[Infographic] Vòng quanh thế giới với 31 loại cafe

BaroTo
16/4/2014 12:34Phản hồi: 98
[Infographic] Vòng quanh thế giới với 31 loại cafe

Ngày nay, cà phê đã trở thành một loại đồ uống vô cùng quen thuộc và không thể thiếu của nhiều người. Sau khi ăn sáng, uống cà phê là một khởi đầu hoàn hảo cho một ngày mới, nó giúp cho tinh thần con người tỉnh táo, sảng khoái.

Cà phê đã có mặt trên thế giới từ rất lâu rồi, và tùy theo khẩu vị của từng nơi, cách pha chế cà phê cũng có sự khác biệt. Điều đó đã góp phần tạo nên sự đa dạng về hương vị cà phê, cũng như phong phú thêm sự lựa chọn cho những người yêu thích cà phê. Tuy nhiên, điều đó cũng gây khó khăn cho việc lựa chọn đúng loại cà phê mình mong muốn đối với những người mới tập tành uống cà phê.

Infographic dưới đây đưa ra thông tin về 31 loại cà phê phổ biến nhất trên thế giới để giúp bạn không bị bối rối lựa chọn ly cà phê cho mình.

Vong quanh the gioi voi 31 loai cafe.jpg

Nguồn: businessinsider
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hehe...có Việt Nam.😁
mà cafe bỏ tiêu với chanh vào dc hả?bữa nào thử nghiệm cái coi....
^^! hay quá
cafe Trung Nguyên! forever~ 😃
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cafe Việt Nam là một trong những loại ngon nhất rồi 😁
Em thường uống cafe phin với 1 muỗm đường, vừa tự làm một cốc xong :D
VN là nước sản xuất cafe đứng thứ 2 thế giới. Nhưng lại có gu cafe dị bậc nhất thế giới, thích đen,đắng đậm ,sóng sánh,sền sệt. Vì vậy mà cafe bẩn nên ngôi( Ngô,Đỗ rang cháy kết hợp hóa chất) 😁
iphoner13
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhoanhanh Thế nào là dị hả bạn ơi? Dân ghiền cafe ko bao giờ thích màu đen mà màu cánh gián nhé. (Từ đời bố mình cách đây 30 40 năm đã vậy rồi). Cafe bẩn lên ngôi là do những kẻ không có lương tâm làm ra thôi. Ai không biết uống cafe thì cứ uống đại chứ dân ghiền cafe nhấp 1 cái là biết ngay cafe đểu vì vị khét và đắng của ngô hay đậu nành rang khác hẳn vị của cafe.
@quanphoenix Mình vẫn tự pha cafe để uống, robusta nồng nhưng tinh khiết, chỉ pha một chút thật đặc, đánh 1 lòng đỏ trứng với chút đường, mật ong, nửa nắp cointreau và một chút vodka rồi pha vào, thêm đá, nước. tuyệt hảo cho buổi tối mùa hè
tungdylan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Cao Tiến Phú Bạn nói vậy chứng tỏ bạn có ít kiến thức về cafe .bạn có biết arabica là một trong những giống cf ngon nhất và được nhiều ng yêu thích nhất k ?lúc trước tôi cũng như bạn , nhưng sau thời gian làm việc và tiếp xúc với cf hằng ngày và tôi mới thấy rằng vì sao arabica lại được ưa chuộng như vậy.
@tungdylan vâng tôi đâu có nói tôi sành cà phê, tôi chỉ nói tôi ko thích vì uống mãi vẫn thấy nó dở ẹc, còn điều chắc chắn là robusta phổ biến ở VN vậy thôi, giá một bao arabica đắt gấp đôi robusta nhưng đối với tôi robusta vẫn ấn tượng hơn
càfe trung nguyên là ngon nhất rồi, ngoài ra không uống cafe nào khác
aktily
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngossonwp7 Bạn nói chính xác,cafe hạt xay ra ko bao giờ có màu đen
@kimbebe Thế bác có biết ngoại trừ G7 thì Trung Nguyên ko xuất được bất kỳ loại cafe thành phẩm nào ra nước ngoài do có quá nhiều tạp chất, phụ gia không?
@kimbebe Thế bác có biết ngoại trừ G7 thì Trung Nguyên ko xuất được bất kỳ loại cafe thành phẩm nào ra nước ngoài do có quá nhiều tạp chất, phụ gia không?
tungdylan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Amon Amarth Bác biết chắc chưa mà bác phán dữ vậy,mình và một mấy người khác thĩnh thoãng làm đơn hàng xk sang eu ,nhật, ấn...đấy! mình làm nhân viên TN bmt!
Áo - Austria chứ ko phải Úc nha chủ thớt..
ep99
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jonapierre em thấy rất nhiều bài báo ở việt nam dịch nhầm austria là úc r bác ạ, công nhận 2 từ dễ nhầm nhưng mà tài liệu ghi rõ ràng là vienna r mà vẫn nhầm thì ẩu thật 😃
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
Cafe việt nam như trên hình trên là nâu đá rồi, ngoài ra thì thường là trong miền nam hay uống đá và nhiều sữa, miền bắc uống cà phê đặc hơn rất nhiều.
minhvt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Để thưởng thức hết những loại đặc trưng này cũng khó nhỉ!?
Mình thuộc loại ghiền cafe.
Chưa được uống cafe đá vn mà có nước với sữa đặc bao giờ. toàn thấy đen đá hoặc sữa đá
Ko biết có ai giống em ko, ko uống coffe mà thiếu sữa .....😔
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hàn Lâm Khoa Học Coffe sữa uống sẽ có vị ngậy và dễ uống hơn, thi thoảng mình cũng uống vs sữa. 😃
mình k thích cf là mấy
c00lman1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở miền Nam phổ biến là cafe đá và đen hoặc cafe sữa đá. Nếu như cái hình minh hoạ là cafe sữa đá thì không ai pha nhiều nước sôi như vậy cả. Pha như vậy không biết là cafe gì hết. Nước sôi nhiều quá loãng cafe hết rồi.
Mình dùng tạp nham, nâu đen đủ kiểu.
Mình chỉ mới biết uống cafe được mấy tháng gần đây nên ko biết phân biệt loại nào luôn
Sản xuất cafe đứng thứ 2 thế giới mà ra đường uống cafe toàn bắp rang với đậu nành hoá chất, quá chán 😔
Em thích nhất cafe bailey 😃
@KenLeeMT bác cùng sơ thích với em. mỗi lần làm ly tỉnh cả người
Nâu đá của vn có trong bảng xếp hạng cơ ah
mình ít dùng cà phê thường xuyên và mình chỉ dùng mỗi Trung Nguyên, không dùng loại khác được 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019