[Infographic] Vũ khí hạt nhân

suwaxbow
6/9/2012 16:7Phản hồi: 407
[Infographic] Vũ khí hạt nhân
Thứ vũ khí đáng sợ nhất trong quá trình phát triển của loài người chính là vũ khí hạt nhân. Hai minh chứng hùng hồn cho điều này chính là hai quả bom nguyên tử được thả xuống HiroshimaNagasaki trong chiến tranh thế giới lần thứ hai, dù 67 năm đã trôi qua nhưng nỗi kinh hoàng đó vẫn luôn ám ảnh trong tâm trí của gia đình các nạn nhân. Bài infographic dưới đây sẽ cung cấp một số thông tin xung quanh loại vũ khí hủy diệt đáng sợ này.

Thông tin thêm về hai quả bom Little Boy, Fat Man và vụ thử Ivy Mike.
Nguồn: Visual.ly
407 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nguy hiểm quá,
Các bạn tránh xa ra.
Nói vậy thôi ở diễn đàn này
Có nhiều cảm tử quân cho Bom
Nổ hàng ngày. Nhất là qua sự kiện
Iphone 5.
@tranvinh4u Bạn thấy thật sự nguy hiểm sao?
Bạn hiểu gì về cm của mình?
@jack93 tự nhiên lôi Iphone 5 vô...:|
@jack93 thằng này bị khùng nek:eek:
@muitenbac1 Một quả BOOM tịt ngòi nè.^
Thật là khủng khiếp😕
Việt Nam ta thế nào nhỉ? cho một bài bình loạn đi bác!
@longnguyen47n Theo mình biết thì VN trước đây có khoảng 100 đầu đạn. Sau đó thì có khoảng 90 đàu đạn được đưa ra cưa bán sắt vụn hết rồi 😁, còn khoảng 10 quả thì vẫn rơi rớt đau đó thỉnh thoảng phát nổ trên các diễn đàn như Voz hay tinh tế đó bạn =))
@longnguyen47n Vn ta ko có vũ khí nguyên tử bạn ạ , nhưng đc cái toàn dân ai cũng sở hữu lựu đạn , và có khả năng tạo ra gió mạnh ( vũ khí thời tiết ) .😃
@tranluc49936 hèn chi chiều tối nay mưa quá =]]]
@longnguyen47n Việt Nam có hàng triệu tấn hột mít luộc 😁

Bài vik thú vị
Nhưng tiêu đề mục số 7 chắc vik dư chữ "triệu" :rolleyes:
hardeeboy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@steven90 Không có dư chữ nào đâu bạn, cái tòa nhà lớn nhất VN ấy, 20kg TNT thôi => vụn như cám lợn ;)
Bom hạt nhân có sức hủy diệt khủng khiếp nhưng nói về độ dã man phải nói đến bom Hidro (nhiệt hạch) cái loại mà Mĩ đã liệng cho VN mình mấy ngàn tấn, các bạn lên youtube coi mấy đoạn băng tư liệu thời chiến ở VN mình thì biết nó dã man cỡ nào :mad:
@hardeeboy Ngoài 2 quả bom Mỹ thả xuống Nhật thì không có quả bom hạt nhân nào khác được dùng trong chiến tranh cả. Các cường quốc hạt nhân đều nghiên cứu, chế tạo, thử bom hạt nhân rồi cất trong kho hoặc trang bị trên các tàu ngầm, chiến hạm, tên lửa liên lục địa v.v.. để phòng ngừa cũng như đáp trả khi đối phương khởi động chiến tranh hạt nhân.

