IHS iSuppli: Giá thành linh kiện Galaxy S4 chưa tới 5 triệu (236$)

TDNC
19/3/2013 23:27Phản hồi: 959
IHS iSuppli: Giá thành linh kiện Galaxy S4 chưa tới 5 triệu (236$)

Con số do công ty IHS iSuppli đưa ra sau khi họ "mổ xẻ" chiếc Galaxy S4 ra thành từng mảnh. Theo đó, giá thành linh kiện chưa bao gồm phi lắp đặt, sản xuất, marketing, quảng cáo... của chiếc điện thoại Galaxy S4 phiên bản không có 4G vào khoảng 236 USD, tức là chưa tới 5 triệu đồng, con số này cao hơn 15% so với giá linh kiện trước đây của Galaxy S III do có sự nâng cấp về chip, màn hình, bộ nhớ và các thiết bị cảm biến... Giá bán chính thức của máy chưa được Samsung công bố.
[prebreak][/prebreak]
Sau khi cộng thêm chi phí sản xuất thì Galaxy S 4 phiên bản HSPA (được cho là dùng chip Exynos 8 nhân) tốn hết 244 USD còn bản LTE (dùng chip Snapdragon 600) thì rẻ hơn 3 USD. Chi tiết:
  • Màn hình: là thứ ngốn nhiều tiền nhất, màn hình 5.0" Full-HD của S 4 tốn hết 75$ còn màn hình của S III chỉ có 65$.
  • Chip xử lý: chip Exynos tám nhân có giá 30$, mắc hơn gần gấp đôi so với chip bốn nhân của S III.
  • Cảm biến: S 4 có nhiều cảm biến hơn bao gồm cảm biến độ ẩm, nhiệt độ và cảm biến hồng ngoại, tổng cộng hết 16$, còn của S III là 12,7$.
  • Kết nối LTE (4G): kết nối 4G của S 4 hỗ trợ đến 6 band khác nhau và tốn hết 25$ chi phí linh kiện, của S III là 16$.
  • Camera: 13MP đằng sau và 2MP phía trước, 20$
  • Pin: 5,6$
  • Chi phí sản xuất: 8,5$
  • Chi phí đóng hộp: 6$
Theo Bloomberg, CNET, ZDNet.
Ảnh: cfile3.uf.tistory
959 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuananhbk55
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bao giờ s4 về gom tiền mua S3 thôi 😃
Thấy các siêu mẫu mới ra thì giá linh kiện tầm cỡ này.
cái gì cũng bằng nhựa hết mà chả rẻ, ha ha
@nttkts Cái gì không có thì nó gộp vào phần "khác" vì đây là tổng chi phí rồi.
Iphone quả thật dáng xấu quá.
@nttkts Nó nằm trong dòng "Khác" đó bạn. Nó gộp các chi phí "lẻ tẻ" vào hết đó mà.
haboob
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nttkts http://news.zing.vn/thiet-bi-so/phi-san-xuat-galaxy-s4-la-5-trieu-dong/a308861.html
nttkts
TÍCH CỰC
11 năm
@phunghoang24 sai rồi, ko kê chi tiết ko thể biết dc đâu bạn ơi
Máy đã xấu mà kết cấu lại bằng nhựa, hèn chi giá thành linh kiện rẻ vậy
@kiot312 được cái là giá linh kiện vẫn cao hơn Ip và Z10, mà giá bán rẻ hơn.
@kiot312 cũng đau rẻ bằng ip5 có hơn 3 triệu à
@kiot312 giá thanh ip 5 còn rẻ hơn bác 3.5 triệu thôi
http://www.dienthoaisaigon.com/tin-tuc/tin-tuc-iphone/tin-iphone-5/1339-danh-gia-linh-kien-cua-iphone-5-qua-gia-thanh.html
bệnh tự kỷ năng thật
boyone33
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kiot312 bố bik linh kiện ip5 nhiêu k mà phán hay thế, cái dt trên avatar của bố giá linh kiện chưa tới 3,5tr nữa chứ ở đó nói ng ta
5tr vậy nhưng nó quá nhiều công đoạn dần dần lên toi 17tr khủng thật
@7594195230 nó lãi khoảng 400usd/chiếc
Vãi quá, vậy khoảng 1 năm nữa mình mua S4 chắc chắn sẽ đc giá 5tr này hehe. Chờ thời thôi
@langtudongnai45 S3 đã 1 năm hơn còn chưa đc giá đó nói chi S4 chú.....với thời điểm hiện tại chú mua S2 thì tầm giá đó. Thân.
k161194
ĐẠI BÀNG
11 năm
@langtudongnai45 lúc đấy chắc cái s4 nó = với cái 1280 như bh á 😁
tuananhbk55
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ở Việt Nam hỏng màn thay chắc tầm 5 củ bằng cả con máy linh kiện 😃
@tuananhbk55 lần tr em thay con s2 nguyên cái mh 2 củ rưỡi
@tuananhbk55 Bằng linh kiện của cả 1 cái máy !
.Neo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng rẻ nhỉ, ace2 của mình chắc 1 triệu :eek:

