Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[INFOGRAPHIC] 16 điều có thể bạn chưa biết về xe hơi

El Ku
25/7/2012 17:56Phản hồi: 93
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ở VN nản nhất là xe hơi... đắt đến nỗi ko ai mua nỗi
mrs0n
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thích cách trình bày như vậy!
Màu phối có cá tính nhưng không quá chỏi nhau. Trình bày súc tích, hình ảnh minh họa tốt (điều cuối cùng -16- sao không gắng thêm chút nhỉ?!)
thattinh0
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết hay nhưng mình xin góp ý 1 chỗ nho nhỏ là:
Cần sửa: Sau khi tấn công Trân Châu Cảng năm 1941. Tổng thống....
Sửa lại: Sau khi Nhật tấn công Trân Châu Cảng năm 1941...
Ý nghĩ của 2 câu này là khác nhau. ;)
tommykp
TÍCH CỰC
12 năm
Khá thú vị, dưng nếu có thêm nhiều thông tin nữa sẽ hay và phong phú hơn... Ví dụ như chiếc xe đầu tiên chạy ở VN, người Vn sở hữu xe hơi đầu tiên... 😃
Đi oto ở HN vào giờ cao điểm ngó phát ớn. Lúc đó chỉ ao ước có cái xe đạp cho khoẻ người!
DK Master
TÍCH CỰC
12 năm
Ông nội mua cho 1 chiếc mà ko có tiền học lái... Còn gì đau xót hơn thế 😔( :((
bài hay quá, thích nhất cái cuối :rolleyes:
đi xe số tự động nó lao như tên bắn . Con MiniCoper mình chỉ rơi cái mũi dép ra là nó lên 70 liền , mai mà lên Cầu Thằng Long chứ mà đi ngoài đường chắc vào tường mất
hp1503
ĐẠI BÀNG
12 năm
mang điều 16 áp dụng tại VN đi, thu đc đầy tiền đấy 😃
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Mọi điều đều khó nói ở VN
Bác này có óc hài hước và sáng tạo.
xe hơi ----------------> my dream! 😁
cái cuối cùng thấy làm vậy hợp lý đó đỡ hư xe.
Thong_ngheo
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp đấy nhưng mình thấy phần này hơi bị sai
"sau khi tấn công Trân Châu Cảng 1941" phải là "sau khi Trân Châu Cảng bị tấn công 1941" chứ 😁
khi dừng xe rồi thì phanh tay có liên quan gì đến hộp số nhỉ. Có bác nào biết giải thích giùm cái
2 điều cuối cùng:
điều 15: Kéo phanh tay xe tăngt uổi thọ hộp số: chắc chỉ áp dụng với xe số. Xe số tự động 1 số loại ko có phanh tay 😔

diều 16: Đóng cửa cái cầm ở thụy sĩ bị phạt -> thụy sĩ chắc ko có audi. Hệ thống cửa xe audi toàn tự đóng 1 cái rầm khi cửa dc khép nhẹ vào 1 ngưỡng nhất định. => ko ai đi audi ở thụy sĩ à ^^. Xe A4-A8 toàn thế.
@wink Ý của bác là packing brake hay máy móc là phanh tay? Nếu bác ám chỉ packing brake thì xin cho cái ví dụ về cái xe nào không có hệ thống này cho em mở rộng tầm mắt
@hanoictech dạ em đã đi xe ko có phanh tay rùi mà bác, có lẽ họ tích hợp sẵn vào chế độ parking ạ. Tên xe là Toyota, em ko nhớ rõ là xe j, hình như là solara. Bác xem mấy xe số tự động bây h ấy ạ. Còn 1 xe chevrolet nữa, cũng ko có phanh tay ạ. Xe nhìn xấu ơi là xấu của chevy, dùng tích 1.7L mà chạy bay ơi là bay, nhìn như xe chở quan tài Phantom 😆
@wink
@wink Cái chế độ Parking ở xe hộp số tự động nghĩa là dùng hộp số để chống xe di chuyển. Với tốc độ cao mà cụ trả về cái chế độ này thì cái hộp số nó sẽ trở thành 1 nắm vỏ ốc.
Về nguyên lý, phanh tay hay còn có tên là phanh khẩn cấp (emergency brake) có trên mọi chiếc xe vì khi chiếc xe bị chết máy thì hệ thống phanh thông thường không còn tác dụng. Vì vậy mà chẳng 1 cái xe dùng phanh trợ lực nào lại không có cái này. Toyota không có bất cứ chiếc xe nào không có hệ thống phanh này và chắc chắn Solara có. 1 số đời xe nó nằm ở vào vị trí chân côn nhưng thụt vào góc hơn 1 chút. Với chiếc Chevy track nó nằm ở bên trái ghế lái cụ ạ.
150 năm đi đến mặt trời để làm gì nhỉ? 😁
Điều cuối cùng ko còn đúng cho xe chạy số tự động. hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019