Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Free Wi-fi, Bạn hay Thù?

suwaxbow
7/6/2012 17:23Phản hồi: 121
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguy hiểm thật 😁
Nguy hiểm quá, toàn xài wifi free...

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
đôi lúc mình sài wifi chùa, nhưng đc 1 phút là thấy tắt ngúm, có lần mất cái ních kvtm chán quá, may có bài này mình phải cảnh giác hơn.
Thank các mod nhé;)
acquyvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết thật có ích. wifi ghê thiệt. từ nay xài đồ chùa cũng phải suy nghĩ rồi. he he.
Không chỉ có Wifi Free ko đâu, chỉ cần vào đc 1 mạng Wifi lock (WPA2-SPK) thì bất kỳ hacker có tý máu cũng có khả năng xâm nhập máy bạn nếu bạn ko bật tường lửa (Firewall) 😃
Hồi đó thằng bạn cũng thuộc máu me, nó biểu diễn cho coi, mình và nó ra quán cafe, có Wifi riêng (lock) của quán, nó chỉ cần xin Pass Wifi, sau đó đăng nhập vào Wifi và xài chút thủ thuật, nó bật vài ổ đĩa của mấy cái Laptop đang xài chung Wifi cho mình coi =)) Nó kêu người Vn chủ yếu (10 người thì hết 7 người) xài Win lậu, nên việc Updates Windows là ko thể để vá lỗi, còn bật Firewall phiên bản cũ gần như vô dụng trước các phần mềm hack 😃
Cho nên rút ra bài học... 3G cho nó lành 😁
minhphammr
ĐẠI BÀNG
12 năm
@khoado93 Win7 hack xong, update y chang win bản quyền @@
@khoado93 Bạn nói chưa chính xác lắm, đính chính lại là Windows 7 sau khi Update Security thì các lỗi 0-Day đều được fix giống như Widown bản quyền, do đó bạn nói Updates Windows là không thể vá lỗi là sai, còn việc lợi dụng các lỗ hổng dựa trên các phần mềm của các hãng Third Party thì còn tùy vào trình độ Hacker đó như thế nào. Còn cái cách bạn của bạn trình diễn có lẽ là tấn công netBIOS trên mấy cái máy XP thời xưa, bây giờ không dễ vậy đâu bạn.
@khoado93 Trên mạng cũng có tut mở ổ đĩa máy PC thôi , thậm chí là xâm nhập từ ở nhà tới 1 địa chỉ IP open port. Và scan ổ đĩa xem nó có Share , và set password ko . Tùy trương hợp và tùy máy chứ ko phải máy nào cũng lấy được đâu .
cái này hình như đâu có tác dụng với hệ điều hành của RIM
nếu dùng win 7 thì chỉ cần chọn chế độ pulic, mở firewall , không share dữ liệu mạng lan thì hacker làm gì được.
Nếu các bác truy cập wifi free, mà chính kẻ dựng nên cái wifi spot đó dùng tấn công Man in the middle (MITM) thì tất cả dữ liệu bạn trao đổi qua mạng sẽ bị kiểm soát và đọc được nội dung hết, cho dù là có dùng HTTPS/SSL hay bât Firewall, update win...các kiểu.
Cho nên tóm lại là chỉ nên dùng Wifi free để đọc báo 😃 tránh dùng để truy cập FB, Yahoo hay giao dịch online
minhphammr
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Mr Lonely^_^ Theo em hiểu sơ sơ thì dùng SSL thong tin đã được mã hóa rồi, truy cập vào là phải có cer xác nhận, còn tụi này chỉ là giả DNS thôi thì sao nó đọc được. Hình như mã hóa 128bit, em nghĩ mở nó ra đâu phải đươn giản.
Em chỉ hiểu đơn giản vậy thôi, các bác cứ chém thêm ạ
@minhphammr Đúng là có mã hóa, nhưng hacker MITM hoàn toàn có thể làm giả Cert/key và đứng ở giữa để sniff thông tin. Bác tham khảo ở đây sẽ rõ hơn này: http://en.wikipedia.org/wiki/Man-in-the-middle_attack
minhphammr
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Mr Lonely^_^ Cer mà giả được thì em nghĩ là hơi khó, trừ trường hợp nó hack được server hoặc là giả làm sever cấp phát cer, nhưng vậy thì có lẽ nó sẽ báo không hợp lệ :rolleyes:
Để em đọc web bác gửi thử. Tiếng anh không 😔
Giờ thiết bị phát WI-FI cũng rẻ mà, khoảng trên dưới 300k là tậu một em. Lắp vào ADSL nhà mình rồi cài Pass là xong. Laptop, điện thoại, Table,... bật kết nối WI-FI xài thoải mái chẳng như 3G;)
cái gì cũng có cái giá của nó mà!
thế giờ k sài wifi biết sài gì h! cảnh giác thôi! đối với những bạn hay lướt web, 3g là 1 điều hao phí!
Nếu ai đủ trình hack dc như trên ìnographic đề cập thì đó là hacker rất khủng khiếp.WIFI dễ nhất thì hack dc WEP thôi chứ WPA , WPA 2 thì gần như bó tay.Hoạc hack rớt mạng WIFI = cách truy cập vào admin modem , nếu cafe đó ko thay đổi pass admin modem thì vào cho rớt mạng cả tiệm.
wifi thỳ nhiều...nhưng tất cả đều yêu cầu pass:mad: !tốt nhất là xài 3G cho nhanh;)
Bí kíp để bảo vệ Gmail của bạn tuyệt đối không bị xâm phạm là nên dùng yahoo mail. Và để điện thoại bảo mật được thông tin với tất cả mạng wifi chúng tôi khuyên bạn nên dùng 1200 hay các máy cùng đời để bảo mật thông tin tốt nhất
===>>> suy cho cùng thì điện thoại cũng chỉ để nghe và gọi còn các chức năng khác ta đã có nhiều máy khác tốt hơn rồi 😁
woobin193
TÍCH CỰC
12 năm
vậy mà nexus 7 ko có 3g thế mới đau, gg chơi anh à :p
linhatm
TÍCH CỰC
12 năm
Hacker thứ thiệt, ai rảnh đi ra hack máy cái máy truy cập wifi công cộng.

Mà bây giờ máy nào chả có kis nhỉ.
hcoi !
TÍCH CỰC
12 năm
Hiện đại hóa ra hại điện !
mình nghĩ là bạn nhiều hơn thù đấy
Tốt nhất wifi ai nấy xài đi, chùa thì hên xui 😁 còn 3G à...để suy nghĩ :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019