Sent from my GT-I8160 using Tinhte.vn
tranduyhai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@.Neo Ace 2 chắc gì 1t , đồ sản xuất s1,2,3,4 bị lỗi chế thành keke
giá bán gấp đôi
galaxy@
ĐẠI BÀNG
11 năm
@love_hope1325 Bác lại Dự àh, "gấp đôi nhằm nhò gì, cứ nhân 4 hoặc 3,5 lên giúp em", Sam văn Sung nói.

P/s: Tính ra nếu hiện tại tinhte có 1 top "thử tài đoán thóc S 4" nghe có vẻ thú vị phết nhỉ ;)
@love_hope1325 gấp 3. họ giàu vị họ bòn tro đãi trấu của ae mình mà
@love_hope1325 Hơn gấp 3 chứ gấp đôi ăn thua gì.
@love_hope1325 bác cứ qua Hàn ,đặt hàng 10 triệu cái S4 ,thì Samsung sẽ bán "rẻ" cho bác 5tr VNĐ /cái ,thích nhé 😁
tieudai
ĐẠI BÀNG
11 năm
rẻ thế
😃
Giá hơn S3 15% nhưng ngon gấp đôi S3 rồi.

Chi phí sản xuất Galaxy S4 cao hơn iPhone 5 đến 15%
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kingofdaydreaming Ha ha , tiền thuê 1 kỹ sư ở nước ngoài vào khoảng 40-100 k dollar 1 năm . Viết cái driver phần cứng cho 1 hệ điều hành các bạn ý làm như ăn cháo ý .
Cái hệ điều hành thay đổi hay ko là bạn nhìn thấy ở bên ngoài thì chỉ là gui thôi . Thực tế nó sẽ thay đổi cái lõi bên trong , cái mà người thường ko thấy đc , cả developer còn có khi chẳng thấy .
Apple thì mình thấy là thiên tài về phát triển thương hiệu và kiếm tiền rồi . Nhung người chưa làm kinh doanh thì chỉ biết chê hay khen . Còn làm thì phải biết bắt chiếc và học hỏi nữa .
@truanang Dạ thưa, mình đã nói là 8-10$ tiền software support trên mỗi iphone rồi, bạn có đọc bài mình ghi từ đầu không? năm rồi có khoảng 130 triệu iphone bán ra , lấy số đó nhân với 8$ mỗi máy, không phải là số tiền tới gần cả tỷ $ hay sao? vậy không đủ sao? còn vụ nhân, lõi thì mình thừa biết, vì mình bản chất có nhiều bạn bè làm trong ngành IT, có 3 người bạn làm trong Google campus đây, 1 đứa làm cho IBM ; riêng cá nhân mình thì thiên về phần cứng, cấu hình...
P.S: mà 8$-10$ vẫn là nhiều đấy.. tương tự như bạn vá lốp xe, vá 1 lỗ mà tính người ta tới 300k VND..
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kingofdaydreaming Nghe cũng hợp lý , mình ko rõ nó tính tiền phần mềm trong đó thế nào . Chỉ biết là nó sẽ ko cho ko . Bạn bè bạn chắc ở mĩ àh , mình ở đức chẳng thấy nổi việc gì của google .
Ios thì có lợi thế là ko phải viết nhiều driver , android giờ phần cứng tạp quá , lo viết driver cũng thấy mệt . Cá nhân mình thì chẳng hứng thú với cả ios lẫn android , mình đang lập trình trên cái nền ubuntu , bản 12.10 cho arm . Nhìn cái sdk cho android biết nếu có lập trình chỉ đc những cái vớ vẩn thôi . Đợi bản ubuntu cuối năm release , + java fx nữa , lúc đó lập những phần mềm chuyên nghiệp dễ dàng hơn .
@truanang Mình đang ở Mỹ, tp. Atlanta. Bên Atlanta cũng có 1 office của Google kế bên trường mình đã theo học (Georgia Institute of Technology) hay còn gọi là Viện công nghệ Georgia (tiểu bang Georgia) như Tinhte đã dịch trên 1 vài post..
Alo! Sam à gửi cho anh 1 cái,anh trả chú gấp 3 lần giá linh kiện nhé.
@thanhdat276 Chẳng có nhẽ ss sx ở hàn, xin thưa 1 nhà máy của nó ở vn

