Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iKeyEx phiên bản đặc biệt ==> Bàn phím tiếng Việt Chuẩn cho Iphone

doananhtai
19/1/2010 17:40Phản hồi: 178
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời, thật giá trị và hoàn hảo, đáp ứng mong đợi của A E dùng FW 3.1.2 bấy lâu nay. Mình dùng và cảm thấy rất tốt trên chú Iphone của mình. Inspell còn phải trả lại tiền. Cảm ơn tác giả rất nhiều ;) 😃 ;)
07712089
TÍCH CỰC
14 năm
em có ý kiến thế này
Dòng phím hàng trên xóa mấy cái "" Ă ơ ư đ ""rồi dùng cái Keyboard-en_US.plist đã dc chỉnh sữa ấy giữ d lát thành đ.o thành ơ.e thành ê. A thành ă.các ký tự còn lại như thì như nguyên như của bác TÀIi vậy thì phím sẽ rông rãi và nhấn nhanh hơn 😃
Mong bác làm dùm em 1 bản như vậy.cám ơn bác nhiều
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Đã thử vnTyping, nhưng xung đột và lỗi nhiều quá => bỏ.
Quay lại với bàn phím iKeyEx này, mình thay đổi một chút, cho trông cân đối hơn 😃

dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Mình chưa post lên 😃
Bạn click dấu Space hai lần sẽ ra dấu chấm mà (cần cài đặt trong Settings - Keyboard). Hay là chỉ thêm dấu phảy thôi? Bạn thích dấu chấm, phảy ở vị trí nào? (Bên trái hay phải của dấu Space, hay dấu Space vẫn giữ ở giữa?).
Trước mình có thêm chấm phảy nhưng toàn bị gõ nhầm dấu Space nên đã bỏ 😃
sealily82
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thì tại mình dùng bàn phím 5 dòng có số ở trên, thấy có dấu chấm và phẩy ớ dưới, cũng tiện. Mà bây giờ mình mới biết là click dấu Space hai lần ra dấu chấm . Cho nên có khi bạn cho mình cái dấu phẩy bên phải chữ space là được.
Thanks bạn nhé
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Của bạn đây:
File layout1.zip

hoặc file layout2.zip

Note: Khi nhập SMS Address, Email Address, URL; hàng đầu tiên sẽ đổi thành phím số, giống 5 row QWERT.
Hình như không có cách điều chỉnh độ rộng phím Space nên là khó đặt chẳng hạn Space + dấu phảy; lúc đó hai phím to bằng nhau, trông không đẹp lắm.
Bạn tham khảo một trong 2 layout trên nhé.
layout2.zip
layout1.zip
Rất cám ơn tấm lòng nhiệt tình của bạn! 😃
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Cái này cần hỏi bác Tài 😃. Có thể cần xem Unicode tổ hợp định nghĩa các dấu này ra sao.

Gõ dấu cuối từ e rằng khó. Vì phương pháp này dựa trên kiểu nhập vào Unicode tổ hợp, convert ra thành Unicode dựng sẵn (từng ký tự một), nên là gõ dấu cuối từ thì không convert được chăng?
dấu của chữ Ă được, tổ hợp là chữ A + chữ 0x0306 ( ̆ )
dấu của chư Ư và Ơ được, tổ hợp là chữ U (hoặc O) + chữ 0x031B ( ̛ )

Còn chữ Đ thì chưa biết là có dấu "gạch ngang" không nữa... nếu mò ra sẽ bổ sung sau.

Trong Plist Editor bạn cứ gõ cái ̆ và ̛ thay cho chỗ bạn muốn ghi ký tự "á" và ký tự "râu" là được....
Hai (hoặc Ba) ký tự tổ hợp đứng gần nhau ==> iKeyEx tự động chuyển thành ký tự dựng sẵn, cho nên không thể bỏ dấu cuối từ được...

(ikeyEx đọc chữ trên màn hình chữ không ghi nhận phím gõ nên nếu bạn đã lỡ thiếu dấu vẫn có thể dời con trỏ để bổ sung dấu, ví dụ: lỡ gõ "dien đàn" rồi thì sau đó dời con trỏ đến sau chữ e và gõ dấu "ớ" và dấu "ngã" ==> vẫn được.)
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Cảm ơn bác doananhtai.

