Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Lịch sử của kim cương

BaroTo
13/8/2014 12:49Phản hồi: 43
[Infographic] Lịch sử của kim cương

Ngày nay, chắc hẳn là ai cũng đã biết đến sự quý hiếm và giá trị của kim cương . Kim cương có dạng tinh thể pha lê đẹp mắt, được sử dụng phổ biến với công dụng trang trí, trang sức nhờ đặc tính khúc xạ ánh sáng.

Trải qua quá trình phát triển lâu dài, từ những viên kim cương thô, đến nay kim cương đã được cắt mài với nhiều phương pháp và hình dạng khác nhau. Ít ai biết được kim cương có thời đã được dùng làm thuốc, bùa,… Infographic dưới đây tổng hợp lịch sử phát triển của kim cương.

Lich su cua kim cuong.jpg

Nguồn: Visual.ly
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chưa đc thấy qua nên ai biết người ta sao mài gọt nó k?
@Xyolo Dùng chính kim cương gọt kim cương bạn ạ. Vì nó là vật chất ở độ cứng 10 trong thang độ cứng rồi, không có gì cứng hơn nên chỉ có dùng chính nó để cắt nó mà thôi 😁
@Xyolo lên youtube có rất nhiều đó bạn, nói chung là cả 1 nghệ thuật của sự tỉ mỉ và cả môn hình học trong đó nữa !!
@Xyolo Dùng kim cường để mài kim cương đó bạn. Mài nhiều góc để nó phản xạ ánh sáng và lúc nào cũng lấp lánh.
@Xyolo
hadinhanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng app tinhte trên ios ko đọc được inforgraphic vì nó mờ quá

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
novem
ĐẠI BÀNG
10 năm
lần nào cũng dịch sai Áo với Úc =))
Năm 900 đến 1000 . Thời kì đen tối của kim cương đọc họ cho kim cương vào thuốc để chữa bệnh . Pope Clement
Thêm cái lịch sử của đá swarovski nữa là ngon. Chỉ đủ tiền mua mấy em này thôi. 😔
@BaroTo "hoàng đế Leopold của Úc vào năm 1664"
Úc năm 1664 mà có hoàng đế nữa hả :eek:
@izandroidz Xin lỗi các bạn, có một sự nhầm lẫn giữa 2 từ Austria và Australia vì mình đọc nhanh nên không để ý kỹ. Mình đã sửa lại cho đúng rồi.

Cảm ơn mọi người đã cmt góp ý sớm.
vohoangson
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ông Leopold là vua của nước ÁO ( Austria ) chứ không phải hoàng đế của nước ÚC ( Australia ) 😁 King Leopold I of Austria, không phải Emperor Leopold of Australia
jehovan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vãi cái anh làm info này về kiến thức lịch sử!
Nói chung là lỗi chính tả đang trở thành đặc sản của tinhte và cả các báo mạng nữa. 😔(
Thế kỷ 17 người anh mới tuyên bố chủ quền tại Úc. Nếu có tí kiến thức địa lý sẽ ko bị lỗi này. Áo và Úc xa nhau và lịch sử địa lý khác hẳn nhau. Slovakia và Slovenia còn dễ chấp nhận
Tác giả chưa bao giờ thấy được tên tiếng Anh của nước Áo nên chữ tát đánh chữ tộ =))
Không biết thì có thể dùng Google translate lược dịch. Google dịch cả đoạn dài thì hơi kém chứ một câu đơn hoặc cụm từ thì khá ổn, đủ để hiểu đúng đó.
mr.pham6789
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bổ sung kiến thức cho các bác, cty em chuyên trang sức, kim cương luôn nên mấy cái này em cũng tìm hiểu nhiều lắm.
Giá trị của viên kim cương sẽ được nâng lên nhiều lần nếu được gắn vào ổ nhẫn được thiết kế tinh tế, tạo được độ khúc xạ ánh sáng tốt nhất. Bác nào muốn xài kim cương thì ghé qua website bên em lựa nhé
http://www.sky-mond.com
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mr.pham6789 Bác pr giỏi ghê
Còn viên kim cương xanh trong phim Titanic không thấy nhắc đến nhỉ?:rolleyes:
iamnewpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dangvodao109 viên kim cương trong titanic chính là viên kim cương hy vọng ăn cắp từ vương miện đấy
3000 năm trước ở Ấn, kim cương chưa cắt gọt thì có khác gì thuỷ tinh mà sao người xưa nhìn qua lại biết là quý nhỉ 😕, mà thời đó đã có công cụ cắt gọt kim cương để làm đồ trang sức rồi à 😕, nghi ngờ có bàn tay lạ nhúng vào. 😁
@finalmagic kim cương chưa cắt gọt nó cũng lấp lánh đó bạn. chỉ là ko nhiều như khi cắt gọt thôi.Không có công cụ cắt gọt thì mài bằng tay không vậy chắc mất thời gian lắm!
mr.pham6789
ĐẠI BÀNG
10 năm
@finalmagic thủy tinh thì rơi là vỡ, kim cương thì không vỡ :v, ngày xưa chưa có máy móc hiện đại thì chẳng có cái gì phá hủy được kim cương hết. Kim cương được cho là đơn chất cứng nhất trong tự nhiên, có độ cứng là 10 nhé, các cái khác tính theo nó
@mr.pham6789 Kim cương vẫn vỡ như thường , thể hiện chưa đúng chỗ rồi thím ạ.
vecon93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@finalmagic Hầu như không xước thì đúng hơn...
mr.pham6789
ĐẠI BÀNG
10 năm
@finalmagic thời xưa chưa có nhà cao mấy chục tầng, lưỡi thép, lưỡi kim cương, máy ép thủy lực các loại thì bác bảo làm vỡ kiểu gì, chứ em có bảo là cứng tuyệt đối đâu, bác đọc kỹ tý đi, bắt bẻ nhau quá
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Cuộc đời này chưa sở hữu được viên nào
nhìn hay quá đi :p
nghe nhiều mà chưa cầm trên tay 1 lần
😁Còn thiếu
viên kim cương của thím Đàm nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế