[Infographic] Sự thông minh dưới góc nhìn của khoa học

BaroTo
16/4/2014 12:52Phản hồi: 61
[Infographic] Sự thông minh dưới góc nhìn của khoa học

Thông minh là tố chất ai cũng mong muốn có được nhưng mà không phải ai cũng hiểu rõ như thế nào là thông minh và những yếu tố nào ảnh hưởng đến nó. Và liệu con người có thể tự cải thiện sự thông minh của bản thân hay không?

Từ góc nhìn khoa học, thông minh là sự nhận thức cả về chiều rộng và chiều sâu của thế giới xung quanh ta và thường được lượng hóa bằng chỉ số IQ. Nó chịu ảnh hưởng bởi yếu tố di truyền, sự chăm sóc và giáo dục từ gia đình.

Infographic dưới đây trình bày mối quan hệ giữa chỉ số thông minh và các yếu tố khác trong cuộc sống con người.

Tinh khoa hoc cua su thong minh.jpg

Nguồn: Visual.ly
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duo8
TÍCH CỰC
10 năm
Ko đủ thông minh để hiểu cái này :p
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
sự thông minh dưới góc nhìn của tinhte😁
Cái bà Savant IQ cao thế
liongates
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dinhhiep1212 Mình nghĩ info này bị sai rồi. IQ cũng có nhiều độ lẹch chuẩn, độ lệch chuần 15 thì cao khoảng 150, độ lệch chuẩn 16 thì cao khoảng 160, độ lệch chuẩn 24 thì khoảng 240. bạn lên google mà tìm thử. Chắc có sự chênh lệch và độ lệch chuẩn chưa được quy đổi giống nhau rồi
oichaooi
TÍCH CỰC
10 năm
Riêng dưới góc nhìn của mình ( ĐÀN ÔNG ) thì là:
- Đàn ông ngốc cái gì cũng biết. Đàn ông thông minh chỉ biết những thứ không liên quan tới mình.
- Khi vợ có áo mới, đàn ông ngốc hỏi: “Mua bao nhiêu tiền?”. Còn đàn ông thông minh hỏi: “Chọn trong bao nhiêu giờ?
- Đàn ông ngốc luôn tỏ ra ngu hiểm. Đàn ông thông minh luôn tỏ ra ngốc.
- Xem thi hoa hậu, đàn ông ngốc xem tới cùng. Đàn ông thông minh xem xong phần áo tắm là thôi. 😁
@oichaooi Thich cai coi hoa hau. Minh thi khong them xem hoa hau thi xep loai nao

Sent from my K00E using Tinhte.vn mobile app
@oichaooi
@oichaooi Nhảm vãi,cái này vào mấy forum về tình yêu tình báo mà post

Sent from my C6902 using Tinhte.vn mobile app
@oichaooi

cái này hôm trước mới đọc trên kênh sinh viên . Nhai lại mà kêu là " dưới góc nhìn của minh" => tỏ nguy hiểm vãi :D=> THÔNG MINH:D:D:D
Có người ở tinhte nói mình đầu đất.. Tàu hủ.... .. Vậy thông minh với mình = o rùi.
Hic.. Ai có dư bán cho ít..
@phaikodo
Chọn đi cu 😁
Chọn nhanh rồi nói :p

@Tèo bánh bèo ... Chọn ơ.. Chọn.. Chọn cả 2.. Nhưng là .. CỤC GẠCH.. mí CỤC ĐÁ
Hihi.. Bác tèo cứ chọc em nha..
Bài này chắc lâu rôì, bác Bill lên số 1 rồi mà
So sánh trí thông minh IQ với độ giàu có thấy chẳng logic cho lắm, những người học đến mức giáo sư nghiên cứu khoa học như Einstein hay Stephen Hawking chẳng quan tâm đến việc làm giàu thành ra để vào bảng so sánh chẳng ý nghĩa gì.

