[INFOGRAPHIC] 16 điều có thể bạn chưa biết về xe hơi

Thảo luận trong 'Xe ô tô' bắt đầu bởi El Ku, 26/7/12. Trả lời: 93, Xem: 27294.

1. wink

wink Thành viên

dạ em đã đi xe ko có phanh tay rùi mà bác, có lẽ họ tích hợp sẵn vào chế độ parking ạ. Tên xe là Toyota, em ko nhớ rõ là xe j, hình như là solara. Bác xem mấy xe số tự động bây h ấy ạ. Còn 1 xe chevrolet nữa, cũng ko có phanh tay ạ. Xe nhìn xấu ơi là xấu của chevy, dùng tích 1.7L mà chạy bay ơi là bay, nhìn như xe chở quan tài Phantom :))
  2. lehoangkhang

lehoangkhang Thành viên

Được biết thêm nhiều thông tin bổ ích. Thanks!
  3. MrQ030186

MrQ030186 Thành viên

HAY
  4. RampartHoang

RampartHoang Thành viên

5. Live2love1991

Live2love1991 Thành viên

Graphics đẹp quá nhỉ.
  6. thomasbui

thomasbui Dự bị

mềnh đang xài số tự động ;)
  7. silver176

silver176 Thành viên

Thật thế hả bạn? Trước mình đi xe bus ở Mễ nó cũng k có máy lạnh là sao ta?
  8. Canon100is

Canon100is Thành viên

Rất hay và đáng quan tâm.
    Nhưng nhớ 16 điều trên trong 10 - 15 năm nữa trong điều kiện kinh tế thế này thì quả là xương xẩu.
    Hy vọng 5 năm nữa giá xe hơi của ta bằng như Thái Lan là mừng lắm ròi.
  9. binzinzan

binzinzan Thành viên

đùa thôi
  10. adthuyanh

adthuyanh Thành viên

Giá xe oto ở đất nước cùng trong khối Asean là Myanma còn khủng hơn nhiều, đắt khoảng gấp 3 lần VN nhé! :D
  11. phuongnam_8907

phuongnam_8907 Thành viên

Bài viết hay:)'''''
  12. lyaduong

lyaduong Thành viên

ban noi rat dung,o vn xe hoi dat hang dau,va cung la nuoc co nhung chiec sieu xe hang dau
  13. hanoictech

hanoictech Thành viên

Cái chế độ Parking ở xe hộp số tự động nghĩa là dùng hộp số để chống xe di chuyển. Với tốc độ cao mà cụ trả về cái chế độ này thì cái hộp số nó sẽ trở thành 1 nắm vỏ ốc.
    Về nguyên lý, phanh tay hay còn có tên là phanh khẩn cấp (emergency brake) có trên mọi chiếc xe vì khi chiếc xe bị chết máy thì hệ thống phanh thông thường không còn tác dụng. Vì vậy mà chẳng 1 cái xe dùng phanh trợ lực nào lại không có cái này. Toyota không có bất cứ chiếc xe nào không có hệ thống phanh này và chắc chắn Solara có. 1 số đời xe nó nằm ở vào vị trí chân côn nhưng thụt vào góc hơn 1 chút. Với chiếc Chevy track nó nằm ở bên trái ghế lái cụ ạ.
  14. hanoictech

hanoictech Thành viên

wink: Có thể cái em Toy mà cụ chạy nó là 1 em Lexus hoặc 1 em Camry xuất Mỹ (Solara cũng là Camry dòng Coupe) đời khoảng 2000. Mời cụ ngó giùm cái Pedan phanh khẩn cấp đây nhá, thao tác là nhấn 1 cái nó là phanh, nhấn cái nữa là nó nhả: http://farm5.static.flickr.com/4107/4842198838_e9d6f9fdf5_b.jpg
    P/S: Tinhte là diễn đàn công nghệ nên bàn về xe cộ như cụ cũng không hiếm. Nếu cụ chỉ là 1 NV trông giữ và di chuyển xe cho khách vào điểm đỗ thì không vấn đề, nhưng cụ là người cầm lái mà nguyên tắc này cụ không nắm rõ thì nhà cháu ái ngại cho hành khách trên xe cụ lắm ạ.