iKeyEx phiên bản đặc biệt ==> Bàn phím tiếng Việt Chuẩn cho Iphone

doananhtai
19/1/2010 17:40Phản hồi: 178
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iOS4 thì thèm j cái App này😃
Cái này chỉ dành cho 2G thôi chứ 3G trở lên chạy iOS4 thì Apple tích hợp sẵn bộ gõ Teletext chuần như PC.
minh xài 3.1.2 3g lock, lần trước mình cài ikey đuợc mà sao giờ nó lại bị như vậy, các bác chỉ giúp vớin
lên cydia tải về thì nó báo là preference loader >1=1 và không cho load gì cả
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
- Có ai bắt ông iOS4 thèm cái này đâu 😃
Một thời firmware 3 kỉ niệm 😃
- Bạn cần cài Preferece Loader trước khi cài iKeyex
Bản trên Cydia không được, cần cài từ file deb bản beta.

Anh em gặp lỗi mà muốn hỗ trợ thì ngoài mô tả lỗi nên đưa thêm thông tin firmware, các bước đã làm, thêm hình ảnh thì tốt.
đây là hình thông báo sau khi cài ikeyEx, nó nằm trong setting->general->keyboard->international keyboard
sau khi vô đây mình cũng làm y chang như hướng dẫn và kết quả la như thế này trong phần đặt tên( không thể gõ tiếng việt trong phần này)
và kết quả cuối cùng
không thể gõ tiếng việt, mình vừa ấn dấu chuyển qua chế độ gõ tiếng việt là nó nhảy ngược lại tiếng anh liền
lên cydia search cái preference loader thì không thấy cái nào cả, hix, đã add source của gsm và heaveniphone
xin bác chỉ giúp, thêm nữa cái cydia cứ mỗi lần out ra là nó mất icon cydia, phải cài lại liên tục, pó tay
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
Có vẻ ikeyex chưa đc cài đúng. Bạn thử lại:
- xem lại Cydia, cần thì restore
- xóa ikeyex đã cài & cài lại:
+ cài ikeyex 3 từ repo Bigboss version 0.2b => để nó tự cài thêm các gói phụ thuộc, chẳng hạn Preference Loader (cái này bạn để view của Cydia là Expert mới thấy)
+ cài bản ikeyex beta từ file deb post 1 (cài đè cập nhật, k cần remove bản ở trên)
- tiếp tục các bước đã được hướng dẫn, tìm layout mình cần trong thread này.
cuối cùng cũng cài được ikey nhưng nó không chuyển được gì cả,bấm nút chuyển nó chỉ chuyển qua rồi chuyển lại liền, không bít bị lỗi chỗ nào nữa
len cydia down ve xai khoe lun
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
Không phải cứ cài ikeyEx là bàn phím nó tự hiện ra.
Bạn đã làm bước này chưa:
Nên đọc kỹ lại post 1 và theo dõi cả thread này để nắm được nội dung.
cho mình hỏi mình cài đúng hết viết dc tiếng Việt nhưng mà khi send sms qua cho máy khác có vài chữ nó hiện ra khung vuông màu đen. ví dụ như "được" hay "thử"
đó là do mình cài bị thiếu cái j hủh .... giúp mình với. thanks
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu máy nhận k phải iPhone thì khả năng k hiển thị đúng Tiếng Việt là thường mà.
Cùng iPhone gửi cho nhau thì thường là okie, vì cùng có font Unicode tiếng Việt.
omaichotnho
ĐẠI BÀNG
13 năm
ko biết thì hỏi!
xin các bác đừng chém em nhé!

giả sử em sms cho vợ em và em type: i lovaeeeeeeeeeeeeee you so much!
em muốn xóa chữ a kia đi thì phải làm sao? em chỏ tay đến vị trí đó ko được!
đọc đc bài key việt có mũi tên khoái quá mà làm chưa được (chưa biết thêm mũi tên vào kiểu gì, còn mọi thứ thì em làm đc hết rùi!)
xin chỉ giáo a!
thank pro trước ạh!
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
Đây là thao tác cơ bản trên iOS, bạn giữ tay rồi chờ kính lúp ra 😃 rồi di chuyển đến chỗ cần xoá.

