[Infographic] 8 điều cần biết khi ăn sushi

BaroTo
10/1/2014 16:41Phản hồi: 108
[Infographic] 8 điều cần biết khi ăn sushi

Nói đến Nhật Bản – xứ sở Mặt trời mọc, chúng ta nhớ ngay đến hình ảnh kimono truyền thống, hoa anh đào đẹp mong manh, rượu sake…. Và không thể không nhắc đến là các món ăn thuần túy đậm chất Nhật Bản, không chỉ thu hút các nước Châu Á mà còn ngay cả các quốc gia phương Tây trên thế giới.

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ giới thiệu đến các bạn 1 món ăn được xem là ngon “đến kỳ lạ” của ẩm thực Nhật – đó là món sushi, và nó cũng được đánh giá rất tốt cho sức khỏe. Có thể sushi không còn quá xa lạ với người Việt Nam, thế nhưng ăn sushi thế nào để có thể thưởng thức trọn vẹn hương vị cá tươi của nó, và vài điều cần chú ý khi bạn ăn món này là gì? Hãy cùng theo dõi infographic dưới đây.

8 dieu can biet ve viec an sushi.jpg

Nguồn: ilovecoffee
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá tuyệt, mình hay ăn nhưng cũng từ hồi đọc cái này mới biết là vẫn còn ăn trật nhiều thứ lắm! xin cám ơn!
(mình thấy người ta hay bị cái vụ bỏ mù tạt vô quậy tưng trong chén tương, mình cũng vậy...)

Thứ 2 là nhà hàng nhật sang trọng nào mà lại dùng đũa đôi tách ra, xạo quá, toàn dùng đũa sạch đẹp, nhà hàng nhỏ mới dùng đũa đôi tách ra 😃
@Airblade14 Ở Nhật Những nhà hàng lớn vẫn dùng đũa táh đấy bác ạ 😃 Tách đũa còn là một văn hoá của NB mà
@Luv4ever1105 Vậy bạn có biết chỗ nào ăn sushi ngon, đúng Nhật và không bị đau bụng ở tp Hồ Chí Minh không?
@Airblade14 Người Nhật rất kị ăn đũa chung. nhiều khách khi đến ăn còn mang theo đũa riêng của mình. Mình bên này có làm thêm ở mấy nhà hàng rồi mà chỗ nào họ cũng dùng đũa kiểu đó hết đó. trên bao giấy bọc ngoài họ in tên hiệu sdt họ quảng cáo luôn
@anhtuy Dạ, đũa họ sạch đẹp, tách đôi ra không cần mài, infographic chưa chuẩn...
Thiếu vụ ko nên bỏ mù tạt vô tương quậy tung lên, chỉ nên quết trực tiếp mù tạt lên cá hoặc ăn riêng ở ngoài
@tiachop911 mình thích cho mù tạt vào nước tương hơn. ăn món này ko có mù tạt thì m ăn chả quen
okono
TÍCH CỰC
10 năm
@tiachop911 Vì sao hả bạn, cho vào tương cũng ngon mà
@tiachop911 thực ra giờ nhiều ng` Nhật cũng bỏ mmuf tạt vào tương rồi quậy tưng bừng lên lắm.. hôm trước đi ăn vs 1 anh ng` Nhật thấy vậy cũng hỏi nhưng anh ý bảo "t làm vậy quen rồi, thế này ăn tiện hơn" :3
cuongthi
TÍCH CỰC
10 năm
đó là 1 quá trình.
samlee929
ĐẠI BÀNG
10 năm
văn hóa ăn sushi đúng của nhật là phải ăn đũa tre, nhà hàng nhật lớn cũng ăn đũa tre đó bạn.
@samlee929 Văn hóa sushi của nhật còn có cả ăn trên thân của phụ nữ nữa 😁
xxdeathxx
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kenny81_hp ăn sushi trên thân phụ nữ mình có cần phải tách ra như đũa tre không bạn.:rolleyes:
@xxdeathxx Để khi nào có dịp thử mình sẽ repost lại cho bạn biết nha 😁
寿司はおいしいです
@Hello world あなたは寿司が好きですね!私も寿司がすきです,いつも多久さん食べます。
@fanyingni ほんとに日本でお寿司はおいしです。時々ベトナムデ日本人が作りますから、おいしです。私もお寿司がすきなんです。
white_3n
TÍCH CỰC
10 năm
@Văn Quốc Minh Đăng Nhìn các bác ghi thế này em nhớ lại thời học tiếng Nhật quá. Tiếc không có chí để học tới nơi. 😔

°•My life is a lie•°
mcshane
TÍCH CỰC
10 năm
mình thường bỏ mù tạc vô quậy trong chén tương 😁
Khi nào đến quán ăn có đũa dùng một lần sẽ chà xát thật mạnh cho cả quán biết ;)
hai66lt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sushi là cá sống hay chín vậy mọi người.
@hai66lt Hầu như đều là cá sống nha bác, cũng có vài món chiên giòn thì là chín, nhưng ăn không ngon bằng sống 😁
@hai66lt Có 1 số sơ chế, 1 số là chín, nhưng đa phần là cá sống.
đang đói mà phải tưởng tượng ra món này tì thật là..!! 😁
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
ghét cái kiểu ăn kiểu cách thế này, phát mệt.
vả lại món sushi này mình nuốt không nổi.
@CloudNine Vì bác ko biết ăn .
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
@le hoang tuan cũng đúng đấy, mình ăn để sống chứ ko phải sống để ăn.
Mù tạc thì bỏ vào chén tương rồi quậy có đúng kiểu không vậy mọi người?
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
ko quen ăn mù tạt thì cứ phải gọi là =))
@hongducwb m có lúc bị tịt mũi toàn lấy ít mù tạt để ăn😁
Mấy thứ cá đánh bắt ngoài biển bây giờ đầy thủy ngân, không nên ăn nhiều quá 100g mỗi tuần.
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Ở SG thì nhà hàng nào là ngon và rẽ.
Mr.Bin
TÍCH CỰC
10 năm
@asimo7777 AEON Mall 😁
bài viết có ích ^^
ai có thể cho mình biết tên các loại sushi không , như đồ sống gọi là gì, cuộn cơm gọi là gì...
kuty
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Jayden Ng Đồ sống gọi là Sasimi, cuộn cơm là shusi
meo35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo em ăn mù tạt "set" ( tức là chắm thắng món vào mù tat hoặc miếng sushi chắm nước tương rùi mới chấm mù tạt hoặc cho miếng sushi chấm nước tương vào miệng rùi thì nếm thêm một chút mù tạc ) , còn nến lở ăn quá nồng thì em thường hít bắng mũi và thở bắng miệng thì giải quyết được việc nước mắt nước mũi ròng ròng !!!
Bài viết rất thú vị. Biết thêm thông tin về việc ăn sushi theo thứ tự, trước giờ toàn ăn tùy tiện thôi

Về cách ăn, ông sếp tớ người Nhật cũng dùng sushi theo cách cho mù tạt vô nước tương. Tớ cũng bắt chước ổng luôn 😁

Đũa thì tùy quán, tớ thấy có quán khá sang nhưng vẫn dùng loại đũa tách đôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019