[Infographic] Những thông tin cơ bản về rượu vang

BaroTo
13/1/2014 7:14Phản hồi: 71
[Infographic] Những thông tin cơ bản về rượu vang

Chúng ta vẫn thường được khuyến cáo: Rượu không tốt cho sức khoẻ. Thế nhưng đối với rượu vang, điều đó hoàn toàn ngược lại. Nhiều nghiên cứu khoa học trên thế giới đã chứng minh, rượu vang là loại thức uống hấp dẫn và tốt cho sức khoẻ con người. Nếu uống ở mức độ vừa phải và điều độ, rượu vang có thể giúp tránh nguy cơ mắc bệnh về tim mạch và các chứng đột quỵ, chống lại một số tác nhân gây lão hoá, giảm quá trình xơ vữa động mạch, là liệu pháp mới để chữa bệnh phổi, kích thích ăn uống và tiêu hoá tốt,…

Đặc biệt với từng loại rượu vang khác nhau, khi dùng với các món ăn khác nhau, sẽ mang đến vị ngon miệng hơn khi bạn thưởng thức chúng. Trong infographic này, chúng tôi sẽ giới thiệu đến bạn vài loại rượu vang phổ biến, cách để thưởng thức được mùi vị rượu vang 1 cách trọn vẹn cũng như những thông tin bổ ích khác liên quan đến rượu vang.

Nguồn: visual.ly
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình rất thích rượu vang

www.tanthang.net vest nam trẻ+complet truyền thống
oichaooi
TÍCH CỰC
10 năm
Uống ở mức độ vừa phải và điều độ,... Nếu không..

p/s: rượu vang đa số là đàn bà con gái họ uống
@oichaooi bạn nhỏ nhen ko bằng những người uống vang.
treoman
ĐẠI BÀNG
10 năm
@oichaooi Bác này chưa uống vang bao giờ, chỉ những người sành mới uống vang. Rượu mạnh và bia không được giới sành đánh giá cao.
@oichaooi Wine ko đắt, loại vang tốt giá chỉ khoảng $30-$50, thời gian giữ mùi lại ít nên người ta uống từ từ thưởng thức chứ ko tu ừng ực như uống rượu đế đâu.

Vang dành cho mọi người, tại sao chỉ có đàn bà con gái? Mình uống vang trươc
ep99
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LeoT94 nó còn tùy vào năm và hãng rượu nữa bác ạ, trong siêu thị những loại tầm 10eu trở lại đã đc đánh giá là ngon r, mà ko phải đánh giá củaem mà của mà mấy ông đã uống rượu vang cả 50 năm bác ạ. Có khi ở việt nam cái gì cũng phải thật đắt thì mới ngon thì phải ✌️p
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
10 năm
@oichaooi Không hẳn là đàn bà con gái mới uống vang đâu, nó tuỳ theo món ăn, tuỳ theo cách uống rượu nào trước, rượu nào sau...
Đại đa số chúng ta toàn chơi rượu pha cồn!!!
chả biết thế nào...nhưng nghe bảo 90% vang ngoại nhập vÒ vn là đồ giả. Lợi chả thấy đâu...chỉ thấy sớm gặp ông bà
@Cháu Ngoan Bác Hồ Nghe ai bảo vậy bác ? Nghe qua The Warehouse hay Annam Gourmet chưa ?
treoman
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huynhphu147 Bác này chuẩn đấy, thật ra vang ở VN chưa thịnh hành nên không có rượu giả.
Ở VN thì toàn là rượu pha, rượu giả. Tìm được 1 chai rượu xịn rất khó, trừ khi xách tay.

Vang thì mềnh thích Bordeaux. Tiếp đó là loại gì đựng trong cái túi giấy cứng có vòi rót (cái này lúc trước bán trong Metro, giờ không biết còn không).