Mình sửa thêm một chút. Ra cái layout như thế này, trông có vẻ gọn gàng 😃

Anh em hứng thú thì chép đè file đính kèm layout.plist vào thư mục //Library/iKeyEx/Keyboards/Vietnamese.keyboard 😃

Anh em tải file cập nhật ở post #61 sau nhé.
layout.zip
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Ôi thế à. Thất lễ quá hihi.
Bạn tải lại file đính kèm nhé.
Phần SMSAdress, Email, và URL thì mình sửa hàng đầu thành phím số. Layout chính thì giống cái hình post ở trên.
layout2.zip
ơ bác ơi, em chép đè vào + respring rồi nhưng vẫn là bàn phím của post #1 chứ không được như trong hình bác up ở trên :-S
Bác cho em luôn cái folder VietnameseQWERTY.keyboard trong \Library\iKeyEx\Keyboards của bác đi cho nó chắc :|
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Đúng như bác Tài nói, khi thay đổi layout bạn cần cập nhật bằng cách xóa cache. Bạn tham khảo hình:

Cái này mình làm dựa trên layout Vietnamese của bác Tài (không phải VietnameseQWERT nhé).

Mình thích kiểu bàn phím này, tuy nhiên bạn có thể thay đổi vị trí của phím space và @, thu hẹp chiều rộng của "@" và "." thì hoàn hảo hơn. Bạn edit cho mình nhé. Thanks.
Làm thế nào để cài đặt được bộ gõ này

Mình mới dùng iPhone nên không biết làm sao cài cái này vào iphone. Mọi người hướng dẩn chi tiết với, mình chỉ biết setup từ cydia hoặc từ file *.ipa thôi. Mọi người nhiệt tình thì mail cho Ngọc Khánh với
ngockhanh0507@yahoo.com
tinhteled
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tuyệt nhỉ, beta không biết chạy có ổn không vậy các bác 😕
Mỗi lần sửa đổi gì đó... Bạn nên xóa cache đi thì nó mới load cái mới lên nếu không nó vẫn xài cái cũ đây. xóa cache nằm trong mục setting của iKeyEx đó.
07712089
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn có thể đổi thứ tự dầu cho giống trên máy tính được ko vậy.chứ như thế này mồ từng chữ mệt quá 😔
bạn bỏ dùm mình chữ đ luon nha vì chữ d giữ chút thành đ rồi 😃
cám ơn bạn nhiều 😃
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Mình không gõ kiểu VNI nên không biết thứ tự dấu (tương ứng với số) trên máy tính ra sao. Bạn chỉ giúp thứ tự này được không?
Thứ tự này theo kiểu dân ta vẫn hay nói: sắc - huyền - hỏi - ngã - nặng 😃
Chữ Đ bỏ okie, mình cũng đã định thử vậy.

Edit: OK, đã tìm hiểu thứ tự VNI và sửa layout. Bạn thử file đính kèm nhé.
layout_VNI.zip
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Cơ bản là không gì bằng gõ Telex tự nhiên được. Mỗi người lại thích kiểu khác nhau 😃.
Bạn có thể tham khảo các layout ở trên hoặc tự edit theo ý mình muốn.
Đ, Ư, Ơ dựng sẵn luôn thì đúng là tiết kiệm được thời gian gõ 😃
trieuvicasa
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao mình làm hoài từ sáng đến giờ cài đi cài lại mà sao không ra bàn phím tiếng việt đc.
Cài xong mình dùng PC suite chép theo đúng đường dẫn mà không được
mình cũng không tìm thấy cái layout tiếng việt ở đâu
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
- Mình hay dùng ifunbox để copy vào/ra file giữa iphone và máy tính. Bạn tham khảo http://i-funbox.com
Tìm và cài thêm afc2add trên Cydia để hỗ trợ kết nối này.
- Cài iFile (bạn tìm đâu đó trong forum xem), copy file deb ở post đầu của bác Tài vào đâu đó trên iphone.
Dùng iFile mở file deb trên iphone và chọn cài đặt, xong thì respring.
Lúc này iKeyEX đã được cài đặt và bạn có thể tìm thấy thiết lập trong menu Settings.
- Copy cả thư mục layout của bác tài Vietnamese.keyboard hoặc VietnameseQWERT.keyboard vào đường dẫn //Library/iKeyEx/Keyboards (dùng ifunbox, không phải set permission gì cả).

- Quay lại menu Settings của iKeyex và tạo bàn phím như hướng dẫn của bác Tài ở post 1.
Vào setting->iKeyEx->Mix and Match->make
và chọn theo hình vẽ.