Tham khảo hình:

Về tạo mũi tên bạn cứ theo dõi từ đầu thread sẽ tìm thấy chỗ có hướng dẫn hoặc có layout làm sẵn 😃
omaichotnho
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thank bác nhiều@ em làm được rồi!
còn 1 vấn đề nữa bác à!
khi em type 1 số từ nào đó, nó toàn gợi ý ra từ gì đâu đâu á!
type: ma và cách cái nó ra MA
type: sai và cách cái nó ra SAI
type: tien và cách cái nó ra Tien
còn nhiều lắm ạ!
làm sao để fix những lỗi đó nhỉ....?
mình cài vào rồi nhưng phần layout ko có tiếng việt để chọn! ai bik chỉ mình với! thanks.......................
heheh! đã làm dc rồi! thanks chủ thớt nhé!
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
Cái iKeyEx này không chạy trên iOS4 trở lên bạn ạ, bạn nên gỡ bỏ cho đỡ lằng nhằng.

Chúc mừng bạn 😃

Cái này không phải lỗi mà là tính năng Auto Correct (tự sửa lỗi chính tả). Bạn vào phần Settings tìm đến chỗ cài đặt Keyboard rồi bỏ chọn Kiểm tra chính tả đi là xong 😃
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
Hi bạn,
Dòng có dấu cách thì k đổi được vị trí & độ rộng phím cũng không định nghĩa được (theo mình biết) 😃

Sent from my iPhone4 using Tinhte.vn
Thay đổi kích cỡ phím cách thì có thể không được, nhưng vị trí phím cách và @ có thể đổi được bạn nhé. Mình đã mày mò và đã đổi OK, ko một lỗi nào. Cám ơn bạn.
em ko có cài cái nào hết là phải down 2 link hay down :- Tải VietnameseQWERTY (là cái layout bàn phím tiếng Việt mình chế lại theo mẫu từ iQWERTY) giải nén và copy toàn bộ thư mục VietnamseQWERTY (trong đó có 4 file .plist) vào \Library\iKeyEx\Keyboards phải không anh hay phải cần down :Tải iKeyEx3 0.3~beta1 tại đây. sau đó cài đè lên bản củ cũng được (không cần phải remove bản củ
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
- Bạn cần cài tải và cài iKeyEx3 0.3~beta1 (nếu cài iKeyEx bản trước rồi thì cứ thế cài đè lên). Pack này phụ thuộc vào Preference Loader - nếu bạn cài file deb gặp lỗi thì tìm và cài Preference Loader trước.
- Chép layout vào: các bước xem hướng dẫn ở post đầu và tham khảo các post sau.
iwanttoplay
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình nghĩ bàn phím TV mặc định của ip4 vẫn nhanh hơn

vì quen chat hay sài máy tính kiểu telex ùi thì sẽ rất tiện

chứ bàn phím này quá nhiều mà bé nên dễ bấm nhầm...thế nên gõ còn chậm hơn 😃

à mà k biết ip có bàn phím kiểu lướt trên android k nhỉ...gọi là Swype ý

IP có. Cài trên Cydia. Nhưng nó chỉ hỗ trợ Tiếng Anh thôi. 😔
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
Đúng là bàn phím mặc định của iOS vẫn là tốt nhất.
Mình có dùng HTC Desire HD nữa nhưng gõ quá chán luôn.

Bàn phím iKeyEx này có ích với các bạn đang dùng firmware 3.1 (như con iPhone3G của mình) để gõ tiếng Việt 😃

longxn
ĐẠI BÀNG
13 năm
4.3.3 hình như ko xài đc phải ko mọi người,mình cài rồi nhưng ko dùng đc
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
iOS4 không dùng được bạn ạ. Thế nên mới nói nó có ích cho firmware 3.1 😃

FW 4.1 không chay được bạn ơi
sao mình không down dc ikeyex vậy chán