[Infographic] So sánh khả năng sử dụng giữa các hệ điều hành trên di động

BaroTo
26/10/2013 4:17Phản hồi: 627
[Infographic] So sánh khả năng sử dụng giữa các hệ điều hành trên di động

Ngày nay nhiều người muốn sở hữu cho riêng mình một chiếc smartphone, và chúng ta đang sống trong một giai đoạn mà có quá nhiều điều tuyệt vời để lựa chọn, không chỉ về phần cứng, kiểu dáng thiết kế mà còn cả hệ điều hành của điện thoại. Hiện tại có 3 nền tảng lớn của thị trường di động là iOS, AndroidWindows Phone, chiếm đến khoảng 96,9%, chỉ có 3,1% là của những nền tảng khác.

Android là nền tảng mở nên khi có quá nhiều loại thiết bị sử dụng hệ điều hành này từ các hãng sản xuất khác nhau, các lập trình viên cũng phải căn chỉnh ứng dụng của mình sao cho phù hợp với càng nhiều thiết bị càng tốt. Trong khi đó, ứng dụng trên iOS có thể hoạt động mượt mà vì chỉ được tối ưu hóa cho các thiết bị của Apple. Marketplace của Windows Phone là “non trẻ” nhất và chưa được sử dụng rộng rãi như iOS và Android.

Infographic dưới đây là một sự so sánh nhỏ giữa các hệ điều hành khác nhau: iOS, Android, Windows Phone, từ đó cung cấp cho bạn một cái nhìn khách quan đối với mỗi hệ điều hành, để bạn có thể có sự lựa chọn phù hợp cho nhu cầu điện thoại thông minh của mình.

Nguồn: graphs.net
627 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Android đông vui quá , nhiều nhà sản xuất thế cơ mà hèn gì ....ngẫm lại Táo mới bá đạo nhất =>> một mình chống Mafia ...! he he he

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@x_chien Wao....sony rẻ?
x_chien
TÍCH CỰC
10 năm
@blueseaN9 Giá rẻ đt bình dân, còn lên cao mắc là phải rồi rẻ khỉ gì, đắt xắt ra miếng luôn ấy chứ.
@tinhlabui-phuilabay nếu muốn ổn định, mượt. các ứng dụng thiết thực với người dùng thì chọn winphone hay ió. nếu để lòe là người sành công nghệ, am hiểu hay vọc vạch thì android là nhất
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhlabui-phuilabay Cứ như là mấy tay đua trong NFS bị cớm gí thế mà vẫn thoát được 😁
Vẫn thích windows phone mặc dù đang dùng android
@tamcuong1991 Mod này xàm quá, WP đã có 250000 ứng dụng chứ đâu phải 130
@vankhoand bài này hình như là từ thời điểm iOS6 bạn ạ. Có nghĩa đây chỉ là các thông tin "cũ".
@vankhoand Mới vô nghề & đây là bài viết đầu tiên :eek:
@tamcuong1991 Me too. 😁
chẳng hiểu các bạn như nào mà suốt ngày fan này fan nọ mà không nhìn vào cái thực tế nó đang có, suy cho cùng nó cũng là vật phục vụ cho con người thôi