Chúc bạn thành công!
Có một điều mà mình lỡ quên nhắc vì tưởng rằng đó là điều bắt buộc mỗi khi copy files vào iphone (nhưng không hiểu sao có vài người hay quên /hoặc không biết....? chuyện này)
Đó là khi copy bất cứ files nào vào iPhone (nhất là khi copy bằng PC Suite nó lại không để mặc định mới chết) đó là tối thiểu phải set quyền là 755.
Phải set 755 (chắc cú luôn thì chọn hết để set quyền 777 càng tốt).. Để user (ý nói các ứng dụng thường không phải hệ thống) có thể truy cập những files này. Lúc đó iKeyEx mới truy xuất nó mà xuất hiện trên mục Layout được.
máy mình dùng OS 3.0 và đã cài sẵn iKeyEX

khi mình chưa cài đặt iKeyEx 0.3~beta 1 thì mình làm theo hướng dẫn đến bước cúi cùng . rùi sau đó back lại mix and match thì chọn hem có tiếng việt @@

khi mình cài đè iKeyEX 0.3~beta 1 thì mình vào bước mix and match rùi vào create thì bị văng ra spingboard @@

có ai bit có thể giúp mình khắc phục đc hem .

Thanks .
Cảm ơn hai bác, em đã làm được rồi 😁 nhưng phải ngồi nghiên cứu làm lại cái alyout cho riêng mình để hài lòng :D
duyhauvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thank you so much. I' ve got it and enjoying!
e lính mới nên không biết nhờ các bác hướng dẫn cụ thể về "repring" thank
Theo mình hiểu thì khái niệm respring chỉ xuất hiện khi bạn JB máy và xài một số ứng dụng hệ thống (ứng dụng chạy ngầm) của các hãng thứ ba không chính quy (vì chính quy không cho phép tạo các ứng dụng kiểu này)...

respring có nghĩa là nạp lai spring board khi bạn sửa đổi / copy thêm files để cập nhật thông số nào đó của các ứng dụng thuộc hệ thống (ứng dụng chạy ngầm) thì cần phải reboot lại máy để cập nhật thống số này. Thay vì phải REBOOT lại máy (tắt máy mở máy) theo chính quy thì các HACKER tạo ra bước ngắn gọn hơn là chỉ cần nạp lại Spring Board (RESPRING) là đủ không cần phải nạp lại toàn bộ hệ thống (REBOOT).

Muốn respring thì bạn sẽ cài SBSETTINGS một ứng dụng rất hữu ích cho các máy đã JB.. Trong SBSETTINGS có chức năng RESPRING này....
không có trên cydia à bác j ơi....?
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
- iKeyEx có trên Cydia nhưng chưa phải bản mới nhất. Bạn cài bằng file deb ở post đầu tiên, bản này mới hỗ trợ bộ gõ mới.
- Layout cài thêm thủ công bằng cách chép vào iphone, như các hướng dẫn đã có ở trên.
Cám ơn bác chủ top rất nhiều vì đã chia sẻ cho ae 1 ứng dụng không thể thiếu cho iphone. Nhưng theo em để có 1 bàn phím chuẩn cho ae là điều khó thực hiện..Vì mỗi người thích 1 kiểu, không ai giống ai. Chính vì vậy cũng mong bác có thể bỏ chút ít thời gian hướng dẫn anh em cách edit lại bàn phím bằng Plist Editor, theo đó mọi người có thể tùy thích làm cho riêng mình bàn phím ưng ý nhất.. Rất mong bác nhiệt tình giúp đỡ. Thanks bác trước.
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn tham khảo cấu trúc và cách tuỳ biến layout ở đây: http://code.google.com/p/networkpx/wiki/Creating_layout_plist
Mình cũng mới mon men học thôi 😃

Về yêu cầu bàn phím của bạn, nó là chỉnh sửa của bản 5-Row QWERTY nhỉ. Bạn có thể dễ dàng tự tạo ra layout này. Hoặc là sang tuần có thời gian thì mình sẽ làm nhé.
Thanks bác dangquybk đã nhiệt tình chỉ dẫn. Em đang nghiên cứu cái trang bác đưa.😃
dùng ifunbox chép giống đường dẫn của bác chủ kg dc,có ai biết đường dẫn chép bằng ifunbox kg hướng dẫn tí với,thanks.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019