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
mickylovely
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhdat276 Samsung đã có nhà máy ở Bắc Ninh và tương lai là dự án lớn nhất của Samsung bên ngoài lãnh thổ Hàn Quốc là nhà máy Thái Nguyên với mức đầu tư 4 tỷ USD. Hàn Quốc củng là 1 nước tư bản và những người hoạch định thấy được cái lợi lâu dài và sâu xa của việc tự cung tự cầu và bán linh kiện cho những hãng khác bạn à. Ko phải tự nhiên mà Samsung vươn lên ngôi vị số thế giới và đứng đầu thị phần Android.
@cuongtoiben Câu trên là nhận xét về bản thân bạn hả? Thế sao trích bài mình thế 😆))
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
iPhone cũng có giá thành linh kiện bay nhiêu thôi chứ đâu 😃
@n.kien Dưới 200 $ chứ "bấy nhiêu"là chung chung quá bạn a 😁

S3/Note2 (HW) + Boeffla/Stweak(FW) + Neutron(SW)→ iBasso D0 (digital) → SE535/AH D2000 = BIG audio upgrade!
@n.kien bị sao thế !!! các bác có học Kinh Tế không ! hiểu về nền công nghiệp thứ 3 và nền công nghiệp chất xám không !!! Thanh niên nước nhà mình toàn đem giá linh kiện ra chửi bới tại sao đắt thế v.v..vv.v. ngồi tính từng đồng từng cắc !! mình nói "là đôi khi có tiền cũng không có đồ để ăn vậy , chết ôm đống tiền "
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenminhngoc1122 Có thấy tôi nói gì tới việc đắt hay rẻ ko. Có thấy tôi chửi ko :| Sao ko động não suy nghĩ trước khi viết?
@n.kien trích đại 1 bài nào đó mong có người trả lời thôi ! còn mình nói chung ! sr đã trích bài bác :v
tungngasau
ĐẠI BÀNG
11 năm
kiểu này so sánh xem giá linh kiện của HTC ONE với S4 với G PRO cái nào mắt hơn trong điều kiện cùng giá bán thì mua 😁
chithanh112
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chithanh112 Gà quá linh kiện ip là từ năm ngoái rồi còn so sánh.
@Anhdayne vậy là bây h còn rẻ hơn .^^
@chithanh112 apple phải sx hdh nữa chứ chả riêng j cái linh kiện
nhiều nhựa nên rẻ 😁
@thienquang07 sao iphone nó k phải nhựa mà sao nó rẽ hơn cả s4 thế bác , chắc nhôm rác thải tái chế hả bác =]]
@nhokrom9x Chăc Ipon nó mua nồi bể và thau thủng về nấu lại nên rẻ hơn mà hehe
@thienquang07 Kính và nhôm của iphone còn rẻ hơn nhiều bác ạ :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019