Ở đâu mà ra thông tin Mỹ thả bom hydro xuống VN???
c.bony
TÍCH CỰC
12 năm
@steven90 dư cái gì, đúng rồi mà cha nội
hardeeboy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@choichoitin Sr sr bom Napan 😃 my bad :p
Cho em xin mấy quả em cho thằng tàu khựa chết 😆
@se7en_8x Mình sẽ đi theo mở kíp nổ cho bạn!
@se7en_8x Nó có 200 đầu đạn lận bác ạ , mấy quả chưa đủ đâu .
hardeeboy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@se7en_8x 11 trái mà USA thất lạc là do bọn khựa trộm đó, cẩn thận o_O
cuong_lap
ĐẠI BÀNG
12 năm
khủng, về Vn đem ra cưa boom chơi 😁
@cuong_lap bac nay gan that:p
@cuong_lap cưa thoải con gà mái đi vì để kích hoạt 1 quả bom nguyên tử đâu phải là dễ, DK cơ bản >1000độ c cơ mà
@cuong_lap Cưa tẹt không lo nổ... :D
@hkprohc kick hoat bang ji do chu k bang nhiet do dau ban ah. Ban doc lai cach kiem saot qua trinh phan hach trong sach lop 12 di nhe. trong qua bom cung dung he thong tuong tu do ban ah
niềm mơ ước của mọi nước trên thế giới
@ducleminh Nghe noi hang nhai de lau ngay cung tu no.
@Mrquangnakata Co gi dau ma hieu lam. Su that la vay ma. Nghe noi VN nay san xuat dc sung AK roi do.
@SoGetSu israel rất giàu đó bạn à . Bạn nghe nó đánh nhau gì gì đó , thì chỉ ở ngoài chiến trường thôi . Chứ dân nước nó sống theo lối tư bản cực kỳ tốt . Ko thua gì Châu Âu , thậm chí con hơn đó .
@khoivtv Israel thi gioi qua roi. Chac tai than voi My qua nen moi bi cac nuoc Hoi Giao ganh ghet.
1 phát vào bắc kinh là thế giới hòa bình trở lại
@trungvuachua Ac! Lạc trúng vào 200 đầu đạn! Lúc đó 200 đầu đạn đó bay loạn xạ! Các nước lân cận chỉ còn biết bay lên trời
@zreturnlovez Lại lo xa, ham rẻ thì mua mà xài. Thưa bác là đồ Tàu thì có rẻ thiệt, nhưng bên cạnh đó ko ít đồ Tàu lại có hại cho sức khỏe ng dùng (đồ ăn, thức uống, đồ điện tử, các loại hóa chất phục vụ trong nông nghiệp, chăn nuôi, chế biến thực phẩm...etc). Tụi nó chỉ thấy cái lợi trc mắt chứ cái hại sau này rất lớn thì ko quan tâm.
dai man
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zreturnlovez có đồ rẻ để xài không có ngĩa là để nó chèn ép mình.thích thì cho nó die lun đi
limjim
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko biết có bỏ quên ở VN quả nào không :-ss
Lk_Love
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi trời
Liên Xô yếu mà ra gió, cái gì cũng đòi hơn Mỹ trong khi Kinh tế XHCN thua xa nền kinh tế TBCN...
Chạy đua vũ trang cho cố vô, cái gì cũng muốn hơn Mỹ: số lượng đầu đạn hạt nhân, lượng xe tăng, độ lớn của bom H... rồi sụp đổ...
Mỹ quá khôn, đánh sập Liên Xô mà ko tốn 1 viên đạn nào...
răn đe nhau, anh nào đề 3 trước là ngủ cả lũ!
Chắc cũng có ngày chú SAM tặng cho anh Tàu vài quả thôi.
Thật kinh khủng ! Đó là một phát minh ngu ngốc nhất của loài người !
@vailononge Cũng là 1 câu , do cách sử dụng thôi .

