vẫn hiện logo 5 và hình nền ifive, chỉ thay hình vào android thôi
Để mình qua xda kiếm thử coi có b.animation cho độ fan giải máy mình ko, chứ bua cài mấy cái dt chạy ngon lắm
Nhân tiện, ae thử cài phần mềm QRdroid hoặc bat cu phan mem quét mã qr vào test thử coi camera hdong ko?

Hổm rày máy vẩn xài ngon chứ các bác?
Bác cũg kiên nhẫn thiệt, ngồi hóg heng, máy vẫn chạy tốt thôi bác à, ngoài camera bt ko đẹp thôi chứ máy móc y chag ipad 4/air

@cena2805 pin xài đc. mấy h bác ?
mình cũng mới cưới em này về. nó up sẵn 4.4.2 rồi, cảm ứng rất nhạy, nhưng khi vào web(vd như vnexpress ) thì tốc độ cuộn trang cứ rề rề sao ấy. phản ứng ko dc nhạy. (vd như mình lướt tay lên thì trang kéo theo lên rì rì chậm chạm. ko phản ứng ngay dc...?!?! vậy là sao ta?!?. hay dòng này nó vậy ?!?! bác cena2805 có bị vậy ko ..??? giúp mình với
Bác xài trình duyệt j, minh thấy binh thuog het ma, minh so sánh tốc độ chạy app với ipad air lun rồi đó

@cena2805 vậy nên xài trình duyệt j chạy nhanh nhất vậy bác !??!
Nhân tiện, mìh mới mua smart cover cho ifive 3 lun nè ae, ngon bổ rẻ, ship 15-20 ngày có hàg (free ship) . Vừa khít và tắt màn hình khi đóg
http://www.aliexpress.com/item/Ultra-thin-protective-case-for-FNF-iFive-3-9-7inch-tablet-smart-cover-for-FNF-iFive/1803807330.html

mình cũng vừa mua em này.nhưng chưa root,mình muốn tham khảo bạn cách root...hiện máy mình đã lên 4.4 rồi..cảm ơn bạn nhiều.
lonemars
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác cho mọi mgười đôi dòng nhận xét về em này: đánh giá, chất lượng, pin, màn hình... cái. Dù sao cũng là hành của TQ. Cái "trên tay" vẫn quan trọng hơn là hd up room 😃
ks_tranminh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lonemars Sau khi dùng hơn 2 tuần cảm nhận mượt, pin tốt, màn hình đạt yêu cầu so với giá tiền bỏ ra. đáng tiếc nhất là không có GPS.
Hàg Đài Loan nhe bạn,ko fai TQ, jong Asus Acer này nọ thôi, minh có bài trên tay bên mục giới thiệu đó, bạn qua kiếm trag 1 trag 2 thử xem

Sent from my HD II using Tinhte.vn mobile app
Ý ý bác ks_tran minh ơi, thiệt ra la có, lúc mới root x9g, bác đừg để google play nó update app Google services là ok à. Hồi đo minh bị rồi, ức chế tưởg máy hư tinh đem bảo hàh, tại luc đầu xai fb thấy co check-in, sau tự nhin ko có nên làm lại từ đầu. Bác cài lại máy nhe 😁

Mình test lun cả dt phát 3g cho ifive nhận vẫn sd dc gps nhe

cena ơi bạn ở đâu thế ... mình đang tìm mua smart cover của ifive 3 ... nếu ở HCM thì giúp mình với ... nhân tiện cho mình hỏi ... hình như up 2.0.3 thì máy của ae hay bị khởi động lại ko?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019