1.Không phải là siêu fan của táo nhưng ý kiến của mình sau khi dùng nhiều điện thoại android cao cấp vì mê màn hình to ( s3, note 2, LG G ) thì mình dừng lại với iphone 5 vì rất hài lòng vì:
độ ổn định cao
  • bàn phím tốt+thao tác = 1 tay rất tốt ( với 1 số bạn chắc ko thấy đc tầm quan trọng của cái này đâu 😁 )
  • ứng dụng thường sử dụng ( fb + insta +game ) thường đc cập nhật sớm hơn
  • ứng dụng nhắn tin mặc định tự tìm imess ( đỡ tốn tiền nhưng cũng k quan trọng vì h đã có zalo thần thánh )
  • camera đơn giản nhất để đưa ra 1 tấm ảnh đủ xài ( không phải lo chỉnh thông số chế độ các thứ )
  • ít bị apple bỏ rơi khi có cập nhật IOS mới ( cũng sống đc 2 3 năm )
  • vấn đề sang chảnh hay bán lại ko mất giá v...v không nói đến ở đây ~.~
  • dịch vụ bảo hành tốt ( rất đúng nếu các bạn ở US hay mua hàng chính hãng )
2.Còn về máy tính bảng thì khỏi thể chối cải IPAD vẫn vô địch ( không thích gì hơn so với các máy tính bảng android chỉ thích nhất quả pin 9~12 tiếng thực của nó )
MrBrookTag
ĐẠI BÀNG
10 năm
@andy_mylove187 Mình ko chỉnh sửa gì nhưng bổ sung thêm cầm Iphone cảm giác sang chảnh hơn =))
@andy_mylove187 Bạn nói đúng nhưng còn thiếu 1 điều rất quan trọng: iOS hiểu người dùng hơn bất kỳ HĐH nào khác. Thậm chí, nó còn hiểu người dùng hơn chính họ nữa
tranbao81
TÍCH CỰC
10 năm
@andy_mylove187 Chuẩn.
@andy_mylove187 Mình đồng y với bạn 3 y kiến cuối còn mấy cái đầu thì hoàn toàn trái ngược lại. Có thể bạn chưa trải nghiệm hết Android thôi. IOS với mình thì để chơi game là hết ^^
bvht
ĐẠI BÀNG
10 năm
Windows phone cho sự ổn định, dùng rất nhanh.
@bvht Ổn định về cái gì vậy bác.Người dùng WP phải luôn ổn định tâm lý khi biết tin sản phẩm mình mới mua sẽ không được update hay hỗ trợ.Cái này không ổn định được là dễ đập đt lắm 😃
@bvht và chán củng rất nhanh
tuankojjj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bvht và cái bàn phím thì siêu chán. office gì mà đếch viết dc việt telex 😆
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@chumzuizui Bạn đang dùng cái gì mà dám nói câu này. Có cái smartphone 4tr nào đc update = cái >10tr như Lumia 520 ko? Mấy cái Note2, S3, Optimus G, HTC One X, Xperia S có cái nào lên 4.3 chưa? Và bạn có chắc nó đc lên hay ko?
Còn nếu xài iP mà bạn nói câu đó là bạn đang tự bôi nhọ hãng Apple đó. 1 năm ra có 1 cái đt vs 1 cái tablet mà ko lo update cho nó thì đâu ai rảnh mà mua iPhone, iPad.
sau khi dùng qua một loạt hệ điều hành thì mình thấy iOS vẫn tốt và ổn định nhất 😃
vtnsc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Legendary Devil Hunter iOS chỉ được tối ưu cho phần cứng của riêng Apple, kg có hãng nào khác tham gia vào, iOS là con dế, bạn đang chơi với dế .... 😁 joke
nhưng con dế này có con đường khá thành công cho riêng mình.
@Legendary Devil Hunter Tất nhiên ios tốt nhất rồi nhưng ko có màn hình lớn và hđh quá đóng
Ios tốt nhất
Khỏi bàn

Sent from my iPad using Tinhte.vn mobile app
1 ve cho windows 😁
bài viết rất hữu ích....cũng đang phân vân nên chọn nền tảng nào đây...hehe
:eek: Windowsphone mà tích hợp mạng xã hội ko đc tốt á ?
@thanhtung285 ếch ngồi đáy giếng!!!kekekee
@IvanPham bạn đang nói app facebook hay nói tích hợp ?
@thanhtung285 app fb trên store by Microsoft nhé b, mình đang sài Lumia 822 nè b....
@IvanPham ờ . thì ở đây đang nói đến tích hợp mà bạn ơi .
le1707
TÍCH CỰC
10 năm
Ios tốt nhất 😃
rồi wp sẽ lên ngôi... 😁
@Mít tờ Tễu
nghe mãi một bài hát hay mấy cũng chán
khó lên lắm
Windows Phone và Nokia mượt macảm ứng nhạy nhất......là hđh non trẻ nhưg tuyệt vời nhất
ngay dai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không phải Fan Nhưng dùng Windows Phone 8 có cảm giác Rất hiện đại... Rất công việc... Và một chút lạnh lùng. 😃
baoon1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
căn bản là ai xài android cấu hình tốt thì vẫn sẽ chung thành với android còn mấy đứa xài galaxy y suốt ngày lên ch play chửi bới thì...
WP 18% vs iOS 19% có gì đó sai sự thật

@TungPig đấy là cách giải thích mình thấy là hợp lý nhất cho con số kia thôi. Chứ nếu riêng WP thì sợ 1 con chữ số còn chưa vượt qua được , nói gì tới 18% , trong khi IOS mới có 19%
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenthanhhieuthanson Nếu tính luôn laptop thì thằng windows bá đạo cmnr.......ra đường hỏi 1000 người thì hết 998 xài hdh windows, còn 2 người còn lại là bạn và 1 thằng thích thể hiện nào đấy không dùng windows nên mới phát biểu như vậy
@dmt4ukhw4 Người ta ghi là Microsoft, chắc cộng cả đống Windows Mobile ngày xưa vào nữa.
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@dmt4ukhw4 Bài này nói về HĐH di động nên Microsoft sẽ gồm cả WP8 và Win RT, còn iOS và Android cả smartphone và tablet đề dùng chg nên ghi lun tên của nó.
Hy vọng bạn vừa ý câu trả lời.
IOS ... đẳng cấp là mãi mãi...
Mình vẫn thuộc diện 81%😁
cuminh8
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói chuẩn thì mình thấy Android chạy đa nhiệm tốt, cái đó tất nhiên đi kèm cấu hình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019