Vụ uống rượu gì hợp với món gì, thằng em đi Pháp bị mấy lần. Vào bar & nhà hàng gọi rượu, nhân viên nhất định không bán vì "ăn món này phải uống với rượu này... rượu này phải uống buổi tối... gọi rượu phải gọi kèm đồ ăn..." Thế là cu cậu biến, từ đó về sau toàn ra siêu thị mua về phòng tự xử. 😁
@LRA Cái đó không biết kêu là nghệ thuật hay làm khó khách hàng nữa. Có những nghệ thuật mà mình không hiểu được hoặc là chưa có cơ hội tìm hiểu.
@thanh_nhan Với người Pháp là nghệ thuật ẩm thực. Tuy nhiên, làm như vậy là gây khó dễ, nếu như không muốn nói là xem thường khách hàng.
Vào bar hay nhà hàng, khách hàng gọi gì là quyền của họ (trừ khi không có). Đằng này có, không những không chịu bán mà còn hoạnh họe như vậy nữa thì hết nói nổi. Người ta vào là để ăn uống chứ không phải để nghe giảng về văn hóa.

Cũng như lúc trước, có cái lễ hội văn hóa Nhật Bản. Có đứa mời đi xem biểu diễn & thưởng thức trà đạo. Tuy nhiên, mềnh cũng được xem mấy đoạn video & phóng sự về trà đạo rồi, cho nên xin thôi.
Uống được 1 cốc trà mà cứ như làm lễ tế tổ tiên vậy thì... 😁
@LRA có thể họ làm vậy để bác thưởng thức dc đúng hương vị rượu mà họ làm ra thôi
chứ giờ bác uống đại nhỡ ko thấy ngon lại chê rượu vang chả có gì ngon cả thì chết họ :D
dacchieu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LRA nếu sợ giả cứ thử vang ĐàLạt.
Rượu vang uống nhạt toẹt.
Rượu là bạn và cũng là người tình.....
Mình uống rượu đế khoảng 1lít mới say vậy mà hôm nọ mới có 6 ly vang mà say thật mới đau chứ
lionkid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kenny81_hp Thế thì đích thị là đó giờ bạn uống toàn rượu pha cồn thôi, nên hôm đấy bạn uống rượu vang mới say. Mình uống kh nhiều nhưng hôm nọ về quê mình tiễn hết mấy thằng bợm ở dưới về nhà hết vì ở dưới đa phần uống rượu rẻ tiền pha cồn, nên khi gặp rượu nấu thì bật ngữa hết.
hoatuduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho hỏi nó làm từ cái gì thế?????
ngtrhai91
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoatuduong từ nhiều giống nho khác nhau đó bạn.Có giống nho làm vang trắng có giống nho làm vang đỏ..nhiều loại lắm mà nói về rựu vang thì chắc cả ngày ko hết,cầu kì lắm..hi
@hoatuduong APPLE :p
Chả biết Infographic gì khó xem quá, phóng to thì phải kéo ngang dọc, bé thì chắc dùng kính núp! 😔
Rượu trắng ông bà ở mình chưng uống là đk rồi
iếu thì uống ít
khỏe thì uống nhiều
đủ để làm thơ
bày vẽ vang với LOL
P/S: Làm cái infographic mà khó đọc vãi hơn cả bài viết.
Buồn quá éo đọc đk
Rượu vang thì tu ừng ực cả chai như tu nước hoa quả để giải khát thôi chứ uống say thì bao nhiêu cho đủ @@
@iSkyfree vang có loại 30 độ đấy, uống đc mấy ly rồi phóng xe máy trên đường cao tốc xem. Đảm bảo bác sẽ ko ngồi comment đc nữa.
lekry
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tiachop911 đồng ý với bác, vang đỏ hồi trc em uống hơn 1 chai và kết quả là ngủ hơn 20 tiếng sau mới dậy nổi. Ngủ dậy vẫn còn phê
p/s: dịp đó sinh nhật khi còn sống bên nước ngoài, người ta tặng cho 2 chai, bay giờ muốn mua lại loại đó để uống nhưng không biết loại đó tên gì, đặc trưng là khá ngọt, có bác nào biết loại đó tên gì thì cho em biết để lần sau có đi thi mua để dành ở nhà uống
baotran2512
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iSkyfree Bớt giởn nhé, kg biết ban đô mạnh như thế nào? thử khoảng tầm 1,5 chai > 2 chai đi rồi biết cảnh 😃
@iSkyfree Ông này hình như chưa uống rượu vang lần nào?
chém đến vãi
đề nghị cho cái kính lúp để đọc
hongmta
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lần đầu tiên mình uống rượu là 1 chai vang thăng long.
suzuya
ĐẠI BÀNG
10 năm
nghe nói rượu mà tốt cho sức khoẻ, cũng lạ thật 😁
ACuoon
ĐẠI BÀNG
10 năm
Rượu giả thường là những loại rượu mạnh thôi vì mấy cái đó toàn để khoe của nên bọn kinh doanh nó dùng kim để rút ra và pha rượu dỏm vào

