iKeyEx phiên bản đặc biệt ==> Bàn phím tiếng Việt Chuẩn cho Iphone

doananhtai
19/1/2010 17:40Phản hồi: 178
Đúng như lời hứa KennyTM~ đã cho ra iKeyEx phiên bản đặc biệt 0.3~beta1 dành riêng cho các ngôn ngữ có dấu.

Với phiên bản này... người dùng có thể địhn nghĩa các phím gồm ký tự và các dấu tổ hợp nhưng thay vì sẽ tạo ra 2 ký tự cho một ký tự có dấu thì iKeyEx sẽ tự động chuyển đổi các ký tự tổ hợp này thành MỘT ký tự dựng sẵn.

Do vậy, chỉ việc thiết kế một Bàn phím tiếng Việt chuẩn thì từ iKeyEx 0.3~beta1 này ta có thể gõ chữ và bỏ dấu thoải mái như tự nhiên không cần phải nhớ mã Telex hay VNI làm gì cho mệt (Telex và VNI chỉ thích hợp cho trường hợp bàn phím cứng hoặc bàn phím không thể định nghĩa các phím tiếng Việt vào được) và bỏ dấu kiểu thuận tiện như vậy mà ta vẫn có đựoc các ưu điểm của mẫu ký tự unicode dựng sẵn.

- Tải iKeyEx3 0.3~beta1 tại đây. sau đó cài đè lên bản củ cũng được (không cần phải remove bản củ).
- Tải VietnameseQWERTY (là cái layout bàn phím tiếng Việt mình chế lại theo mẫu từ iQWERTY) giải nén và copy toàn bộ thư mục VietnamseQWERTY (trong đó có 4 file .plist) vào \Library\iKeyEx\Keyboards

- Nhớ repring sau khi cài và copy

- Vào setting->iKeyEx->Mix and Match->make
và chọn theo hình vẽ.

Sau khi thêm bàn phím "Tiếng Việt" vừa tạo rồi bạn sẽ có bàn phím như sau:

Portrait

Landscape:

Quảng cáo

😁
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn bác bài viết rất hay và có ích .Bác có thể cho e đường link để chép ikeyEx3 vào iphone được ko ?Cám ơn bác nhiều :d
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Vừa test thử, tốt quá. Cảm ơn bạn rất nhiều.

Tuy nhiên hơi gặp vấn đề khi tra từ điển.
=> Không nhận đúng từ.
Gõ kiểu lò dò từng chữ thì OK

Cái này bị lỗi khi tra, chắc do bạn cài iKeyEX3 từ Cydia. Bạn cài iKeyEX3 từ file deb ở trên thì sẽ không bị, tra bình thường.
anh dangquybk có thể send cái app anh đang dùng được không anh?thanks u anh
Send cho mình với nha. Đang cần từ điển để học tiếng tiếng nhật. arigatou
tranbao81
TÍCH CỰC
14 năm
Cái này có thể dùng cho mọi Frimware phải không Bác gì ơi.
hai thư mục mà cho có 1 đường dẫn làm sao biết để chép mấy pro làm ơn chỉ luôn hai đường dẫn nhen cảm ơn nhiều
hddsaigon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái đầu là file .deb , cách cài đặt file .deb xem trên diễn đàn bạn nhé . Sau khi cài file deb xong mới chép thư nục sau vô như hướng dẫn .
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Tác giả hướng dẫn hết rồi mà. Có một chỗ để copy thôi sao lại hai đường dẫn nhỉ 😃

1. Cài iKeyEx, nếu bạn cài rồi thì thôi
Tải iKeyEx3 0.3~beta1 tại đây. sau đó cài đè lên bản cũ cũng được (không cần phải remove bản củ).