Loài người cần thiết phải có 1 loại vũ khí đủ mạnh để có thể tránh hoạ diệt vong nếu có 1 tiểu hành tinh mon men đến gần quỹ đạo của Trái đất .
@qwaytoiben Hê . Thàng Bắc TT có bao nhiu quả bom cũng chả làm gì nổi Mỹ đâu . Hệ thống lá chắn của Mỹ gần như bao hết thế giới rồi bạn . Chỉ còn thiếu cái Vịnh Cam Ranh của mình là 1 trong 5 vịnh tốt nhất thế giới , VN mình ko cho mướn thôi . Nó mà đặt 1 cái hệ thống tên lửa vào là bao hết cả Châu Á . Tới lúc đó thì chả thấy tên lửa hay bom bay trên trời đâu .
@qwaytoiben Không đụng đến vì chưa thấy được lợi ích của việc đụng đến bác à.
@vailononge Ban đầu nó là thuyết tương đối - làm thay đổi ngành vật lý hiện đại... Vũ khí hạt nhân chỉ là hạt sạn lẫn trong đó thôi bạn!
nga với mĩ bá chủ rồi mà còn kiềm chế các nước khác bỏ hạt nhân. lấy kính hiển vi xem VN đứng hàng thứ mấy trong đó
@a5cantho VN chuyên gia dìm hàng + giấu thông tin cực kỳ tốt bạn nhé, nước mình có khi chế từ lâu rồi mà ko ai biết đấy ;))
anhtienmen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangtu1410 bác đang viễn vông sao zzz, biết chế tạo 1 quả bom như thế cần những j chứ
@anhtienmen ai bjk dc bác ơi.....chuyện nội bộ quốc phòng mà, đoán mò góp vui anh em thôi, hihi
@hoangtu1410 Theo tớ thì vn chưa thể sx đc bom nt đâu bạn ạ , có chăng thì làm đc lựu đạn nguyên tử thui ....😃
ủa, mình nhớ là boom nhiệt hạch chưa thử mà.
@dark_winged_vesper Tào lao làm gì có chuyện đó,bomb H không để lại chất phóng xạ nhé bác....
stedus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lehao95 Ko phải là ko bạn àh
Bomb H - la dưạ vào nguyên lý Fusion của các hạt nguyên tử nhỏ để tạo ra năng lượng tương tự như mặt trời. Lúc có fusion thì các hạt nguyên tử H sẽ kết hợp lại tạo ra hạt Alpha, Beta và Gamma (thường thì Gamma sẽ tồn tại lâu hơn và ảnh hưởng trực tiếp đến các tế bào trong cơ thể)
Còn Bomb thả ở Hiroshima và Nagasaki là dùng nguyên lý Fission (tách những nguyên tử lớn thành nguyên tử nhỏ để san xuất ra năng lượng) trong những nguyên tử nhỏ được thải ra từ Fission thì có nguyên tử thiếu ổn định như Cs (Caseum). Do việc thiếu ổn định của Neutron and Proton trong hạt nhân dẫn đến việc các chất thải Cs liên tục thải ra tia Gamma dẫn đến ung thư etc, và thời gian cho các chất này trờ lại ổn định thường rất lâu (Haft-Life)
Đấy là lý do bomb-H vẫn có phóng xạ nhưng nó tồn tại ko lâu = bomb Fission (nhưng năng lượng nó tỏa ra thì cao hơn rất nhiều 😃 )
@khoan888join Thử rồi đó bạn, Nga đã cho nổ quả bom nhiệt hạch sức công phá lớn nhất thế giới đó.
mr dinh
TÍCH CỰC
12 năm
@dark_winged_vesper về hỏi lại thầy bạn xem.thầy của bạn nổ còn to hơn quả bom nguyên tử rồi đó.bạn có biết một quả bom nhiệt hạch phải cần một quả bom nguyên tử để làm kíp nổ không.phản ứng trên kia bạn nói là đúng.nhưng để xảy ra phản ứng cần nhiệt độ hàng triệu độ.nên quả bom nguyên tử mới có thể kích nổ được.
0937515666
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này người Việt Nam chúng ta vừa cần (để diệt Tàu) vừa không cần (khi bọn Tàu bị xóa khỏi bản đồ Thế Giới).
boyrocky
ĐẠI BÀNG
12 năm
50 mêga tấn 😆

1 quả này thả xuống sẽ phá hủy toàn bộ trong bán kính hơn 100 km và tầm ảnh hưởng là 338 km, làm lệch trục quay của Trái Đất và dẫn đến lệch quỹ đạo => lệch toàn bộ về thời gian và không gian

Hiện đại hại điện đây mà
yenmovn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@boyrocky Cho nổ 1 quả 500 mega tấn cho quay hết mẹ về thời nguyên thủy đi. 😁
@boyrocky vãi quá 😕
hitmanmx
ĐẠI BÀNG
12 năm
@boyrocky mỗi lần trái đất quay chậm ta chỉ cần kích 1 quả thui nhỉ 😃
@hitmanmx bác ko biết khủng long tiệt chủng như thế nào à,thiên thạch đụng vào trais đất làm lệch tâm...ma sát khủng khiếp...lửa...cháy hết giống loài khủng long...suy ra con người củng thế...😁
@boyrocky Ở đây còn có nhiều quả nổ cả năm vẫn còn ảnh hưởng nặng 😁
haha! Có tới 11 quả bị thất lạc! Ra chợ đen kiếm 1 quả thoai!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019