Cái đó là văn hoá của người ta, không thể vì mình thiếu hiểu biết mà làm ảnh hưởng tới danh tiếng và văn hoá của ngta đc.
Đừng nói tới thưởng thức rượu vang, ngay cả món bít tết thường thôi nếu muốn ăn đúng thì cũng phải có đủ cả 1 bộ dao nĩa, rồi khi nào để dao nĩa như thế nào cho đúng cũng phải học. Thằng bạn mình đã 1 lần bị nhục mặt ở đất khách vì cái nĩa cây dao, đang ăn ngon lành không biết cha để như thế nào mà bồi bàn nó chạy đến dẹp mất đĩa thức ăn vì để nhầm kiểu báo đã ăn xong
ACuoon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LRA Cái đó nó thể hiện trình độ nhận thức, nhập gia tuỳ tục mà. Món ăn đặc sản thì cũng còn tuỳ, có người thix người ko, người biết thưởng thức người ko. Cũng giống như người tây khi họ muốn ăn bún hay mì thì cũng phải học cầm đũa thôi. Đừng nói chi đi đến 1 nước khác thưởng thức đặc sản của họ, chỉ nói đến ở VN thôi khác miền cũng đã khác rồi. VD như món cà mắm tôm, có người ăn thì bảo tuyệt vời, còn có người thì bảo sao cái mắm nó hôi thế, sao cái cà nó nhớt thế...Nhưng đã chấp nhận thử món đặc sản của người khác thì mình phải theo cách của họ để đạt được hương vị tốt nhất, còn thix hay không thì tuỳ mỗi người. Nếu không theo đúng cách mà đánh giá sai thì thật không đúng
kuty
ĐẠI BÀNG
10 năm
@calcutta Dao nĩa mà xếp chéo nhau trên đĩa thì người phục vụ sẽ đến dọn đi thôi
ACuoon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LRA Người Pháp họ thường tự xem là giai cấp thượng lưu nên mới đặt ra những quy tắc đó để phân cấp. Thậm chí khi vào 1 số nhà hàng Pháp bác còn phải ăn mặc đúng cách nữa kìa
Cho nên những ai không theo những quy tắc thượng lưu đó thì không thuộc đẳng cấp của họ nên họ không tôn trọng và từ chối phục vụ là phải rồi
@LRA Dân châu Âu thường bị gọi là bảo thủ mà bạn =)) Nhập gia tùy tục thôi.

Mà mình thấy dân VN mình có cái tâm lý rất buồn cười là rượu phải càng mạnh mới càng đáng uống, "mấy cái thứ nhẹ hều như vang chỉ dành cho đàn bà con gái". Haizzzz.
chatnever
TÍCH CỰC
10 năm
Nhiều thông tin quá không nhớ hết, với cả to quá khó theo dõi.

Em cũng chỉ thích uống rượu vang thôi, 5-6 ly cũng bừng bừng rồi, Vodka thì 4-5 ly, nếp cái hoa vàng thì 3 ly lăn quay 😁
vang đà lạt:rolleyes:
Vang Đà Lạt vừa chua và quá chat, không có vị ngọt, đậm như các loại wine ngon. Nghe thông tin vang càng cao độ thì càng ngon, 14-16 độ!?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019