2.Tải VietnameseQWERTY (là cái layout bàn phím tiếng Việt mình chế lại theo mẫu từ iQWERTY) giải nén và copy toàn bộ thư mục VietnamseQWERTY (trong đó có 4 file .plist) vào \Library\iKeyEx\Keyboards
dangquybk
TÍCH CỰC
11 năm
@phovaylenden Bạn muốn thì có thể tự tạo với iKeyEx, nhưng dùng cho iOS3 trở xuống thôi.
Bàn phím của Apple là rất tốt rồi, nếu bạn dùng iOS4 trở lên.
@dangquybk 😃 đang xài 6.0.1 lận bạn ạ... có cái bàn phím như của máy tính vẫn ngon hơn .. chư mỗi lần viết dấu là phải đè rùi kéo nó lâu 😃
dangquybk
TÍCH CỰC
11 năm
@phovaylenden iKeyEx không được phát triển tiếp nữa rồi.
Còn mình thì dùng iOS 6.0.2 lận 😁
Bạn không dùng kiểu gõ Telex hay sao?
@dangquybk ừ telếch thì chịu.. không biết gõ 😃
gago06
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cảm ơn bác chủ nhé. Mình vẫn chưa quen lắm nhưng dùng máy nhẹ hơn là cài inspell nên cứ dùng tạm
Kevin414
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dùng cái này mà chat hay soạn Note trên Iphone thì nhanh đừng hỏi.
Thi soạn SMS có dấu thì lúc này Iphone nhanh vô đối
ơ... đánh theo kiểu telex mới nhanh hơn những nguyên âm có sẵn ă â ... chứ....!
Mr_D
TÍCH CỰC
14 năm
thích kiểu gõ tiếng việt telex hơn 😁
nhatthucrx7
ĐẠI BÀNG
14 năm
Giống mình.
Nhìn bàn phím này ko quen ^^

cảm ơn bạn đã rất nhiệt tình đóng góp cho AE.
nhockid91
ĐẠI BÀNG
14 năm
cho e hỏi có cách nào làm bàn phím theo ý mình đc không ? nghĩa là vị trí các phím chỉnh lại theo ý thích của mình đó, e có vào iKeyEx > Customize mà nó chỉ cho chỉnh 1 số phím thôi ...Thanks
Bàn phím này thì ngon quá rồi nhưng giá như không có phím lên, xuống, trái, phải thì tốt hơn, thay vào đó là phím delete và return để phím Space được rộng ra tí nữa chứ mình thấy dễ type nhầm lắm lun 😃
Tìm "Plist Editor for Windows" rồi mở file layout.plist và landscape.plist để thay đổi, sửa chửa bàn phím (muốn hiện bao nhiêu dòng, một dòng bao nhiêu phím, mỗi phím là ký tự gì đều có thể thay đổi thoải mái theo ý thích của mình.

Ngoài ra có
file variants.plist để định nghĩa nhấn lâu phím nào thì hiện popup chứa danh sách các ký tự nào.
file info.plist thay đổi tên của layout, các định nghĩa ban đầu....
file strings.plist thay đổi chữ hiện trên các phím đặc biệt như "ABC", "123", ...., "space", "return", "search", "go", "join",.....

Nếu có gì thắc măc cứ hỏi ngay tại đây. Mình sẽ cố gắng giải đáp
(Hy vọng sẽ có một bàn phím tiếng Việt chuẩn nhất từ mọi người)
😃
Mình có thử chỉnh sửa nhưng nó không được chuẩn, vì cũng chỉ mò mò rùi sửa thôi, không xài được.
Bạn có thể chỉnh sửa dùm mình thế này được không?

row 1 : để nguyên cái của bạn
row 2,3 : 10 key, bỏ up & down.
row 4 : như original key (bỏ left + right + . + ,) tổng cộng vẫn 9 key như original (cái này mình có thử nhưng không biết làm sao lấy lại delete và shift key)
row 5 : như original key

Chữ cái của key tiện thì bạn sửa dùm luôn chữ hoa tất cả (trừ row1) - không phân biệt shift - bạn không có time thì mình làm cái này cũng được 😔
Mình muôn sửa vậy để nhìn cho thoáng vì quen với cái phím to như original.

Thanks bạn.

ppppppppppppp. Done! Thanks
nghiamt
ĐẠI BÀNG
14 năm
à mà cài file này như nào vậy các bác
Bác chủ thớt giúp em với, sau khi em cài file .deb xong rồi copy 04 file theo như bác hướng dẫn, nó có hiện IkeyEX trong setting nhưng em không chọn được tiếng việt. Pls help me..Thanks!
Bác giống mình. làm đúng mà ra thì ko đúng
lilw
TÍCH CỰC
14 năm
rất hấp dẫn, nhưng mà khó xài wá, type nhầm chữ hoài TT.TT cám ơn bác vì ít ra có cái gõ tiếng việt tạm khi cần thiết.
đợi bác ra bản iQwerty rồi down luôn ^^, cái này còn hơi rối
nixonco
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này mới đây, các bác thi nhau thiết kế bàn phím đi để chọn ra bàn phím chuẩn cho anh em Tinh tế
nghiamt
ĐẠI BÀNG
14 năm
hê hê đã edit đc bàn phím theo ý muốn như bác chủ dậy rồi ...thanks bác nha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019