[Infographic] 10 điều về vitamin C và tác dụng của chúng đối với làn da của bạn

BaroTo
2/6/2013 6:34Phản hồi: 92
[Infographic] 10 điều về vitamin C và tác dụng của chúng đối với làn da của bạn

Vitamin C có tên quốc tế là acid ascobic được Albert Szent Gyorgyi chiết xuất vào năm 1928, là một vitamin tan trong nước, rất cần thiết cho người và động vật.

Vitamin C thiên nhiên có trong thực vật (trong các rau quả tươi). Việc chiết tách vitamin C từ thiên nhiên rất tốn kém và phức tạp nên người ta phải dùng tới phương pháp hóa học tổng hợp. Tuy nhiên vitamin C tổng hợp không thể tốt như vitamin C thiên nhiên được. Vitamin C tổng hợp có những nhược điểm như: hay bị oxy hóa nên rất dễ bị hủy trong cơ thể, bị thải trừ rất nhanh qua nước tiểu.

Ngoài việc tăng cường hệ thống miễn dịch, vitamin C còn rất cần thiết để làm cho xương, da và răng chắc khỏe cũng như việc sản xuất collagen. Hơn nữa, vitamin C còn giúp chữa lành vết thương và điều hòa lượng cholesterol trong máu. Nếu cơ thể thiếu hụt vitamin C sẽ gây ra nhiều bệnh lý nguy hiểm như xuất huyết, loãng xương... nhưng nếu bổ sung quá nhiều lại gây ra nhiều tác dụng không mong muốn như loét dạ dày, tá tràng; viêm bàng quang, tiêu chảy, tăng tạo sỏi thận và gây bệnh gút….

10 điều tổng hợp trong Infographic dưới đây sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về loại vitamin này.

10 điều về vitamin C và tác dụng của chúng đối với làn da của bạn.jpg

Nguồn: Visual.ly
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xem xong chắc phải bổ xung vitamin c gấp 😃
@pnphuongonline Cẩn thận bị toét dạ dày nhé, 70% dân số VN bị mắc các chứng bệnh liên quan đến loét dạ dày, hành tá tràng vì thế ko phải thấy tốt là lao vào uống đâu.
@pnphuongonline Minh co ban vitamin C 100% tu thien nhien nek, bo sung hang ngay rat tot, ko so bi bat ky trieu chung ngoai nao. Neu ban co nhu cau co the lien he: 0909670246
Vitamin C rất có ích nhưng có một số điều nên biết
- Lượng vitamin C một ngày cơ thể hấp thụ được chỉ có giới hạn, vì thế đừng lạm dụng quá nhiều, phí và không hiệu quả. Bổ sung thường xuyên và điều đặn là điều nên làm hơn
- Ngoài những hoa quả nhiều người biết như cam, chanh,... vitamin C còn có rất nhiều trong một số loại rau xanh như bắp cải (đặc biệt phần lá xanh ngoài cùng, là phần bổ nhất mà nhiều bà mẹ vứt đi vì héo và để con ăn phần lõi ít chất ở trong😁). Tuy nhiên vitamin C cũng dễ bị phân hủy trong nhiệt độ cao, thế nên nếu muốn ăn rau chín thì có thể nấu bằng lò vi sóng:D
- Theo một nghiên cứu nào đấy thì uống vitamin nhân tạo sẽ có nguy cơ chết sớm hơn:-ss Thế nên hãy áp dụng món ăn bài thuốc nhé, tránh xa mấy loại thuốc tây này ra
mình toàn làm đá hạnh uống. ngon lại cực rẻ
l2v
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngqnamanh Trong miền Nam họ gọi là trái tắc, còn ngoài Bắc họ gọi là quả quất đó.
@ngqnamanh trái tắc là cách gọi trái quất trong miền Nam bạn ak
@hienhpline có giống mứt tắc không ta ?
@ngqnamanh tui cũng thế, nói bà quả quất đi làm croll để xem câu trả lời
justnad
ĐẠI BÀNG
11 năm
chúng ta sẽ hấp thụ được nhiều vitamin C hơn bằng cách uống sữa sau khi ăn cam =))
thieu_than
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhdienj Sai nha bạn
http://247az.com/content/y-te-suc-khoe/khong-nen-tron-chung-nuoc-cam-chanh-voi-sua
hồi trước cũng pha với sữa ngon cực nhưng đọc dc khá nhiều thong tin không tốt nên ko uống chung nữa,
nhớ ko lầm thông tin này cũng được ghi sau mấy tập hoc sinh của vibook
justnad
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thieu_than
à thực ra mình troll tí, nên mới để icon =)) đằng sau
mình tưởng cái này ai cũng biết chứ? ăn cam xong uống sữa thì sẽ bị đau bụng ~.~!
haysai
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác sĩ dặn mình mỗi ngày nên uống 1 viên vitamin C k bik có hại k ta
@haysai Coi ông bsi này có ăn hoa hồng mấy hãng dược sx C1000mg ko nhe.
@haysai
Nếu là bệnh lý thì mới ún như vậy, vì 1 viên C sủi là cung cấp hơn 16 lần lượng C người bình thường cần mỗi ngày, zạ nên vài ngày mới ún 1 viên thôi nà ^^
haysai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chân mây tím woa, sao bạn bjk rành zữ vậy ^_^
@haysai Hại túi tiền thôi, mua trái cây về ăn thì hấp thu tốt hơn 😃
@chân mây tím Không đến nỗi là có hại đâu bạn vì vitamin C là vitamin tan trong nước nên nếu bổ sung 1 lượng thừa so với nhu cầu cơ thể thì cơ thể sẽ tự đào thải qua thận (ra nước tiểu) nên không lo việc bị quá liều đâu (có điều nên uống buổi sáng để tránh bị sỏi thận). Chỉ có các vitamin tan trong dầu như A, D, E, K thì mới có nguy cơ tích tụ gây ngộ độc cho cơ thể thôi (do khó đào thải hơn nhóm vitamin tan trong nước). Nhưng uống viên sủi nhiều cũng ko phải là tốt vì trong đó ngoài vitamin C còn có các thành phần tá dược khác uống nhiều sẽ ko tốt cho cơ thể 😃
thanz
TÍCH CỰC
11 năm
Vitamin C chỉ hấp thụ tốt vào buổi sáng, buổi tối ko hấp thụ nhé ;)
hữu ích quá!
Mức độ hấp thụ Vitamin C chỉ là 20%, có nghĩa là uống 1 ly nước cam chỉ hấp thụ được 20% ly nước cam đó thôi hả Mod?
@hoangxuancong về cơ bản thế là bạn nên uống 5 ly/ lần
Vậy mấy chị em dùng nhiều C sẽ không bị khô. Dùng nhiều nhiều đi nhe!
Tomy_
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tay chân đang bị bong da vì thiếu VitaminC 😔 OMG!!!
@Tomy_ Bong da có nhiều nguyên nhân, chưa chắc đã phải là thiếu vitamin C, và bạn phải kiểm tra xem mình có mắc các chứng bệnh liên quan đến đường tiêu hoá như loét dạ dày, hành ta tràng ko đã, ko khéo khỏi bệnh nọ lại xọ sang bệnh kia, mệt lắm nhá, tay chân bong da thì có thể chữa tạm thời = kem dưỡng ẩm, xát lá lô hội ( cây nha đam ) cũng là 1 cách dữ ẩm cho da rất tốt. http://vietbao.vn/Suc-khoe/Bi-mat-ve-cay-nha-dam-lo-hoi/40232351/251/
Tomy_
ĐẠI BÀNG
11 năm
@samsunggalaxy May là không bị bệnh về đường tiêu hóa 😁 Thanks bro.
Ăn ổi cực nhiều vitamim c nhé

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@vn_kyo_kenny nhìu nhất đấy ạ 😃
Vitamin C là sp dược có nhiều tên thành phẩm nhất trên thì trường và bị đội gIá ngất trời vì quảng cáo. Paracetamol cũng thế.
😃 Dùng dt samsung vỏ nhựa sẽ làm giảm khả năng hấp thụ vitamin C.
@hoinachdaisu :D Mình đùa thôi ... nhưng thằng nào bị mồ hôi tay dùng vỏ nhựa thì nhớt nhớt ghê phải biết ...
@scrappydoo Nhựa hay gương j chả nhớt bác,kể cả nhôm,bác làm như gương và nhôm hút mồ hôi ko bằng ấy,cuồng vừa thôi

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@nguoithammuu0304 Mình dùng vỏ gỗ
@scrappydoo nêu vậy thì gỗ sẽ hút mồ hồi,và như vậy theo năm tháng thì vỏ gỗ của bác rất đẹp ạ ;)
StoneHMU
ĐẠI BÀNG
11 năm
Uống vitamin C rất tốt nhưng cần lưu ý liều =<1g/ ngày.
Nếu sử dụng nhiều liên tục có nguy cơ sỏi thận oxalat.
Thực phẩm nhiều VItamin C nhất k phải là chanh mà trong quả Bười 😃
wellwits
ĐẠI BÀNG
11 năm
@StoneHMU là quả ổi chứ không phải bưởi nhé, bưởi chỉ có sữa thui 😁
britgaga
TÍCH CỰC
11 năm
mình có thắc mắc điều 6 các bạn ạ!
pH càng nhỏ thì tính axit tăng. nhưng ở đây nói nhỏ hơn 3,5 lại tốt, lớn hơn 3,5 lại có hại.
nước ph =7 lại thành hại? và sữa ph khoảng 6 hay sao ấy 😁
pvhung3000
ĐẠI BÀNG
11 năm
trong vòng 4 - 6 tiếng cơ thể con người sẽ hấp thụ 250mg vitamin C còn lại sẽ đào thải ra ngoài. Nên cứ khoảng 6 tiếng thì mình nên cung cấp khoảng 250mg C từ thiên nhiên là tốt nhất ^^
Uống vitamin C tổng hợp cũng không tốt lắm đâu:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019