Nếu muốn so sánh logic hơn thì nên so độ IQ của các tỷ phú thế giới, như vậy có lẽ sẽ rút ra được 1 lý thuyết nào đó, ví dụ càng ngu (IQ thấp) càng giàu hay càng khôn càng giàu chẳng hạn.
joker_dodo
ĐẠI BÀNG
10 năm
giàu có thì thường ko đi với thông mình, thành công thì EQ mang nhiều tính quyết định hơn
Chỉ hiểu dc phần cuối infographic: người giàu chưa chắc đã thông minh, người thông minh chưa chắc đã giàu=)))) thà là người ngu mà giàu sướng hơn
Như vậy thông Minh không hề tỷ lệ thuận với thành công, nên nếu ai đó ko có iq Cao cững ko phải quá quan trọng
Ko liên quan nhưng do đang nói đến chủ đề Thông minh thì thấy cái Infographic này trình bày rất khó đọc và mờ
Marilyn vos savant iq cao nhất mà bọn mương 14 xếp vị trí thứ 10 trong những ng thông minh nhất thế giới 😔 lều báo Việt Nam
@Tống Huy Trung Muốn đọc tin tức thì ai mà vào Mương 14 :rolleyes: Bạn vào đọc rồi trách ai :eek:
@Green.Monster E vô tình đọc được thôi bác vs e có trách cái lều báo thôi😁 mvào đọc truyện cười hay phết bác ạ:p
@Tống Huy Trung Mỗi lượt view đều có giá trị với tụi nó. Mình cực kì ghét tụi Mương nên có cho vàng cũng không bao giờ vào :D
@Green.Monster Nghe cái tên mương cứ thấy nó thế nào ấy nhỉ:D

Rút ra, những người cực kì thông minh thì ít nghĩ tới tiền hơn những người khá thông minh trở xuống.
Nếu bạn vẫn còn nghĩ nhiều tới tiền chắc là bạn không thông minh như bạn tưởng.
Gates
TÍCH CỰC
10 năm
@quytki Rất chính xác. Chỉ những người đủ thông minh mới biết được cái gì là giá trị hơn.
@quytki thông minh vừa thôi chứ cao quá thì khổ thôi, rất ít người giàu mà ko thông minh, dù họ ko thông minh nhưng vẫn có cái hơn người. Nên đừng nói ngu mà giàu đc nhé, cái đó chỉ để an ủi người ta thôi 😁
@Gates Bạn thông minh nhưng bạn sinh ra trong 1 gia đình "đói" điều bạn nghĩ đế đầu tiên sẽ là bạn sẽ ăn gì, rồi sau đó đến tiền, rồi ms đến những cái cao siêu hơn, như đưa người lên mặt trời nhá! :3
Gates
TÍCH CỰC
10 năm
@Nguyenthanhtungt4 Vâng, và suy nghĩ bạn nói đó cũng là của một người chưa đủ thông minh. Xin khẳng định lần nữa, nếu thông minh đến mức kiểu Newton hay Einstein mà sinh ra trong gia đình "đói" hoặc chạy nạn chiến tranh thì người ta kiếm cái ăn là đúng, ăn để họ sống để làm cái mà người thông minh chưa đủ không bao giờ làm được. Còn nghĩ đến tiền thì KHÔNG BAO GIỜ.
Kết luận chính xác cuối cùng: nếu gia cảnh quá khó khăn, họ sẽ sử dụng trí tuệ hơn người để lo cho họ ĐỦ SỐNG để mà cống hiến cho nhân loại.
@Gates Những người như Newton hay Einstein gọi là xuất chúng chứ không phải là thông minh nữa! Khoảng 100 năm ms sản sinh ra 1 bộ óc như vậy! Nhưng muốn k đói họ phải có tiền! K lẽ họ đi làm ruộng... Tự cung tự cấp! Rồi họ nghiên cứu khoa học k cần đến vốn đầu tư! Thời đại của tiền k tách ra được khỏi tiền! "Có thực ms vực được đạo" đầu tiên!
thông minh??? từ này thường dùng khi vào trường học, nhưng khi ra đời để làm việc thì : sáng tạo, lanh lẹ, hoạt bát, hòa đồng lại có ý nghĩa hơn
@bless_you Ở trên người ta nói là thông minh ít liên quan đến sáng tạo mà.
tvtsth
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trừ cái pic cuối ra còn lại không đủ thông minh để hiểu bài này :3
@lvdinh_tvtsth Đơn giản thôi mà bạn,pic 3 nói là hắn ko nhớ đã chọn gì vậy thì hắn ko chọn trí nhớ tốt,còn điều còn lại😁
Và cô gái đã hiểu đc điều đó:D

Thông minh hay không cứ nhìn những gì họ có là hiểu rồi, còn chuyện thông minh kiểu chỉ số IQ cao không dám phán bừa 😁
Thông minh là điều tuyệt vời, ai cũng muốn mình thông minh cả. Thông minh giúp con người lĩnh hội kiến thức nhanh hơn, và nhanh nhạy giải quyết các tình huống trong cuộc sống...thông minh cũng có rất nhiều loại, và mình thì luôn tin rằng mỗi người trong chúng ta đều thông theo 1 kiểu rất riêng của bản thân mình, đừng vì lời nói của mọi người mà ngừng tin tưởng vào điều đó. Quan trọng là luôn tiến liên và không ngừng nỗ lực...thì mọi thành công cũng sẽ đến 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019